Những điều trader nên sợ và không nên sợ trong trading. Đó là gì?

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,372
29,007
Trong trading, nỗi sợ của trader lúc nào cũng tồn tại sẵn trong nội tại mỗi chúng ta. Nó có thể trỗi dậy bất kỳ lúc nào, mà một khi chúng ta không học cách kiểm soát chúng thì chúng ta sẽ bị nỗi sợ chiếm lấy tâm trí và khiến chúng ta đưa ra những quyết định tệ hại.

Nỗi sợ trong trading tuy nhiều nhưng trader cần biết, nỗi sợ cũng có thể tốt hoặc có thể xấu. Tốt hay xấu nó ăn thua vào cách bản phản ứng với nó, tùy thuộc vào cách bạn nhìn nhận nỗi sợ đó như thé nào nữa. Tuy nhiên, khi nỗi sợ xuất hiện, bạn biết cách phân định nặng nhẹ, và biết cách kiểm soát chúng thì tuyệt nhiên nó sẽ khiến bạn hành động tích cự hơn trong trading.

Trong bài viết này mình xin chia sẻ những điều nên sợ và những điều không nên sợ trong trading. Để từ đó trader có cách sử dụng đúng đắn nỗi sợ của bản thân mình nhé.

1. Hãy nên sợ mất hơn 1% số vốn của bạn cho bất kỳ một giao dịch nào. Đối với nhiều trader cho rằng 1% không phải là con số lớn, tuy nhiên nó lại thể hiện ý thức của trader trong việc quản lý vốn. Khi ta sợ mất số tiền nhỏ, thì khi rủi ro lớn hơn ta tự nhiên sẽ giao dịch cẩn thận hơn.

2. Hãy sợ rằng bạn giao dịch khối lượng lớn cho một lệnh giao dịch duy nhất. Bạn tổn thất nặng nề vì một lệnh giao dịch liệu có đáng không. Nếu bạn cho rằng là đáng thì những giao dịch tiếp theo sẽ khiến bạn phải sợ. và lúc đó nỗi sợ sẽ khiến bạn chìm vào tâm lý. Vậy cho nên hãy ý thức về khối lượng cho một lệnh giao dịch của mình nhé.

3. Hãy nên biết sợ khi bạn tham gia giao dịch mà chưa hề phân tích trước. Đây quả là một điều đáng sợ, giống như điếc không sợ sung vậy đó. Bạn trade không có phân tích thì không khác gì ném tiền qua cửa số cả. Vậy cho nên hãy phân tích trước khi vào lệnh, và nếu bạn không giữ được nguyên tắc này, bạn nên biết sợ đi là vừa.

4. Hãy biết sợ khi bạn giao dịch ngược xu hướng. Trong một xu hướng, con sóng xuôi theo xu hướng chính luôn là con sóng mạnh, và con sóng ngược xu hướng, luôn là con sóng yếu. nếu bạn đang giao dịch ngược xu hướng tức là bạn đang đi ngược lại với số đông và điều này chẳng làm bạn đặc biệt hơn mà chỉ khiến bạn mất tiền nhiều hơn mà thôi. Vậy nên hãy biết sợ khi bạn đang giao dịch ngược xu hướng.

5. Hãy nên sợ việc trader khác sẽ làm ảnh hưởng đến chiến lược của bạn. Việc tham khảo, nghe ý kiến đánh giá của trader khác là điều không sai. Nhưng nếu xét trên khía cạnh để một lệnh bạn có được lợi nhuận thì không nên. Bởi vì mỗi trader có một góc nhìn, sử dụng chiến lược khác nhau, điểm thoát lệnh cũng sẽ khác nhau. Hơn nữa trong trading, việc tự quyết một chiến lược là yếu tố quan trọng giúp bạn trưởng thành hơn trong trading, đây là nghề một người một ngựa, bạn nên học cách làm chủ nó thay vì tham khảo ý kiến của người khác khiến cho bạn nghi ngờ chiến lược của mình.

6. Hãy sợ việc vào lệnh mà không có kế hoạch giao dịch. Đây là điều đáng sợ của trader. Không có kế hoạch giao dịch giống như tầm nhìn của trader bị che lại. Bạn giao dịch tốt hay không, tiến bộ nhanh hay không, thì kế hoạch giao dịch là yếu tố giúp bạn sớm đạt được điều đó. Không có kế hoạch giao dịch, khi thua lỗ bạn sẽ dễ mất phương hướng và rơi vào tâm lý. Vậy cho nên, hãy biết sợ nếu giao dịch mà không có kế hoạch nhé.

7. Đừng sợ mất tiền, hãy sợ mất kỷ luật. Mất tiền là điều khó tránh khỏi trong trading rồi. Quan trọng là bạn mất bao nhiêu, bạn được bao nhiêu cho một lần trade. Có rất nhiều yếu tố gộp lại để giúp bạn có được mức lợi nhuận tốt với rủi ro thấp, và việc giữ kỷ luật là một trong những yếu tố đó. Vậy cho nên đừng sợ một điều mà chắc chắn bạn sẽ gặp phải, và hãy biết sợ một điều mà nếu bạn không làm thì kết quả của bạn sẽ tệ hại.

8. Đừng ngại việc tiếp tục mua ở đỉnh cao nhất hoặc bán ở đáy cao nhất. Trong thị trường này, chẳng ai biết được đâu là đỉnh, đâu là đáy cả. Khi chúng ta ngại việc mua đỉnh bán đáy mà chỉ vì sợ thì bạn sẽ bỏ qua nhiều cơ hội giao dịch tốt đó. Trên thực tế chỉ cần đúng nguyên tắc giao dịch, tín hiệu đẹp, có quản lý vốn đầy đủ thì bạn cứ giao dịch nó như bình thương thôi nè. Đâu có gì phải sợ.

9. Đừng sợ việc dời stoploss để đi theo xu hướng và gia tăng lợi nhuận của mình. Trader thường gồng lỗ giỏi hơn gồng lời. Mà chia buồn thay, gồng lời mới là cách giúp trader có được lợi nhuận lớn và tồn tại trên thị trường này lâu dài. Gồng lỗ không ai dạy thì trader làm rất tốt, nhưng gồng lời thì chúng ta phải đọc, phải nghiên cứu rất nhiều mới nắm được cách thức. Và thực tế thì phần nào nó xuất phát từ tâm lý trader mà ra cả. Muốn thực hiện việc này tốt, trước tiên hãy loại bỏ tâm lý sợ hãi của mình.

Anh em trader xem, mình đã sợ đúng cách hay chưa nhé!

Trích nguồn: newtraderu

Giới thiệu sách Trading hay
Đánh Bại Thị Trường Forex - Tư duy khác biệt và các kỹ thuật giao dịch của chuyên gia quản lý quỹ triệu đô

Sách chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm trading từ một chuyên gia quản lý quỹ, cùng các kỹ thuật giao dịch giúp quỹ này đứng trong top nhiều năm

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 225 Xem / 7 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 106 Xem / 6 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,394 Xem / 53 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 50 Xem / 1 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 425 Xem / 13 Trả lời
  • DuongHuy trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 73,188 Xem / 22 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên