[Những nguyên tắc cơ bản của Trading] Phần 1: Kĩ năng quản lí vốn

Jasmine Tran

Editor
Trial mod
839
4,978
Chào mọi người, hiện tại trên TraderViet cũng đã có rất nhiều bài viết hữu ích về các lời khuyên giao dịch cho trader rồi. Tuy nhiên, đối với series lần này, mình sẽ chú trọng đi vào sâu hơn và rõ hơn về từng nguyên tắc giao dịch cho cả trader mới và cũ. Tổng cộng series sẽ có 9 phần, hệ thống rõ ràng, giúp cho trader - đặc biệt là người mới - sẽ dễ dàng theo dõi và tổng hợp những bước mình cần phải làm khi trade forex. Hi vọng chuỗi bài viết này sẽ giúp mọi người tổng hợp được một số nguyên tắc nhất quán cho bản thân mình nhé.

Phần đầu tiên mình nghĩ sẽ là phần quan trọng nhất trước khi bạn động chạm vào bất kì phương pháp trading hoặc indicator nào đó là quản lí vốn.
Cụm từ này (money management) là một từ ngữ thông dụng khá hay mà chúng ta hay nghe đúng không? Rất nhiều sàn forex hiện giờ cũng nhấn mạnh vào các quy tắc quản lí tiền này. Nhưng làm thế nào để bạn biến cụm từ này thành một lời khuyên thực tế và khả thi?

Ở bất kì loại hình đầu tư nào, mọi thứ luôn tồn tại rủi ro. Vấn đề cốt yếu là chúng ta phải kiểm soát và ý thức được mức rủi ro đó. Việc này sẽ giúp mọi người tránh khỏi thông báo nộp tiền ký quỹ (margin call), cũng như gúp bạn quản lí tài khoản của mình một cách tốt hơn.

1. Giới hạn mức rủi ro:

Khi bạn đặt một lệnh, nhớ hãy đặt chặn lỗ (stoploss) để thoát lệnh và không phải mất quá nhiều tiền. Điều này được xem là hiển nhiên với phần lớn các trader, nhưng mình biết vẫn có một số trader không sử dụng lệnh chặn lỗ. Đừng chờ đợi tới khi thua lỗ quá nhiều chúng ta mới nhận ra sự quan trọng của stoploss nhé.

2. Bạn đang mạo hiểm bao nhiêu tiền:

Nhiều trader có thói quen tính toán tỉ lệ rủi ro/lợi nhuận. Một vài người sử dụng tỉ lệ 2:1 hoặc 3:1. Điều này cũng tốt. Nhưng hãy tính đến việc bạn đang thật sự mạo hiểm bao nhiêu đô? Dữ liệu này luôn có sẵn ở hầu hết các sàn forex. Liệu con số tổng này có quá cao? Trong trường hợp này, có 2 công thức bạn có thể chọn để giảm khoản tiền mà bạn chấp nhận mạo hiểm:
    • Siết chặt mức chặn lỗ: Bằng cách này, số tiền chịu rủi ro sẽ được giảm đi. Nghe có vẻ tốt phải không? Cũng không hẳn, giả sử bạn đặt chặn lỗ quá sít sao với số pips mà giá chạy, nó có thể làm bạn lỗ nhiều lần trước khi giá kịp đi lại đúng hướng. Giảm đi số tiền bạn chấp nhận mạo hiểm không có nghĩa là tăng khả năng thua lỗ! Vì vậy, điểm chặn lỗ nên dựa trên các phân tích của bạn: kĩ thuật, cơ bản hoặc kết hợp cả hai. Nó không nên dựa vào số tiền được mạo hiểm.

• Giảm khối lượng lệnh: Với một khối lượng lệnh nhỏ hơn, bạn vẫn cần phải đặt chặn lỗ ở vị trí hợp lí, nhưng số tiền mạo hiểm sẽ thấp hơn. Và đương nhiên, khối lượng phần lợi nhuận cũng nhỏ hơn. Dĩ nhiên mọi người sẽ nghĩ lợi nhuận lớn hơn đương nhiên phải thích hơn rồi. Nhưng bạn phải nhớ rằng: đây là tiền đòn bẩy, không phải là số tiền thực mà bạn có. Bằng việc giảm kích cỡ lệnh, bạn vẫn hoàn toàn giao dịch như bình thường, chỉ là với số tiền mạo hiểm thấp hơn thôi.
  3. Bao nhiêu tiền bạn đang mạo hiểm trong tài khoản của mình?

Ok, bạn đã thấy số tiền đô la mà bạn đang mạo hiểm, nhưng hãy trả lời câu hỏi này một cách thẳn thắn: tỷ lệ cháy tài khoản của bạn là bao nhiêu? Giả sử bạn có một tài khoản của $1000 và bạn chấp nhận mức rủi ro 20%. Bây giờ lệnh đầu tiên của bạn đã đi sai hướng bạn mong đợi, và bạn bị mất $200. Bạn tiếp tục tuân thủ phương pháp của mình, nhưng nó lại không hiệu quả và bạn mất thêm $200. Trong 5 lệnh đầu, bạn đều bị thoát lệnh, dính stoploss và bị gọi nộp ký quỹ (margin call). Nếu bạn là người mới ở thị trường forex, bạn thường tạo ra nhiều sai lầm và mất nhiều hơn vào các lệnh ban đầu của bạn. Mạo hiểm một phần lớn tài khoản của bạn sẽ khiến bạn dễ bị cháy rất nhanh trước khi bạn có đủ thời gian để tìm hiểu, cải thiện và thắng một số lệnh nhất định.

Do đó, quy tắc quan trọng bạn cần phải nhớ đó là: Đừng bao giờ mạo hiểm hơn 2% tài khoản của bạn!

Điều này có vẻ khá khắt khe, nhưng nó sẽ giúp bạn sống sót, học hỏi và tăng cơ hội có được lợi nhuận ổn định trong thị trường forex. Một tài khoản demo sẽ rất hữu ích cho việc luyện tập, nhưng nó không hoàn toàn mô phỏng hiện thực – nhất là trong quá trình thực hiện (sẽ được nêu chi tiết ở các bài sau) và áp lực từ cảm xúc giao dịch. Vì vậy, hãy tỉnh táo khi giao dịch thật và áp dụng nguyên tắc đầu tiên này để bảo vệ tiền của bạn trước đã nhé.
Đây là phần đầu tiên của chuỗi bài học về giao dịch forex một cách có trách nhiệm. Những bài hướng dẫn này đưa ra các điểm quan trọng khi giao dịch forex và cung cấp các tips thiết thực không chỉ giúp các nhà giao dịch tránh được các cạm bẫy mà còn hỗ trợ nhà giao dịch với các công cụ cho giao dịch cân bằng, thành công và bền vững.

Nguồn: ForexCrunch

P/s: Hãy thích bài viết nếu thấy hay, chia sẻ nếu thấy cần thiết cho người khác và bình luận trao đổi nếu muốn cùng nhau nâng cao kinh nghiệm nhé mọi người !!!

Giới thiệu sách Trading hay
Khám phá Nghệ thuật Giao dịch Tiền tệ Chuyên nghiệp

Sách được viết bởi FX Trader chuyên nghiệp, có gần 30 năm giao dịch Forex cho các ngân hàng lớn thế giới như Citi, Nomura hay HSBC, đồng thời từng trading cho quỹ đầu cơ có vốn hàng chục triệu đô la
Rủi ro 2% tài khoản với tài khoản là bao nhiêu anh? Nếu tài khoản 200usd thì 2% là 4usd nếu đánh lot 0.01 thì khoản 40pip. Em nghĩ dính stoploss hơi nhiều.

Cái này hồi đầu tập tành trade đọc mãi, nghe mãi mọi người nói ra rả và tất nhiên nó rất đúng và cực kỳ đúng nhưng phải mãi sau khi cháy nhiều tài khoản mới nhận ra được cái kỹ năng này cần phải rèn luyện nhất. Đặc biệt là khi đọc xong cuốn chết vì chứng khoán mới thấy được đỉnh cao như J.Livermore không quản lý tốt vốn để rồi banh gáo vài lần và từ đó dẫn đến nhiều suy nghĩ tiêu cực và kết cục tự sát chết. Đối chiếu cuốn sách trên với nội dung sách con đường của rùa nói về cách Richard Dennis huấn luyện một team với nền tảng ban đầu gần như không ai biết về trading, với phương pháp đi theo xu hướng sử dụng một số chỉ báo thông dụng để tìm điểm vào, điểm thoát, điểm cắt lỗ và chốt lời nhưng hệ thống đó đặc biệt nhất là cách quản lý tiền rất chặt theo yêu cầu của Dennis và kết quả là gần như tất cả team của ông đều có khả năng khiến đồng tiền sinh sôi nảy nở. Qua đó mới thấy được trader không phải kỹ năng trade của anh đỉnh cỡ nào mà cách anh quản lý tiền giỏi đến nhường nào, kỹ năng quản lý tiền giỏi thì mới làm tiền sinh sôi này nở.

Rủi ro 2% tài khoản với tài khoản là bao nhiêu anh? Nếu tài khoản 200usd thì 2% là 4usd nếu đánh lot 0.01 thì khoản 40pip. Em nghĩ dính stoploss hơi nhiều.
40 pips không phải ngắn đâu bạn, nếu mình phân tích và vào lệnh chuẩn thì 40 pips là chấp nhận được.

Mình thích đánh trên khung ngày nên stoploss khoản 70 đên 100pip. mình thật sự không biết cách giải quyết vấn đề này.

Mình thích đánh trên khung ngày nên stoploss khoản 70 đên 100pip. mình thật sự không biết cách giải quyết vấn đề này.

Luyện demo cho ok trước, sau đó bạn chọn sàn nào mà có cho trade nano lot (0.0001$ mỗi pip), trade cho ngon lành rồi dùng vốn tự có bỏ vào tài khoản đủ để trade ở mức risk 2%.

Cái này hồi đầu tập tành trade đọc mãi, nghe mãi mọi người nói ra rả và tất nhiên nó rất đúng và cực kỳ đúng nhưng phải mãi sau khi cháy nhiều tài khoản mới nhận ra được cái kỹ năng này cần phải rèn luyện nhất. Đặc biệt là khi đọc xong cuốn chết vì chứng khoán mới thấy được đỉnh cao như J.Livermore không quản lý tốt vốn để rồi banh gáo vài lần và từ đó dẫn đến nhiều suy nghĩ tiêu cực và kết cục tự sát chết. Đối chiếu cuốn sách trên với nội dung sách con đường của rùa nói về cách Richard Dennis huấn luyện một team với nền tảng ban đầu gần như không ai biết về trading, với phương pháp đi theo xu hướng sử dụng một số chỉ báo thông dụng để tìm điểm vào, điểm thoát, điểm cắt lỗ và chốt lời nhưng hệ thống đó đặc biệt nhất là cách quản lý tiền rất chặt theo yêu cầu của Dennis và kết quả là gần như tất cả team của ông đều có khả năng khiến đồng tiền sinh sôi nảy nở. Qua đó mới thấy được trader không phải kỹ năng trade của anh đỉnh cỡ nào mà cách anh quản lý tiền giỏi đến nhường nào, kỹ năng quản lý tiền giỏi thì mới làm tiền sinh sôi này nở.
Cụ Rùa viết hay quá.

Mấy trader giỏi toàn là trùm về quản lý vốn, không phải trùm về phân tích. Nếu trùm về phân tích mà trade giỏi thì mấy ông giáo sư tiến sỹ kinh tế học thành tỷ phú hết rồi

Trong sach "Phuong phap giao dich moi de kiem song " cua A .Elder trinh bay rat ro qui tac 2% va qui tac 6% cung "tam giac kiem soat rui ro " de tinh KLGD rat hay.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 158 Xem / 7 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 689 Xem / 47 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 210 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên