Những lỗi giao dịch Forex nguy hiểm cần tránh trước khi giao dịch

18
21
Khi tiếp xúc với nhiều bạn traders, tôi nhận được rất nhiều những chia sẻ của họ về những lỗi giao dịch họ hay mắc phải ( khiến họ thua lỗ ) và cùng thảo luận cách khắc phục những lỗi này. Ta thấy các traders đều mắc đi mắc lại những lỗi này, khiến chúng ta nản lòng trên con đường tìm kiếm thành công với thị trường giao dịch ngoại hối.

Ngày hôm nay, tôi sẽ liệt kê những lỗi giao dịch đó ra, và cùng bạn thảo luận về chúng nhé.

NGƯỜI TA NÓI : ĐỪNG MẠO HIỂM QUÁ 5% TÀI KHOẢN CỦA BẠN
5% , 10% chỉ là 1 con số, phù hợp với từng người, …

Việc cố định một số phần trăm nào đó cho mức độ rủi ro bạn nên chấp nhận là điều rất nhiều trang web và khóa học nói với bạn.

Theo quan điểm của tôi, đó là một hướng tiếp cận sai lầm trên thực tế. Nó có thể khiến bạn luẩn quẩn trong việc giao dịch không hiệu quả. Cách giải thích của tôi như sau :

Lý do chính mà các traders hay đưa ra 1 con số % là rủi ro chấp nhận cho 1 lệnh giao dịch bởi đấy là một ý tưởng tốt, đúng vậy. Họ tin tưởng điều này sẽ giúp họ tăng tài khoản lên một cách chắc chắn, giảm thiểu rủi ro nếu lệnh thua. Điều này có lẽ bạn đã nghe qua quá nhiều rồi. Nếu tài khoản của bạn bị lỗ 50%, bạn cần gấp đôi tài khoản ấy lên (100%) để khôi phục lại số tiền trong tài khoản ban đầu.

Giả sử tài khoản của bạn đang bị thua lỗ 50% so với số vốn ban đầu, bạn có thấy rằng nếu áp dụng “luật” 5% rủi ro, thì con số 5% lúc này chỉ bằng 1/2 so với con số 50% ở tài khoản ban đầu không? Bây giờ nhiệm vụ của bạn là gấp đôi số tiền đang có, với rủi ro chấp nhận là 1/2 của 5% (vốn ở tài khoản ban đầu) để có thể trở lại trạng thái vốn ban đầu. Điều này nghe có vẻ rất khó khi mức độ chịu rủi ro của bạn đang thấp dần đi trong khi bạn muốn kiếm được nhiều tiền hơn với những lệnh thắng. Nó sẽ càng tệ hơn khi bạn gặp phải chuỗi những lệnh thua liên tiếp ( 4 lệnh thua liên tiếp chẳng hạn ), mức độ chấp nhận rủi ro chẳng lẽ sẽ giảm dần theo 4 lần sao ?

Tôi khuyên bạn không nên dùng con số %, hãy dùng con số về tiền. 100$, 200$, 500$, … cho 1 lệnh thua. Và luôn nhớ số tiền cutloss của bạn sẽ tương ứng với số lot mà bạn vào lệnh với những ngưỡng cản / kháng cự, …

Rủi ro luôn đi kèm với lợi nhuận, bạn không thể mong kiếm được một khoản lợi nhuận tương đối khá với số tiền chấp nhận mất quá thấp.

TRỞ THÀNH TRADER THAM LAM MỘT CÁCH NGU NGỐC
Lòng tham luôn là thứ hại chúng ta, đặc biệt là trong trading. Ta rất dễ trở nên tham lam khi bị tiền bạc và vật chất làm mờ mắt.

Đa phần các traders đều khá giống với hình ảnh những kẻ liều mạng trong sòng bạc, theo đuổi một giấc mơ đổi đời giàu có sau một đêm. Đó là thứ gây nghiện, nó ăn sâu vào người bạn, dụ dỗ bạn, cho đến khi bạn muốn thoát ra thì cũng là lúc không còn xu dính túi.

Hãy luôn sống với thực tế, đừng theo đuổi những “quả to” ở mọi lệnh giao dịch, bởi nó rất hiếm khi xuất hiện. Nếu như bạn có tỉ lệ rủi ro/lợi nhuận là 1:2 hay 1:3 ( số tiền 1 lệnh thua = 1/2 – 1/3 số tiền lệnh thắng ), điều đó thật tuyệt vời. Tỉ lệ đó là tiêu chuẩn nhà nghề rồi đấy, bạn chẳng cần thiết phải tham lam hơn ( trừ khi bạn nhìn nhận khách quan rằng cơ hội vẫn còn nhiều, nếu vậy hãy nằm im tận hưởng ).

Thật khó để biết khi nào nên thoát một trạng thái, thoát sớm thì tiếc, thoát muộn thì ân hận, nhưng chúng ta không ai có thể mua đáy và bán đỉnh phải không? Điều chúng ta cần ở đây là sự hợp lí, ý tôi là nếu bạn đang có tỉ lệ rủi ro/lợi nhuận là 1/2 hay 1/3 mà thấy thị trường có vẻ không còn đi được xa, ta chốt lệnh và thu tiền về và tiếp tục “rình” thôi.

Chúng ta không sợ mất cơ hội ( thị trường luôn luôn sẽ cho chúng ta cơ hội ), điều chúng ta sợ là mất tiền .

KẾT HỢP NHIỀU PHƯƠNG PHÁP – HỆ THỐNG GIAO DỊCH
Khi tham dự những buổi họp offine của nhiều câu lạc bộ trading, tôi thấy mọi người có rất nhiều chiến thuật giao dịch, rất nhiều những con robots với code khác nhau, rất nhiều. Rất nhiều chiến thuật được quảng cáo, rất nhiều robots được bán ra với hứa hẹn đầy thú vị tuy nhiên trên thực tế, nhiều khả năng là bạn đang lãng phí thời gian và tiền bạc của mình vào những thứ không hiệu quả.

Hãy tìm một phương pháp mà bạn cảm thấy tin tưởng, bỏ tiền ra học nó, thử nó một cách nghiêm túc và lâu dài, đừng nản lòng quá sớm với những kết quả không như mong đợi. Đừng kết hợp nhiều phương pháp lại với nhau, mỗi phương pháp đều có một triết lý giao dịch riêng của nó, việc kết hợp lại không làm nó tốt hơn.

TỰ MÃN và KIÊU NGẠO
Hai điều này cũng nguy hiểm như thằng tham lam ở trên vậy. Nhiều traders bị mắc phải lỗi này. Một người anh của tôi có nói rằng : “may cho em vì khi bắt đầu em bị mất tiền, tốt hơn là kiếm được nhiều ngay từ đầu.

Quả đúng vậy, nếu bạn kiếm được tiền (nhiều) từ khi mới bước vào thị trường này, nhiều khả năng bạn sẽ trở nên tự mãn và kiêu ngạo. Bạn sẽ khó nghe theo lời khuyên của người khác, khó chấp nhận sai lầm của mình, …

Điều ta cần ở đây là sự khiêm tốn. Các traders huyền thoại như Livermoore, Buffett, … đều khuyên bạn nên giữ kín kế hoạch giao dịch, những lệnh giao dịch của mình. Tôi rất thích Livermoore, ông luôn giữ tim lặng về những đầu cơ của ông. Nếu ông thắng, khi ấy ông đã làm đúng, nếu ông thua, có nghĩa ông đã làm sai. Tại sao phải than phiền, tại sao phải giải thích ?

Một khi bạn chia sẻ điều này với người khác, bạn sẽ có nguy cơ để những cảm xúc ( đến từ người khác và chính bản thân bạn ) chen vào công việc của bạn. Nếu bạn đang kiếm được tiền từ thị trường này, hãy cứ sống khiêm tốn và đừng khoe khoang với ai, cồn đường thành công của bạn sẽ vẫn còn rất dài phía trước …

Có 1 câu nói khá hay, tôi không nhớ là của ai, như sau : “Khi bạn bắt đầu khoe khoang là mình tài giỏi, vĩ đại ra sao thì thị trường dường như có ma lực nào đó kéo bạn xuống đất trong nỗi xót xa, tủi hờn.

SUY NGHĨ QUÁ NHIỀU
Đây là điều cuối của bài viết này. Rất nhiều traders thích giao dịch liên tục, ngắm bảng điện tử cả ngày, để ý tới đủ mọi thứ miễn là nó liên quan đến công việc giao dịch của họ. Họ sẽ có cảm giác “kiểm soát” được thị trường, “đọc vị” được thị trường, …

Vâng, nếu như bạn yêu mến công việc này đến thế, tôi cũng xin không có ý kiến gì. Điều tôi muốn nói ở đây là, chúng không phải là sự lựa chọn tốt lắm ( ít nhất là với tôi ). Hãy luôn nhớ rằng bạn không thể kiểm soát được thị trường, điều bạn cần làm là kiểm soát bản thân mình, cố gắng giữ tâm trí và trạng thái của bạn luôn ở mức “trung tính”. Ngài Thị Trường chẳng bao giờ quan tâm bạn nghĩ gì, bạn cảm thấy ra sao, hay những đồng tiền bạn đưa vào có giá trị và ý nghĩa thế nào với bạn …

Việc suy nghĩ quá nhiều khiến bạn khó đưa ra quyết định giao dịch hơn, hãy có cho mình một kế hoạch đơn giản (nhưng hiệu quả) với những gạch đầu dòng cụ thể, khi những yếu tố cấu thành nên 1 cơ hội kiếm tiền, bạn vào lệnh, ngay sau đó tắt máy tính đi và chờ đến sáng hôm sau mở lên xem diễn biến giá. Hãy giữ mọi việc đơn giản (và tinh tế).

Chúng ta đều mắc phải rất nhiều những sai lầm trên con đường mò mẫm kiến thức và bản lĩnh, ngay cả sau này với nhiều năm kinh nghiệm, không ai dám nói trước rằng mình sẽ tránh hết được chúng. Hi vọng qua bài viết, bạn sẽ nhìn lại mình và rút kinh nghiệm “sâu sắc” nhằm hướng tới một kết quả giao dịch tốt hơn.

Hãy chia sẻ những suy nghĩ, trải nghiệm và kinh nghiệm của bạn nhé.
Chúc bạn luôn thành công !

Nguồn bài viết ( có qua chỉnh sửa ) : TradingHuge.com

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Thực Chiến Hiệu Suất Cao Của Nhà Quán Quân Giao Dịch Tài Chính

Sách hướng dẫn phương pháp giao dịch hiệu suất cao của tác giả Robert Miner, người đã từng nhiều lần vô địch và đạt thứ hạng cao tại các cuộc thi trading toàn thế giới
mình cũng đồng ý với bạn về khoản chịu rủi ro mỗi lần vào lệnh, không phải lúc nào cũng nên là 2%, tùy trường hợp mà có thể risk lớn hơn

"hãy có cho mình một kế hoạch đơn giản (nhưng hiệu quả) với những gạch đầu dòng cụ thể, khi những yếu tố cấu thành nên 1 cơ hội kiếm tiền, bạn vào lệnh, ngay sau đó tắt máy tính đi và chờ đến sáng hôm sau mở lên xem diễn biến giá. Hãy giữ mọi việc đơngiản (và tinh tế)."

Mình thích điều này nhưng khi lệnh đúng hướng mình gồng lãi hơi kém, còn gồng lỗ thì rất tốt :D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 600 Xem / 32 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 187 Xem / 17 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 127 Xem / 5 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên