Những quy luật "khác" giúp bạn có thể tồn tại trên thị trường

khapham1010

Active Member
639
4,968
Trong bài viết lần trước, mình có thảo luận với các bạn một bí mật để sống sót trên thị trường, đó là hãy tập trung vào những thời điểm mà bạn trade tốt nhất. Tóm tắt đơn giản thì là thế, nhưng anh em Trader vẫn còn nhiều câu hỏi lớn chưa giải quyết: điều gì sẽ xảy ra khi điều kiện thị trường thay đổi nhiều đến nỗi chiến lược và phong cách giao dịch của bạn trở nên lỗi thời? Bài viết này sẽ giúp bạn giải quyết câu hỏi đó.

Nếu bạn đã từng giao dịch thị trường trong khoảng thời gian từ những năm 2004 - 2007 (thị trường chứng khoán Mỹ), biến động giá thời điểm đó gần ở mức thấp nhất trong lịch sử. Đã có nhiều chiến lược giao dịch đánh breakout trong giai đoạn tiền khủng hoảng dotcom năm 2000 bị... đột tử vì mức biến động giá quá thấp.

nhung-quy-luat-khac-giup-ban-co-the-ton-tai-tren-thi-truong-traderviet.png

Vùng khoanh đỏ: giai đoạn tiền khủng hoảng thị trường với biến động giá đạt mức thấp kỷ lục

Các chiến lược giao dịch theo kiểu bẫy breakout lúc này lên ngôi. Trải qua thời kỳ đó, khi bạn vừa quen với việc giao dịch theo phong cách bẫy giá thì thị trường nhà đất sụp đổ. Chứng khoán giảm mạnh, tuột dốc không phanh và thời kỳ giao dịch theo xu hướng lại quay trở lại, cuộc chơi một lần nữa lại thay đổi.

Chuyện gì sẽ xảy ra nếu bạn ngồi tỉ mẩn backtest một chiến lược giao dịch trong suốt 3 năm trên thị trường Emini S&P? Bạn bây giờ còn không có nổi một tuần để "đồng bộ" với hoàn cảnh mới của thị trường tài chính. Thực ra, cách duy nhất để bạn tồn tại trong khoảng thời gian đó là học cách chuẩn bị và chủ động trước những thay đổi mới nhất của thị trường. Ý mình là hãy dự trữ những chiến lược giao dịch mới để đề phòng những tình huống xấu của thị trường.

nhung-quy-luat-khac-giup-ban-co-the-ton-tai-tren-thi-truong-traderviet-1.png

Điều này có nghĩa là khi bạn đang theo đuổi chiến lược giao dịch hiện tại, bạn đừng nghĩ mình đã về đến đích vì có lẽ bạn đang thoải mái quá mức trong vùng an toàn. Trading là liên tục học những điều mới và chuẩn bị cho những tình huống xấu nhất để Trader không bị hùa theo đám đông và tránh được việc "bị chết" theo cùng một kiểu.

Bạn có thể là một Day Trader thích giao dịch khung thời gian 1 phút khi thị trường có biến động mạnh. Nhưng bạn cũng cần học các kỹ thuật giao dịch trong khung thời gian lớn hơn như giao dịch theo phong cách Swing Trading chẳng hạn. Trader càng có nhiều kỹ năng thì bạn càng trở nên linh hoạt và thích ứng với nhiều điều kiện thị trường khác nhau.

Để học nhiều kỹ năng giao dịch, bạn không nhất thiết phải nhảy sang thị trường mới. Bạn có thể chỉ cần dịch chuyển khung thời gian mình thường giao dịch sang khung thời gian mới, bạn sẽ thấy các điều kiện của thị trường sẽ thay đổi hoàn toàn.

Tóm lại, ngoài việc tập trung vào thời điểm giao dịch tốt nhất với chiến lược của bạn. Hãy chuẩn bị sẵn sàng để học thêm thật nhiều kiến thức và đa dạng hóa kỹ năng giao dịch. Đó chính là cách để bạn sống sót trên một môi trường thường xuyên thay đổi như thị trường tài chính.

Xem thêm

>> Paul Tudor Jones đã sử dụng biểu đồ này để tiêu diệt thị trường vào ngày thứ hai đen tối năm 1987

>> Để tồn tại trên thị trường bạn cần biết một điều duy nhất này mà thôi

Theo Opentrader

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác
bài viết cũng hữu ích. Nếu bác hướng dẫn thêm cách đa dạng hoá giao dịch nữa bác ơi
Cám ơn

bài viết cũng hữu ích. Nếu bác hướng dẫn thêm cách đa dạng hoá giao dịch nữa bác ơi
Cám ơn
Thực ra nếu bác hiểu ý bài viết muốn nói sẽ biết giao dịch thị trường có thể chia làm hai thời kỳ: một là dạng momentum, hai là kiểu reverse. Thời kỳ momentum như bác biết là hồi các đợt bong bóng dotcom, bong bóng những năm 87-90 bên stock mỹ... Và gần nhất đây là bong bóng bitcoin (a.k.a miễn cứ buy là bác sẽ có tiền).

Thời kỳ momentum như bác biết là hồi các đợt bong bóng dotcom, bong bóng những năm 87-90 bên stock mỹ... Và gần nhất đây là bong bóng Bitcoin (a.k.a miễn cứ buy là bác sẽ có tiền).
Ý của bác làm em nhớ lại bài của bang chủ Huy " khi sóng lặn mới biết ai ở truồng" :D:D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 157 Xem / 22 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 263 Xem / 16 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 19 Xem / 2 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,644 Xem / 1,397 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,293 Xem / 58 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 406 Xem / 24 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên