Những lời động viên giúp bạn giữ kỹ luật thép trong Forex (Phần 4)

pipsmaster

Administrator
Đã Xác Nhận
IB Việt Nam
1,528
8,253
Bài viết phản ánh quan điểm của người viết, không phải của người dịch
-------​

[B]NHỮNG LỜI ĐỘNG VIÊN GIÚP BẠN KIỂM SOÁT CẢM XÚC TỐT HƠN[/B]

"TÔI SẼ ĐẠT ĐƯỢC THÀNH CÔNG LỚN BỞI VÌ TÔI CÓ KHẢ NĂNG TỰ KIỂM SOÁT BẢN THÂN TỐT”

Không có sự thành công, thành tích hay mục đích nào hoàn thành được mà không có sự kỷ luật. Bạn cần phải có kỷ luật để kiểm soát sức lực, cảm xúc, ham muốn và hành vi của bạn.

Bạn sẽ không để những vấn đề không may như hit stop loss hay bỏ lỡ một điểm vào giao dịch tốt phá vỡ kỷ luật của bản thân bạn. Hãy thử hình dung những gì có thể xảy ra nếu ý chí của bạn bị suy yếu, hậu quả là bạn trở thành một trader không có kỷ luật. Bây giờ hãy suy nghĩ logic và hình dung ra mục tiêu cuối cùng và cách mà kỷ luật tốt sẽ đưa bạn chạm tới mục tiêu cuối cùng.

"TÔI SẼ LÀM NHỮNG GÌ CÓ THỂ ĐỂ CẢI THIỆN SỨC MẠNH TINH THẦN VÀ CẢM XÚC CỦA MÌNH”

Hầu hết các trader đều đồng ý rằng khía cạnh tinh thần là quan trọng nhất, nhưng ngược đời là họ lại bỏ ra rất ít sức lực để cải thiện khía cạnh này. Nếu bạn quyết tâm cải thiện tất cả các khía cạnh để giao dịch của mình hoàn hảo hơn thì bạn nên đọc đi đọc lại bài này 2 lần :D

Tìm hiểu những yếu tố nào thúc đẩy bạn và những yếu tố nào gây hại tới bạn - tìm cách loại bỏ những yếu tố gây hại. Loại bỏ cám dỗ và xây dựng một thói quen giúp bạn duy trì mức độ tự chủ cao nhất có thể.

"LUYỆN TẬP TỰ KIỂM SOÁT GIÚP TÔI CÓ CẢM GIÁC TÔI SẼ HOÀN THÀNH TỐT CÔNG VIỆC HƠN"

Tự kiểm soát (self-control) là khi một chiếc bánh kem được đặt trước mặt bạn khi bạn đang trong chế độ ăn kiêng. Cho dù bạn thích hay không, thị trường forex sẽ làm bạn dâng trào cảm xúc hết lần này tới lần khác, bất kể mức độ kinh nghiệm của bạn. Đó là cách để bản thân bạn tự sáng tạo trong những thời điểm đầy thử thách về mặt cảm xúc để xác định bạn là trader như thế nào.

Giá thị trường có thể chống lại bạn, nhưng hãy vững tin với giao dịch của mình và theo sát với kế hoạch đã đặt ra. Nhiều khi nếu giữ vững kỉ luật, giao dịch có thể đi đúng hướng bạn nghĩ, bạn sẽ cảm thấy một cảm giác tuyệt vời khi giao dịch hoàn thành quá tốt và hài lòng với bản thân vì đã theo sát kế hoạch mình đặt ra.

"TÔI HIỂU RẰNG GIAO DỊCH LÀ QUÁ TRÌNH CẢI THIỆN KĨ NĂNG CÁ NHÂN VÀ TÔI CÓ NHỮNG GÌ CẦN CÓ ĐỂ HOÀN THIỆN KĨ NĂNG”

Hầu hết chúng ta khởi đầu Forex đều là thua và chẳng có gì phải xấu hổ về chuyện đó. Không thể nào đoán trước được hết những gì mà thị trường sẽ ném vào mặt ta. Thất bại là một phần của quá trình học tập - nhưng bạn phải biến lỗi lầm thành điều tích cực và học hỏi từ những người đã "leo lên được bậc thang thành công" trước đó

Einstein trích dẫn, "nếu bạn cứ liên tục lặp lại những sai lầm của mình và mong đợi những kết quả tương tự - thì bạn điên thật rồi"

>> Những lời động viên giúp bạn giữ kỹ luật thép trong Forex (Phần 2)

>> Những lời động viên giúp bạn giữ kỹ luật thép trong Forex (Phần 3)

Nguồn theforexguy.com

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp VPA - Kỹ Thuật Nhận Diện Dòng Tiền Thông Minh bằng Hành Động Giá kết hợp Khối Lượng Giao Dịch

Phương pháp VPA - Volume Price Analysis - là phương pháp Price Action hướng dẫn ĐỌC GIÁ / NẾN kết hợp với KHỐI LƯỢNG GIAO DỊCH để tìm ra hướng đi của DÒNG TIỀN THÔNG MINH

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• black trong Hệ thống giao dịch - Trading system 18,577 Xem / 23 Trả lời
  • captainfx trong Hội Trader giao dịch Quỹ 84 Xem / 2 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,943 Xem / 16 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 955 Xem / 40 Trả lời
  • Smart_Money trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 143 Xem / 1 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,524 Xem / 87 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 413 Xem / 19 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 355 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 411 Xem / 31 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên