Những lưu ý quan trọng dành cho part-time day trader – Phần I

Bianas

Senior Mod
Đã Xác Nhận
Trial mod
5,070
29,700
Trong số anh em TraderViet có lẽ chỉ có một số ít có thể trading for a living, nghĩa là đa phần còn lại đều là part-time trader vì nhiều lý do. Chấp nhận làm một part-time trader tức là bạn không có nhiều thời gian để nghiên cứu về thị trường này, tuy vậy nguồn thu từ công việc khác sẽ phần nào giúp anh em ổn định cuộc sống. Bài viết hôm nay sẽ nêu ra những lưu ý mà một part-time trader nên cân nhắc áp dụng.

1. Chọn lựa thị trường phù hợp

Thị trường forex là rất rộng lớn và đem lại cho trader rất nhiều sự chọn lựa. Do bạn không thể dành trọn thời gian trong ngày để giao dịch nên bạn hãy chọn một thị trường phù hợp nhất với mình. Ví dụ, chúng ta ở khu vực châu Á, bạn có thể chọn giao dịch phiên Mỹ sau khi tan sở. Thời gian nhộn nhịp nhất trong ngày chính là 2 giờ đầu của phiên Mỹ (khoảng 7-9h tối giờ VN), rất thuận lợi cho chúng ta phải không nào?

2. Không giao dịch suốt một phiên

Do không có nhiều thời gian để giao dịch nên một part-time trader cần tối ưu hóa quỹ thời gian giao dịch của mình. Bạn chỉ nên chọn giao dịch khoảng chừng 2 giờ mở cửa hoặc đóng cửa của một phiên giao dịch, vì khoảng thời gian đó là khoảng thời gian biến động mạnh nhất và có nhiều setup nhất. Việc làm này còn ngăn cản trading lấy đi quá nhiều sức lực của bạn.

nhung-luu-y-quan-trong-danh-cho-part-time-day-trader-phan-i-traderviet1.png

[Bạn sẽ sớm bị rút cạn sức lực nếu cố gắng giao dịch toàn phiên sau giờ làm]

3. Nếu có thể hãy chọn một chiến lược đặc thù

Chiến lược đặc thù có nghĩa là nó chỉ phù hợp ở một giai đoạn nhất định dựa trên đặc tính của loại hàng hóa mà bạn muốn giao dịch. Loại chiến lược này đặc biệt phù hợp cho những part-time trader vì chúng xoáy vào một thời gian giao dịch cụ thể trong ngày. Do đó nếu bạn muốn giao dịch ngoài khung giờ gợi ý cũng không được (vì vi phạm qui tắc).

Chiến lược scalping 15 phút đầu phiên của Kevin Ho (Trader của Singapore Exchange) là một ví dụ, nếu anh em muốn, hãy comment bên dưới bài viết, nếu nhiều người yêu cầu mình sẽ làm một bài về chiến lược này.

4. Không phụ thuộc vào phân tích của người khác

Lời khuyên này là cho tất cả trader lẫn người đầu tư, tuy nhiên những part-time trader thì bị ảnh hưởng nặng nề nhất. Những part-time trader là những người không có nhiều thời gian dành cho việc phân tích thị trường, và họ thường muốn bù đắp điều này bằng cách dựa trên ý tưởng của người khác.

nhung-luu-y-quan-trong-danh-cho-part-time-day-trader-phan-i-traderviet2.png

[Có thể tham khảo phân tích của người khác nhưng không được phụ thuộc vào nó]
Đừng làm điều này nếu bạn không thực sự hiểu và đi theo phương pháp của người đưa ra lời khuyên. Về lâu dài bạn sẽ đánh mất đi kỹ năng phân tích thị trường và độ tự tin của bản thân khi giao dịch cũng bị triệt tiêu.

Phần I xin tạm dừng tại đây, phần tiếp theo mình sẽ giới thiệu đến 5 lưu ý quan trọng còn lại, anh em nhớ đón theo dõi nhé!

Happy and safe trading,
Theo TSR

>> Những ngộ nhận phổ biến về quản lý rủi ro trong trading

>> Những điều kiện cần để bước vào cuộc chơi Trading for a living đầy khắc nghiệt

Giới thiệu sách Trading hay
Naked Forex - Phương Pháp Price Action Tinh Gọn

Naked Forex được đánh giá cao trên toàn cầu (theo Amazon) vì đã cung cấp một cẩm nang thực thụ cho những nhà giao dịch theo trường phái Price Action
Chỉnh sửa lần cuối:
"Chiến lược scalping 15 phút đầu phiên của Kevin Ho (Trader của Singapore Exchange) là một ví dụ, nếu anh em muốn, hãy comment bên dưới bài viết, nếu nhiều người yêu cầu mình sẽ làm một bài về chiến lược này."
Bác ơi bác viết về chiến lược này đi!

Chiến lược scalping 15 phút đầu phiên của Kevin Ho (Trader của Singapore Exchange) là một ví dụ, nếu anh em muốn, hãy comment bên dưới bài viết, nếu nhiều người yêu cầu mình sẽ làm một bài về chiến lược này.
rất mong bác viết bài về chiến lược này

"Chiến lược scalping 15 phút đầu phiên của Kevin Ho (Trader của Singapore Exchange) là một ví dụ, nếu anh em muốn, hãy comment bên dưới bài viết, nếu nhiều người yêu cầu mình sẽ làm một bài về chiến lược này."

Đợi chờ bác chia sẻ bài này.

Trading có 15' thì quá ngon

Mong bác quá đi mất

Mong quá đi thôi

Bác ơi bác viết về chiến lược này đi! .........

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 853 Xem / 54 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 184 Xem / 9 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 232 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên