Những mong muốn thầm kín nhất của anh em trader là gì?

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,374
29,010
Hằng ngày trader chúng ta dù ít hay nhiều, đều mở phần mềm giao dịch lên ngắm biểu đồ, tìm cơ hội giao dịch. Hôm nào tức cảnh sinh tình thì ngồi nghĩ lại quãng thời gian trading, những lỗi lầm ta mắc phải, những thành quả ta có được, những thời điểm khủng hoảng nhất quãng thời gian ấy,.... Có lẽ cũng có nhiều anh em trader tự đặt ra mục tiêu trong nghề của mình, và thực lòng mà nói, không ai vô đây để chơi cả. Chúng ta luôn luôn có một mong muốn nào đó của bản thân mà chính nó giúp cho chúng ta vẫn tiếp tục muốn giao dịch.

Tuy nhiên có lẽ những mong muốn đó, mỗi ngày sẽ lại một khác đi, có người thoải mái nói ra, có người thì lại chẳng muốn nói. Có người thì sẽ nói là: "Mình chỉ cần không lỗ là vui rồi", "Chỉ cần kiếm chút tiền cà phê cà pháo là được rồi", "Mình kiếm tiền mua tã cho con thôi", "Mình trade kiếm thêm mấy đồng", "Làm cho vui thôi",..... Hằng ngày chúng ta đọc các kiến thức về trading, học hỏi kinh nghiệm của người đi trước, siêng năng rèn luyện mỗi ngày, tìm phương pháp giao dịch tốt, cố gắng rèn quản lý vốn, học cách điều chỉnh tâm lý, ta dồn công sức tiền bạc, thời gian, rèn luyện giao dịch, phân tích,...luôn cố gắng làm mọi thứ thật tốt, mình tin rằng tuyệt đối không phải vì để kiếm mấy đồng tiền lẻ. Với những ai đã dồn tâm sức cho trading thì chắc chắn sẽ luôn có một mức kỳ vọng cao hơn như vậy rất nhiều.

Vậy đâu mới là những mong muốn thầm kín nhất của trader chúng ta?

Thực sự kiếm được tiền từ trading - Như là một công việc thực thụ

Dù chúng ta trade lâu hay chưa, thì một mục tiêu nhất định trong nghề là cần thiết. Mình nghĩ không nên rảnh rỗi dành thời gian, công sức, và tiền bạc cho một thứ mà đến mục tiêu cũng không có. Trở thành trader chuyên nghiệp cũng là mục tiêu không tồi, nhưng theo mình, kiếm được tiền trong trading mới là thứ thực tế nhất mà trader hướng tới.

Chúng ta phải kiếm được tiền từ trading thì mới có thể giao dịch tới bây giờ, mới liên tục cải thiện bản thân, cuối cùng cũng chỉ mong công việc đánh đổi chất xám và đầu óc này giúp bạn có thể kiếm được tiền trong tương lai như là một công việc thực thụ, đúng không nào?

Nếu như đó là mục tiêu của mỗi trader chúng ta, thì việc mà chúng ta cần làm bây giờ là lọc ra những việc đúng đắn cần làm và lên kế hoạch thực hiện chúng từng thứ một. Trong trading không phải cứ đâm đầu vào giao dịch là có lợi nhuận được. Mỗi giai đoạn cần làm những việc cần thiết để đạt từng mục tiêu nhỏ, rồi ta mới dám nghĩ đến mục tiêu lớn hơn chứ.

Kiểm soát được tâm lý

Sẽ có những lúc bạn không mong muốn gì hơn ngoài việc tâm lý giao dịch ổn định, nó như chìa khóa giúp bạn kiếm tiền vậy. Mọi thứ bạn đều làm tốt rồi nhưng không hiểu sao cứ gặp tâm lý là bạn lại thất bại. Bản thân mình cũng từng dành ra mấy tháng trời chỉ để đi sâu vào việc rèn luyện tâm lý. Từ thời điểm đó cho đến hiện tại, mình vẫn luôn có một mong muốn rằng, tâm lý không những ổn định mà nó còn là nhân tố khiến kế hoạch, chiến lược giao dịch đều hoạt động suôn sẻ. Tâm lý nên trở thành điểm tựa cho trader, chứ không phải là yếu tố khiến trader trở nên bất an. Đó mới thực sự là điều mà chúng ta cần trong trading.

Tâm lý luôn yếu tố quan trọng trong trading, có nhiều trader cảm thấy rằng tâm lý đã từ từ được cải thiện. Rõ ràng đó là dấu hiệu tốt, cho thấy ta đã đi đúng hướng. Tuy nhiên, đừng nghĩ rằng, vì thế mà ta cho là tâm lý đã ổn định và quên luôn việc phải kiểm soát nó mỗi ngày. Nó sẽ lại trỗi dậy, từ từ nếu bạn mất cảnh giác. Vậy cho nên hay rèn luyện, tạo thói quen kiểm soát nó mỗi ngày để nó từ thói quen trở thành phong cách giao dịch của riêng bạn.

Anh em trader có những mong muốn thực sự nào khác ngoài hai mong muốn ở trên không? Nếu có thì cùng chia sẻ cho mọi người cùng biết nhé.

Nếu bài viết hay, mọi người thả tim ủng hộ nhé!

Giới thiệu sách Trading hay
Naked Forex - Phương Pháp Price Action Tinh Gọn

Naked Forex được đánh giá cao trên toàn cầu (theo Amazon) vì đã cung cấp một cẩm nang thực thụ cho những nhà giao dịch theo trường phái Price Action
Mong vk ko chém lúc cháy tài khoản, Mong vk cho thêm tiền để trade áh ad . Toàn cái mong long :3 chửa thành bao giờ :3 :3

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294 Xem / 26 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 338 Xem / 15 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,613 Xem / 76 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 202 Xem / 7 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 477 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên