Những rủi ro trong trading "ai cũng biết" nhưng có thể khiến bạn không ngờ !

The Blade

Editor
Trial mod
2,920
17,943
Như chúng ta đã biết, giao dịch Forex luôn gặp phải một loạt các rủi ro. Thế giới luôn công bằng, nếu công việc này quá dễ, chắc hẳn mọi người đều trở thành tỷ phú.

Nhà tâm lý học giao dịch nổi tiếng Brett Steenbarger đã chỉ ra rằng ngoài những rủi ro về giá cả, về sự biến động, về thị trường, về kinh tế vĩ mô,... thực sự còn có những rủi ro khác mà trader có thể dễ dàng nhận ra được nhưng ít ai để ý tới. Bài viết này sẽ đề cập đến những rủi ro này. Bạn xem thử có thể tìm ra bản thân mình đâu đó trong bài viết ngày hôm nay không nhé.

1. Rủi ro của sự chán nản

Nhiều người được ăn bánh vẽ khi nghe về việc tự do tài chính bằng Forex chỉ trong một thời gian ngắn. Điều đó là không thể. Đến khi bỏ tiền vào mới biết, không dễ dàng vậy, trader phải trải qua rất nhiều năm tháng để có thể master được một hệ thống giao dịch và kiếm được lợi nhuận từ thị trường. Đó là chưa nói đến những trader không kiên nhẫn, thì sự chán nản này có thể biến rủi ro tiềm ẩn thành thua lỗ thật sự hoặc có thể khiến họ từ bỏ luôn thị trường.

Do đó, nếu bạn cảm thấy bản thân đang nản chí và không thể "lết" đi một chút nào nữa, thì tốt hơn hết bạn nên dừng lại một vài ngày, tìm một thú vui nào đó để quên đi đồ thị, giá, forex,... Tiếp đó, dừng sự đơn điệu trong công việc như hàng ngày phải nhìn chart và giao dịch đúng 1 hệ thống. Thay vào đó, hãy vào những forum nổi tiếng như traderviet.org, đọc bài của The Blade hoặc các editor khác để tìm kiếm kiến thức hoặc một niềm vui nào đó chẳng hạn. Làm quen thêm vài "đồng trader" và cafe thường xuyên với họ cũng là một cách để tăng động lực và kiến thức cho mình. Nếu họ thua lỗ thì ít ra cũng có người đồng cảnh ngộ với bạn.

2. Rủi ro khi tài khoản "drawup" (ngược với drawdown)

Drawdown chắc ai cũng biết, chắc ai cũng từng trải qua rồi nhỉ. Chúng ta hoàn toàn hiểu được sự nguy hiểm và nỗi đau không lời khi tài khoản đang drawdown, nhưng bạn có biết rằng mỗi trader, kể cả bạn và tôi đều đã phải đối mặt với một áp lực mang tên "drawup" - khi tài khoản đang tăng lên.

Thật vậy, các trader, nhất là những trader đánh lâu lúc nào cũng sẽ có một mối lo lắng sau một chuỗi thắng liên tục. Bởi vì sau đó, dù muốn dù không, trader sẽ có xu hướng đưa ra những quyết định sai lầm, lý do là họ trở nên quá tự tin và nghĩ mình luôn đúng. Đó là rủi ro tôi muốn nói ở đây, một rủi ro cực kỳ nguy hiểm. Rủi ro này sẽ dẫn đến nhiều hậu quả: quyết định sai khi đặt lệnh, tệ hơn nữa là quyết định sai khi tăng khối lượng vào lệnh, và cuối cùng là quyết định sai khi bỏ qua kế hoạch ban đầu mà giao dịch theo "tài năng" của mình. Cuối cùng, ba quyết định này cộng hưởng với nhau cho ra một kết quả cực kỳ tồi tệ.

Đó là lý do tại sao mọi lời khuyên đều nhắc nhở trader phải giữ cảm xúc của mình ở mức trung tính hoặc mức nằm trong kiểm soát.

Drawup là tốt, nhưng nó lại làm cho bản thân trở nên dễ dãi và lơ là. Các trader chỉ cần nhớ một điều, luôn luôn nhớ đến kế hoạch giao dịch của mình như nhớ đến vợ con / chồng con là được.

3. Rủi ro của kết quả giao dịch

Cho dù bạn quản lý giao dịch tốt cỡ nào hoặc tuân theo tuyệt đối các quy tắc giao dịch trong hệ thống của bạn, thì bạn không bao giờ biết trước được giao dịch của bạn sẽ ăn hay thua. Không thể biết chắc chắn được. Thị trường có một đặc điểm là sự không chắc chắn, do đó nhiều người mới hiểu lầm nó là sòng bạc. Nó chỉ có 1 phần yếu tố cờ bạc, và chúng ta phải chú ý đến điều này.

Như phần 2 đã trình bày, bạn sẽ trở nên quá tự tin khi trải qua một chuỗi thắng liên tục. Ngược lại, bạn sẽ tự hoài nghi về khả năng bản thân hoặc sự hiệu quả của hệ thống khi vướng phải một chuỗi thua lỗ.

Thậm chí giai đoạn thắng thua xen kẽ nhau cũng có thể làm bạn cảm thấy mình đang đi sai đường. Khi thấy tài khoản cứ nhảy lên rồi rớt xuống mà không có một cái gì đó gọi là an toàn và bền vững, tự nhiên bạn cũng sẽ mất đi động lực và bắt đầu có ý muốn từ bỏ.

Bạn có cảm thấy cảm giác này quen không? Tâm lý của trader thực sự rất dễ dao động và dễ bị tổn thương. Nhưng thật may mắn, có một cách để loại bỏ được tư duy nguy hiểm đó. Cách đó chính là nhật ký giao dịch, bạn có thể tự cứu mình bằng cách bỏ mọi giao dịch vào đó và nhìn thấy rõ một bức tranh tổng thể về khả năng giao dịch của mình.

Bạn sẽ bắt đầu thống kê lại và thay vì cảm thấy ủ dột với lệnh lỗ thì tìm cách cân bằng hoặc giảm thiểu nó lại so với lệnh lời, ghi lại những gì làm mình thua lỗ. Việc ghi lại lý do tại sao bạn có những lệnh thắng cũng rất quan trọng để phát huy thế mạnh giao dịch của mình. Tôi có chia sẻ một bài về thế mạnh trong giao dịch, các bạn có thể vào đây để học cách gia tăng thế mạnh của mình.

Tóm lại, tâm lý giao dịch là một khái niệm bao la rộng lớn, nó không chỉ là kỷ luật và sự kiên trì, nó còn là một chuỗi tư duy trong quá trình từ khi bạn nạp tiền vào tài khoản cho đến khi tài khoản đó cháy hoặc khi bạn rút được tiền. Bằng việc chia sẻ với các trader về 3 khái niệm mới lạ về rủi ro : sự chán nản, drawup - tài khoản tăng, kết quả giao dịch, hy vọng có thể giúp trader điều chỉnh và cải thiên tâm lý giao dịch của mình tốt hơn.

Xem thêm:

>> 3 bước để tìm ra lợi thế giao dịch của bản thân

>> Sử dụng mô hình S.C.O.R.E để cải thiện kết quả giao dịch

Theo Babypips

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu
Thắng cũng sợ, thua cũng sợ, thắng thua xen kẽ cũng sợ, làm trader quả là mong manh mà :D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 771 Xem / 60 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 72 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 210 Xem / 16 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 90 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 97 Xem / 3 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,965 Xem / 81 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 225 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên