Những khó khăn tâm lý chính yếu mà trader phải đối mặt

Thống

Active Member
1,920
8,374
Trading chưa bao giờ là dễ dàng. Bước chân vào thị trường, nghĩa là là trader đã chấp nhận đối diện với thách thức khó khăn, thách thức về rủi ro, về thời gian, về kinh nghiệm,...

Và một trong những thách thức phổ biến nhất đó là tâm lý. Bài viết này mình sẽ tổng hợp 4 yếu tố tâm lý chính vẫn đang hàng ngày ngăn cản bạn tiến đến thành công.

1. Cái tôi

Cái tôi đại diện cho niềm kiêu hãnh của con người. Về cơ bản, cái tôi giúp chúng ta lạc quan hơn, có mục tiêu để phấn đấu trong cuộc sống. Nhưng nếu bạn không kiểm soát được cái tôi, thì nó sẽ kiểm soát ngược lại bạn.

Cái tôi là nguyên nhân sâu xa của trade trả thù và lòng tham. Cái tôi luôn khiến bạn nghĩ bạn luôn đúng, nếu thua lỗ, lỗi không thuộc về bạn, thuộc về ai đó, thị trường chẳng hạn. Nó luôn vẽ ra viễn cảnh rằng, việc bạn làm giàu từ trading là điều dễ dàng, về hết sức hiển nhiên.

Đây thực sự là 1 thách thức lớn mà bất kì trader nào cũng cần phải học cách vượt qua.

Những khó khăn tâm lý chính yếu mà trader phải đối mặt.jpg

2. Stress

Stress có 1 ích lợi là nó sẽ giữ cho bạn tập trung sâu hơn vào công việc hiện tại. Nhưng nếu quá nhiều stress xuất hiện thì đó không còn là tập trung nữa, mà là căng thẳng. Căng thẳng là nguyên nhân hàng đầu khiến bạn đưa ra những quyết định trading sai lầm. Bởi vì bạn không thể phân tích chart, hay tính toán một cách logic nữa. Hãy giải quyết stress bằng cách thư giãn, đừng ngồi quá lâu trước nến chart, hãy làm 1 cái gì đó khác thể cân bằng lại cảm xúc.

Những khó khăn tâm lý chính yếu mà trader phải đối mặt  2.jpg

3. Xao nhãng

Xao nhãng là một nguyên nhân gây tác động từ ngoại cảnh. Nghĩa là bạn trade trong 1 môi trường không thích hợp. Ví dụ gia đình bạn có nhiều trẻ em, và bạn vừa trade vừa tìm cách quản lý chúng. Điều đó sẽ ảnh hưởng lớn đến quá trình trading đấy. Xao nhãng khiến bạn không thể tập trung vào 1 việc cụ thể nào được.

Cách tốt nhất để tập trung, là hãy tìm một nơi hợp lý để trade, nơi mà bạn không bị tác động bởi môi trường xung quanh, đó có thể là quán cafe, hoặc bất cứ nơi nào bạn cảm thấy có thể tập trung làm việc.

4. Thất vọng, chán nản

Thất vọng là cảm xúc xuất hiện khi bạn có 1 thua lỗ, 1 tài khoản bị cháy, 1 chuỗi kết quả không như ý,... Hết sức bình thường, vì ai cũng gặp phải cảm xúc này. Nhưng nếu bạn để nó phóng đại cái sự u ám lên trong tâm trí bạn, không sớm thì muộn bạn cũng sẽ từ bỏ trading. Hãy nghĩ lại lý do bạn bắt đầu khi gặp phải những tình cảnh như vậy, hãy tự tái tạo năng lượng tích cực, vì đã có quá nhiều sự tiêu cực rồi.

Happy Trading

Xem thêm:

>> Đại dương và thị trường

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách Giao Dịch Thực Chiến của Trader Chuyên Nghiệp

Bộ sách tổng hợp những phương pháp giao dịch hiệu quả cao của những Trader chuyên nghiệp

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 493 Xem / 45 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 244 Xem / 2 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 596 Xem / 12 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,751 Xem / 14 Trả lời
  • phaisinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 83 Xem / 1 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên