Những lý do nào khiến Trader không nên giao dịch tin tức

PepePips

Active Member
582
5,330
Chọn phân tích cơ bản hay chỉ giao dịch theo phân tích kỹ thuật là câu hỏi mà mình thường xuyên đặt ra khi học trade. Có nhiều Trader tin rằng động lực thúc đẩy hướng đi của thị trường là do phân tích cơ bản. Nhưng cũng có nhiều Trader tin rằng bạn chỉ cần sử dụng phân tích kỹ thuật là đủ để chiến thắng thị trường.

Vấn đề này luôn gây tranh cãi và vẫn chưa có hồi kết. Đó là kết luận mà mình rút ra sau một thời gian nghiên cứu chủ đề. Nhưng một điều mình tin chắc đó là nếu bạn gọi mình là Trader (nghĩa là đầu cơ trong ngắn hạn), bạn nên tập trung vào phân tích kỹ thuật nhiều hơn là tìm hiểu về phân tích cơ bản. Vì những nguyên nhân sau đây:

Hiện tượng mua tin đồn, bán sự thật

nhung-ly-do-nao-khien-trader-khong-nen-giao-dich-tin-tuc-traderviet.png

Buy the rumor, sell the fact - mua tin đồn bán sự thật là nguyên nhân chính khiến cho Trader thua lỗ nặng khi giao dịch theo tin tức. Lý do là trước mỗi thời điểm ra tin, các Big Boy thường là những người "nắm thông tin" trước các Trader nhỏ lẻ như chúng ta. Big Boy biết giá sẽ di chuyển như thế nào trước khi tin tức xuất hiện do đó họ sẽ giao dịch theo kỳ vọng của họ về thị trường.

Nhưng thực tế thì thường lại khác, mặc dù Big Boy nắm được thông tin nội bộ, nhưng đó vẫn chỉ là tin đồn về thông tin thị trường. Phản ứng của thị trường sẽ tùy thuộc vào cách đám đông người tham gia phản ứng với tin tức đó. Lúc này, bạn sẽ thấy thời điểm tin tức xuất hiện giá phản ứng rất khó đoán trước, vì thị trường đang "suy nghĩ" xem nên làm gì tiếp theo. Vì thế, giao dịch tin tức sẽ là trò cờ bạc nếu bạn cố gắng theo đuổi nó.

Phân tích kỹ thuật sẽ giúp bạn tìm ra dấu chân của thị trường

Trong ngắn hạn, bạn sẽ thấy các đường trendline, đường MA cực kỳ hiệu quả để giúp bạn xác định hướng di chuyển tiếp theo của giá. Bởi vì dù thị trường có ngẫu nhiên, Trader vẫn luôn lặp lại liên tục những hành vi giao dịch cũ như mua đáy, bán đỉnh, mua đuổi hay bán đuổi theo giá v.v... Dù thị trường có phát triển, Trader càng có nhiều kinh nghiệm hơn nhưng bạn yên tâm là vẫn sẽ có đâu đó những Trader mới mắc phải sai lầm.

nhung-ly-do-nao-khien-trader-khong-nen-giao-dich-tin-tuc-traderviet-1.png

Hãy tin vào các công cụ ptkt trong ngắn hạn, chúng sẽ rất hữu dụng.

Sai lầm khi nghĩ rằng nhiều hơn sẽ tốt hơn

Trong Trading, nhiều hơn không có nghĩa là sẽ tốt hơn. Điều này rất đúng khi bạn cố gắng phân tích quá nhiều tin tức trong khi giao dịch thị trường. Mỗi ngày, thị trường luôn xuất hiện những tin tức mới dù là tin mạnh hay yếu. Vì thế đừng cố gắng lý giải hướng đi của thị trường là do tin tức nào đó vừa xuất hiện.

Những Trader thành công nhất luôn có sẵn một hệ thống giao dịch và họ chỉ việc tuân thủ theo những quy luật trong hệ thống của họ. Tất nhiên là các hệ thống giao dịch này không đơn giản là bản hướng dẫn giúp bạn vào lệnh theo các điều kiện có sẵn như lập trình một EA.

nhung-ly-do-nao-khien-trader-khong-nen-giao-dich-tin-tuc-traderviet-2.png

Nhiều tin tức xuất hiện mỗi ngày trên thị trường, bạn có nghĩ nguyên nhân giá di chuyển là do tin?

Kết luận với giao dịch theo tin tức

Bạn đã hiểu vì sao không nên giao dịch theo tin tức, cũng như không nên chú trọng nhiều vào phân tích cơ bản. Bạn sẽ áp dụng kiến thức này như thế nào khi giao dịch? Nếu là Trader giao dịch ngắn hạn (từ khung H4 trở xuống), bạn hãy dừng trade tại các thời điểm tin tức mạnh xuất hiện (tức là bỏ các tin đỏ trên ForexFactory). Trường hợp bạn là Trader dài hạn (giao dịch từ khung daily trở lên), bạn có quyền bỏ qua tin tức và trade xuyên tin.

Có thể ý kiến này sẽ gây nhiều tranh cãi và chưa đủ thuyết phục lắm. Nhưng bản chất của Trading là thế, không có gì rõ ràng chỉ có một việc đó là bạn có tin hay không mà thôi. Mình sẽ để các bạn tranh luận thêm về vấn đề này nhé.

Xem thêm

>> Công cụ phát hiện nhanh tin tức giả mạo

>> 10 kiểu giao dịch Trader cần thực hiện trước khi nghĩ đến việc kiếm ra tiền từ thị trường

Giới thiệu sách Trading hay
Các Phương Pháp Price Action Kinh Điển

Bộ sách tổng hợp các phương pháp Price Action truyền thống và hiện đại, với các hướng dẫn cụ thể và dễ áp dụng cho nhà giao dịch
Chỉnh sửa lần cuối:
cái gì nắm chắc trong tay như hệ thống giao dịch thì trade chứ tin tức như gà động đực, chạy loạn xạ mình tk nhỏ k theo được.

Giao dịch tin tức ko chơi vì chưa đủ khả năng để xác minh đc thực hư chưa kể tin đồn còn trang lan chắt lọc là điều ko dễ. Cám ơn bạn đã chia sẻ

đồng ý với bác, tin tức mệt lắm, đọc một mớ thứ, đọc xong cứ cảm giác mình pro, toàn nghiên cứu cái to tát của thế giới. xong về nhà vẫn phải quyết nhà, nhặt rau cho vợ và TK thì vẫn cháy

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 405 Xem / 44 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 96 Xem / 10 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 56 Xem / 3 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,938 Xem / 81 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 214 Xem / 9 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 54 Xem / 1 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 999 Xem / 47 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên