Những khó khăn khiến trader không thể giữ vững kỷ luật trading

Thống

Active Member
1,920
8,374
Hầu hết trader nào cũng biết tầm quan trọng của tính kỷ luật trong trading. Nhưng hiểu là một chuyện, còn hành động và thực hiện là một chuyện khác. Không may là 2 chuyện này lại cách nhau một khoảng khá xa. Tạo nên khoảng cách này bao gồm một số nguyên nhân xuất phát từ chính trader đó (ví dụ chưa nghiêm túc với trading) và một số nguyên nhân khác tác động từ ngoại cảnh. Mình gọi đó là những khó khăn. Trong bài viết này, chúng ta cùng nhau xem những khó khăn gì tác động đến kỷ luật trading nhé.

1. Chán nản

Đây là yếu tố chủ chốt, nhưng lại ít trader nhận ra và để ý đến. Sự chán nản luôn xuất hiện khi bạn giữ kỷ luật trading. Đào sâu hơn một chút, giữ kỷ luật tức là làm theo những quy tắc, kế hoạch đã đề ra. Việc phải lặp đi lặp lại một số công việc như vậy thật sự rất rất rất chán. Chẳng có gì mới mẻ cả, toàn những thứ biết rồi, và bị giới hạn bởi vài dòng quy tắc.

Trong thâm tâm con người, không ai muốn chịu bị trói buộc, và vô tình việc kỷ luật và kế hoạch trading lại tạo ra cái "áp bức" này. Thế nên, như một lẽ thường tình, chúng ta tìm cách phá bỏ kỷ luật.

Những khó khăn khiến trader không thể giữ vững kỷ luật trading.jpg

2. Sự xao nhãng

Nói đến xao nhãng chúng ta có 2 loại. Loại đầu tiên là sự xao nhãng đến từ môi trường trading của chúng ta. Có thể bạn trade tại gia và con bạn khóc, làm sao bạn có thể tập trung để phân tích chart được, tất nhiên kỷ luật cũng không thể đảm bảo vì tinh thần của bạn đâu còn giữ được sự tập trung nữa. Hoặc bạn trade ở một quán cafe quá ồn ào, không khí "ô nhiễm âm thanh" ấy sẽ khiến bạn đánh mất tập trung vào chart. Đó là những tác nhân ngoại cảnh.

Loại thứ 2 là sự xao nhãng đến từ chính thị trường. Lấy ví dụ, hệ thống giao dịch của bạn cho rằng, không nên đụng đến pinbar (vì 1 lý do nào đó), tuy nhiên, trong một số trường hợp chart thả thính, vẽ ra 1 cây pinbar hết sức quyến rũ kèm thêm điều kiện quá mua/quá bán. Thế là bạn nhảy vào trade và phá bỏ kỷ luật.

Những khó khăn khiến trader không thể giữ vững kỷ luật trading -2.jpg

3. Kết quả giao dịch

Trước sau gì, đã trade thì cũng sẽ có kết quả. Điều đáng nói ở đây chính là dù thắng hay thua, dù lời hay lỗ, nó cũng sẽ tạo ra cảm xúc tác động trực tiếp vào tâm lý bạn. Hãy cho rằng bạn thắng liên tiếp nhé, đấy là lúc hạnh phúc trào dâng, lúc ấy bạn cảm tưởng bạn đã đủ sức "cân" thị trường. Có thể 1 câu hỏi nhỏ sẽ gợi ra trong bạn: "Bá đạo thế này thì cần quái gì phải kỷ luật nữa?!".

Còn nếu thua lỗ thì sao? Với một tâm trạng không thể nào ủ dột và méo mó hơn, bạn cũng tự hỏi bản thân: "Tuân thủ kỷ luật chi nữa khi mà toàn thua và thua?!"

Happy Trading

Xem thêm:

>> Auto Trendlines Channels - Không bỏ sót bất kỳ kênh giá nào với chỉ báo này

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Với Phân Tích Liên Thị Trường

Quyển sách cung cấp cách thức giao dịch như các tổ chức tài chính chuyên nghiệp, thông qua việc khám phá bức tranh chung, những tác động trong sự kết nối tổng thể thị trường
Trường hợp của bạn em thì bạn ấy sau khi trade demo đc 3-4 tháng thì mục tiêu của bạn ấy là 1000% 1 tháng :v em khuyên hết nỗi cũng 1 mã BTC/USD mà có 2 lệnh vừa buy vừa là sell.lệnh nào lệnh nấy cũng 6 slot 4slot trên demo.Sau khi bạn đó nhìn qua em thì chỉ vỏn vẹn có lời chỉ 40-60$ trên 1000$ thì bạn ấy khinh em vcl ra :V.Em bây giờ cảm thấy hối hận vì đã cho bạn ấy biết đến fx và chỉ cho cách giao dịch quá các bác à.Chỉ em cách cứu rỗi với

Chỉnh sửa lần cuối:
Trường hợp của bạn em thì bạn ấy sau khi trade demo đc 3-4 tháng thì mục tiêu của bạn ấy là 1000% 1 tháng :v em khuyên hết nỗi cũng 1 mã BTC/USD mà có 2 lệnh vừa buy vừa là sell.lệnh nào lệnh nấy cũng 6 slot 4slot trên demo.Sau khi bạn đó nhìn qua em thì chỉ vỏn vẹn có lời chỉ 40-60$ trên 1000$ thì bạn ấy khinh em vcl ra :V.Em bây giờ cảm thấy hối hận vì đã cho bạn ấy biết đến fx và chỉ cho cách giao dịch quá các bác à.Chỉ em cách cứu rỗi với
Một là bạn ấy thành công thì nhờ bạn ấy hướng dẫn lại (mình không giỏi thì chịu khó học hỏi). Hai là bạn ấy cháy tài khoản để bạn ấy rút kinh nghiêm sâu sắc. :)

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 200 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 83 Xem / 5 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 475 Xem / 38 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,560 Xem / 19 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 449 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên