Những điều tối quan trọng trader dẫu đã biết rõ mồn một nhưng vẫn mãi chần chừ không chịu làm!

Những điều tối quan trọng trader dẫu đã biết rõ mồn một nhưng vẫn mãi chần chừ không chịu làm!

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,378
29,021
Ai vào nghề này không sớm thì muộn cũng đọc được những lời cảnh báo của những tiền bối đi trước về rủi ro trong nghề này. Có hàng tá các lời khuyên về giao dịch, hàng đống bài viết về việc quản lý rủi ro và rất nhiều những cách thức để giúp trader cải thiện giao dịch. Dù trader mới hay cũ, ít nhất các bạn cũng sẽ nắm được rủi ro trong nghề và cần phải biết những điều gì trước khi tham gia giao dịch. Tuy nhiên thì có vẻ như hầu hết chúng ta đều ý thức được mà chưa thực hiện được một cách trọn vẹn những điều cần phải làm, cần phải rèn luyện nếu muốn bước chân vào con đường làm trader chuyên nghiệp.

Dưới đây là một vài điều mà mình nghĩ trader nên thực hiện nó nếu có ý định sống lâu với nghề này.

1. Quản lý vốn

Không mới nhưng không thừa khi mình nhắc lại vấn đề này. Đây luôn là vấn đề tối quan trọng của trader. Vì sao nó quan trọng thì khỏi phải nói ở bài viết này nhé. Chúng ta sẽ chủ yếu bàn về việc trader luôn hiểu nó, nhưng lại thực hiện một cách không trọn vẹn điều này.

Có thể nói rằng, giao dịch là công việc bắt buộc phải có quản lý vốn. Không có quản lý vốn, tài khoản của bạn sẽ chết không kịp ngáp. Đương nhiên mình biết rằng trên diễn đàn có rất nhiều anh em vẫn quản lý vốn rất tốt. Nhưng có những lúc chúng ta vẫn chưa thực hiện nó một cách trọn vẹn được, vì chúng ta vẫn để cảm xúc lấn át, hoặc vì lý do nào đó mà sẽ có lúc bạn quên đi việc thực hiện quản lý vốn theo đúng nguyên tắc bạn đặt ra.

Có rất nhiều bạn trader, nhất là trader mới luôn ý thức được điều này, nhưng lại chưa thực hiện được, vì quên, vì chưa hình thành được thói quen, vì lười hoặc là vì biết nhưng không muốn làm. Vì quản lý rủi ro sẽ khiến bạn bị gò bó, khiến cho mức lợi nhuận ngon lành hiện tại bạn đang kiếm được bị giảm bớt, nó khiến bạn phải tự đưa mình vào nề nếp, không giao dịch một cách bừa bãi nữa. Và có rất nhiều người không quản lý vốn là vì vậy. Nhưng bạn có từng nghĩ đến hướng ngược lại, quản lý vốn sẽ giúp bạn hạn chế được rủi ro bạn gặp phải. Những ngày tháng gồng lỗ sẽ không còn, tuy là vào nề nếp, hơi gò bó nhưng nó khiến bạn là người có nguyên tắc, có kỷ luật, làm đến đâu chắc đến đó, không phải suy nghĩ nhiều và đặc biệt, đây chính là phong thái của một trader thành công.

Vậy cho nên, nhưng ai còn chần chừ chưa thực hiện, thì hãy ngay lập tức tắt màn hình biểu đồ lại, lấy giấy bút ra và tạo nên cho mình những nguyên tắc để quản lý rủi ro khi giao dịch đi nhé.

2. Quản lý tâm lý

Đây là điều tối quan trọng thứ hai mà trader thường nhẹ nhàng bỏ qua nó. Khi thua lỗ thì tâm lý là rào cản, khi thắng lợi, tâm lý lại trở thành người bạn đồng hành. Nhưng trader nào biết rằng tâm lý dù đang lời hay lỗ thì đều là tâm lý, bạn phải học cách kiểm soát nó, không phải là đợi giao dịch được vài tháng, 1 năm mới đi học cách kiểm soát tâm lý nhé. Bởi vì nó đã xuất hiện ngay khi bạn bắt tay vào giao dịch tài khoản real đầu tiên, thậm chí là mới demo thôi cũng sẽ có.

Đây là việc mà mình thấy hầu như trader nào cũng biết nhưng lại chưa chuyên tâm vào việc rèn luyện nó như chúng ta luyện một phương pháp hay quản lý vốn. Trong khi tâm lý lại là yếu tố có thể thay đổi kết quả giao dịch của chúng ta một cách chóng mặt.

Đương nhiên thì cũng hiếm có ai mới vào giao dịch mà đi học cách quản lý tâm lý của mình ngay từ đầu, vì chưa hiểu được tầm quan trọng của nó. Mình đã từng dành ra cả tháng trời chỉ để rèn luyện tâm lý, trong đó "thiền định" là cách mình chọn để bình ổn tâm lý trước, trong và sau khi giao dịch. Thú thực là mình cũng rèn tâm lý sau 2 năm giao dịch, vì khi đó mình mới thực sự hiểu được yếu tố này nguy hiểm như thế nào cho tài khoản của mình. Chỉ có hiểu được thì bạn mới thực hành một cách nghiêm chỉnh được. Và trước đo thì mình chỉ biết thôi chứ chưa hiểu. Và tin tốt cho mọi người đó là, chỉ cần ổn định được tâm lý, kết quả giao dịch sẽ rất khác đó.

Vậy cho nên nếu chúng ta đã đọc được, đã biết được tâm lý quan trọng như thế nào trong giao dịch, vậy thì đừng chờ nữa, đừng cứ ngồi mãi backtest phương pháp, đừng ngồi mãi ddos mà giao dịch. Đã dến lúc chúng ta cần quan tâm hơn đến cảm xúc của chúng ta, và học cách loại bỏ nó khi giao dịch mọi người nhé.

Con rất nhiều điều mà trader biết nhưng vẫn chưa làm. Nhưng bắt tay vào làm hai điều trên thì coi như là bạn đã bắt đầu nghiêm túc muốn trở thành trader chuyên nghiệp rồi đó. Đừng chần cừ nữa nhé, nếu chưa làm thì hãy bắt tay làm ngay. nếu làm rồi hãy cố gắng duy trì điều đó một cách đều đặn và như một thói quen không thể bỏ. Hy vọng bài viết này đem đến nhiều thông tin hữu ích cho mọi người nhé.

Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ!

Giới thiệu sách Trading hay
Đánh Bại Thị Trường Forex - Tư duy khác biệt và các kỹ thuật giao dịch của chuyên gia quản lý quỹ triệu đô

Sách chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm trading từ một chuyên gia quản lý quỹ, cùng các kỹ thuật giao dịch giúp quỹ này đứng trong top nhiều năm
kỷ luật, kỷ luật và rất rất kỷ luật. Để theo dc nghề trader này, thì mình cứ bị gò, gò đến lúc nó okie mới thôi ấy ^_^

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,033 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 330 Xem / 21 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,354 Xem / 77 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 233 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 110 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 141 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 234 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên