Những tình huống mà trader bắt buộc phải chuẩn bị sẵn tâm lý để đối mặt khi giao dịch tài khoản Real

Những tình huống mà trader bắt buộc phải chuẩn bị sẵn tâm lý để đối mặt khi giao dịch tài khoản Real

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,377
29,021
Có quá nhiều tình huống anh em cần phải đối mặt trong Trading. Tình huống bất ngờ có, tình huống lường trước được cũng sẽ có. Tuy nhiên chúng ta nên chuẩn bị sẵn tinh thần cho những tình huống có thể lường trước được. Nếu chúng ta không làm điều này, thì những tình huống này sẽ trở thành những tình huống bất ngờ mà bạn hay bất cứ ai đều có khả năng "trở tay không kịp" đấy. Vậy chúng ta cần đối mặt với những tình huống nào đây?.

1. Đối mặt với "THUA LỖ"

Cho dù bạn trade demo tốt thế nào, bạn chuẩn bị tâm lý tốt thế nào. Nhưng nếu đây là lần đầu tiên bạn giao dịch tài khoản thật, thì trước sau gì bạn cũng sẽ gặp phải thua lỗ. Và thực lòng mà nói, đây cũng là điều cần thiết mà người mới nên được trải nghiệm sớm. Phải là sớm nhé!. Nhất là đối với người mới, vì với ít kinh nghiệm, chưa có nhiều kỹ năng, chưa trải nghiệm tâm lý nhiều trong giao dịch, thua lỗ là điều dễ hiểu.

tình-huống-cần-đối-mặt-khi giao-dịch-tai-khoản-real-traderviet-1.jpg

Nếu như đã quán triệt tư tưởng này, thì bạn sớm nên chuẩn bị tinh thần sẽ gặp trường hợp thua lỗ cho những tài khoản thật đầu tiên.

Kỳ thực thì cũng không cần phải chuẩn bị gì nhiều, chỉ cần bạn chấp nhận một mức thua lỗ đầu tiên, một số tiền bạn sẵn sàng mất để đổi lấy kinh nghiệm mà vẫn thoải mái với nó. Nắm được điều này rồi, thì hãy chuẩn bị một số vốn, một tài khoản, phương pháp giao dịch, quản lý vốn như thế nào, và sau đó thì cứ tham chiến thôi.

2. Đối mặt với "THẮNG LỢI"

Trường hợp này tựa hồ còn lợi hại hơn trường hợp đầu tiên. Bản thân mình thấy rất là xui xẻo cho những ai mới tham gia vào nghề trading mà chỉ thắng liên tục.

Nếu như trường hợp 1 bạn điên cuồng tầm sư học đạo, mày mò nghiên cứu phương pháp để kiếm được lợi nhuận. Thì trường hợp thứ 2 có lẽ bạn đang ngồi đắc thắng, tự hào với chiến lợi phẩm thu được. Trường hợp này sẽ khiến bạn nảy sinh tư tưởng làm giàu không khó và có đôi phần khi dễ thị trường. Ở trường hợp này thì tin mình đi, người ngoài cuộc có khuyên gì người ta cũng sẽ không nghe đâu ạ.

tình-huống-cần-đối-mặt-khi giao-dịch-tai-khoản-real-traderviet-2.jpg

Tâm lý chìm trong chiến thắng. Tự cho rằng mình có khiếu về trading là tâm lý rất nguy hiểm. Bởi vì một khi thua lỗ họ tuyệt đối sẽ không tin mình đã sai. Những trường hợp này, một khi bị shock thì thời gian để lấy lại tâm lý và nhìn nhận kết quả có vẻ như lâu hơn trường hợp đầu tiên. Bởi vì họ cần mất thêm 1 giai đoạn nữa đó là "chấp nhận mình đã sai", sau đó mới chấp nhận “thua lỗ”.

Nếu bạn nhận thấy tài khoản mình tăng đột biến và liên tục thì hãy kiểm tra lại cách quản lý vốn và nguyên tắc giao dịch. Đồng thời hãy quan sát tâm lý của bản thân tại thời điểm đó. Vì rất có thể bạn đang thầm phấn khích mà mình lại không hay để ý đấy.

3. Đối mặt với "CHÁY TÀI KHOẢN"

Những trader lâu năm có lẽ hiểu rõ cảm giác này nhất. Khỏi phải nói cảm giác này nó khó chịu đến thế nào. Nếu 2 tình huống ở trên có lẽ tâm lý không đến nỗi thì ở tình huống này, có lẽ bạn sẽ bị suy sụp, bế tắc, tâm lý các kiểu.

tình-huống-cần-đối-mặt-khi giao-dịch-tai-khoản-real-traderviet-3.jpg

Bạn sẽ làm gì nếu gặp phải trường hợp này. Hãy nghĩ thật kĩ, điều này rất có khả năng xảy ra với tài khoản real đầu tiên đấy.

Có nhiều người thoát khỏi được tình trạng này, có người không, và cũng có nhiều người giã từ thị trường tại đây luôn.

Có rất nhiều trường hợp mà chúng ta có thể lường trước được. Nhưng tuyệt nhiên không ai nghĩ đến cả. chúng ta chỉ việc giao dịch thử bằng tài khoản demo trước, nếu thấy ổn thì sẽ bê luôn cái tinh thần đó để vào trade tài khoản thật. Trước khi mở tài khoản thật, hãy cố gắng nghĩ đến những trường hợp mà bạn sẽ gặp phải. Và nghĩ đến phương án giải quyết nhé.

Đối với 3 trường hợp trên, Bạn hãy chỉ quan tâm đến 2 việc:

1. Tâm lý chấp nhận thua lỗ, chấp nhận sự tồn tại rủi ro trong trading.
  2. Lên kế hoạch quản lý vốn và làm theo kế hoạch đó.
Làm được 2 điều này, coi như bạn đã có một khởi đầu khá tốt, và những việc tiếp theo bạn sẽ tự biết mình cần phải làm gì.

Hi vọng bài viết này sẽ phần nào góp phần giúp anh em trader mới ý thức được những tình huống trước khi mở tài khoản thật. Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ nhé!

Giới thiệu sách Trading hay
Nhật Ký Giao Dịch Thực Chiến của Phù Thủy Thị trường Tài Chính

Sách chia sẻ 05 tháng giao dịch thực tế trên thị trường tài chính, sử dụng Price Action và Mô hình Biểu đồ của Phù thủy trader Peter Brandt, người có gần 50 năm kinh nghiệm trading và đạt lợi nhuận bình quân 68% lợi nhuận mỗi năm
Chỉnh sửa lần cuối:
Nghỉ lễ má vẫn quan tâm đến anh em . sau này kiểu gì cũng được trader việt tạc tượng đang dơ cao ngọn đuốc đang cháy.

Hahaa. Test deno loeen tục 6 tháng. Đặt chân vào real cháy ngay lập tức ko kịp ngáp. Đó là điều tôi đã quá quen rồi.
Có thể tôi sai. Có thể tôi dở. Nhưng ít nhất tôi sẽ không lặp lại cái sai đó vào lần sau. Đó là điều tôi rút ra dc sau ngần ấy lần bị thị trường đấm cho ko trượt phát nào.
Về cơ bản. Tôi còn sai là còn đi tới. Và chỉ dừng lại khi tôi đúng nhiều hơn tôi sai. Và tôi thì không quan trọng mình thắng hay thua. Tôi chỉ quan trọng là sau khi kết thúc giao dịch tôi lời hay lỗ thôi

Hahaa. Test deno loeen tục 6 tháng. Đặt chân vào real cháy ngay lập tức ko kịp ngáp. Đó là điều tôi đã quá quen rồi.
Có thể tôi sai. Có thể tôi dở. Nhưng ít nhất tôi sẽ không lặp lại cái sai đó vào lần sau. Đó là điều tôi rút ra dc sau ngần ấy lần bị thị trường đấm cho ko trượt phát nào.
Về cơ bản. Tôi còn sai là còn đi tới. Và chỉ dừng lại khi tôi đúng nhiều hơn tôi sai. Và tôi thì không quan trọng mình thắng hay thua. Tôi chỉ quan trọng là sau khi kết thúc giao dịch tôi lời hay lỗ thôi
''Nhưng ít nhất tôi sẽ không lặp lại cái sai đó vào lần sau'' Vâng nó sẽ lặp lại

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 675 Xem / 57 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 27 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 184 Xem / 16 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 81 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 89 Xem / 3 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,959 Xem / 81 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 222 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên