Nỗi sợ mất tiền khi giao dịch và cách bạn đối mặt với chúng

Bianas

Senior Mod
Đã Xác Nhận
Trial mod
5,131
29,796
Nỗi sợ hãi mất tiền luôn là một trong những vấn đề lớn nhất về tâm lý giao dịch của Trader. Nếu đã có một thời gian giao dịch đủ lâu thì hầu hết các Trader đều đã có những trải nghiệm không mấy vui vẻ này. Nhưng tất nhiên nó cũng có những mặt tích cực riêng, nó dạy cho Trader những bài học mà không một Trader giàu kinh nghiệm nào có thể chỉ cho bạn, bạn chỉ có thể nhận ra nó một cách rõ ràng sau khi tự mình trải nghiệm.

Nỗi sợ hãi mất tiền kéo theo nhiều hệ lụy đi sau nó: overtrading, chốt lời sớm, không tuân thủ qui tắc giao dịch, bỏ lỡ setup…Ở bài viết này mình sẽ chia sẻ cách đối mặt với chúng với hy vọng sẽ giúp cải thiện kết quả giao dịch của bạn.
noi-so-mat-tien-khi-giao-dich-va-cach-ban-doi-mat-voi-chung-traderviet2.png

Chống lại nỗi sợ bằng lòng can đảm

Mark Twain đã nói: “Lòng can đảm là sức mạnh bạn cần có để đối mặt với đau khổ và những mất mát”.

Đừng trốn tránh nỗi sợ hãi này vì bạn không thể trốn tránh những lệnh thua trong trading mãi được; dừng lại, đối mặt, và tìm cách vượt qua nó.

Chống lại nỗi sợ thông qua việc làm chủ bản thân

Để vượt qua nỗi sợ bạn cần phải nhìn thẳng vào nó. Bạn cần đặt ra câu hỏi khi nào chúng xuất hiện và nó ảnh hưởng đến bạn như thế nào, đến công việc trading của bạn ra sao? Với tôi, đó chính là nỗi sợ mất đi những phần lợi nhuận đã vất vả mới kiếm được.

Tôi không muốn mất chúng, vậy nếu tôi không giao dịch nữa thì làm sao tôi có thể có thêm lợi nhuận?

Và dưới đây là những điều tôi nên làm:
  • Giữ khối lượng nhỏ, theo cách này, nếu sai tôi sẽ không bị mất nhiều tiền;
  • Chỉ giao dịch những setup thật đẹp nhằm giảm thiểu khả năng thua lỗ;
  • Không phí sức chạy theo giá, vì chúng giống như những dải băng cao su. Chúng sẽ quay trở lại vùng giá trị nhưng do thị trường được dẫn dắt bởi con người nên nó cần thời gian để quay lại vùng giá trị.

Nếu nỗi sợ không xuất hiên – bạn cũng đừng nên bỏ qua nó

Trong nghề giao dịch, lúc tự tin dâng cao thường là khi bi kịch chuẩn bị xuất hiện. Nỗi sợ hãi là một điều tốt, vì nó bảo vệ bạn khỏi những mỗi hiểm nguy xung quanh.

Đôi lúc nó khiến bạn phản ứng thái quá, đôi lúc khiến bạn như đông cứng lại. Tôi đã từng như thế! Tôi đã từng bị lệnh âm với khối lượng quá lớn và tôi đã để mặc cho giá chuyển động, để mặc cho mức drawdown lớn dần lên, để mặc cho thị trường thổi bay tài khoản của mình.
noi-so-mat-tien-khi-giao-dich-va-cach-ban-doi-mat-voi-chung-traderviet1.png
Bạn cần nhớ rằng nỗi sợ có thể làm hại bạn nhưng nó cũng là người bảo vệ, và nếu chúng không xuất hiện, bạn cũng không nên bỏ qua chúng.

Kế hoạch hành động

Hiểu được nỗi sợ, dần học cách vượt qua chúng trong suốt quá trình giao dịch. Giữ khối lượng nhỏ ở mức mà bạn cảm thấy an toàn, và chuẩn bị tâm lý khi phán đoán của bạn là không chính xác.

Giao dịch ngoại hối cũng như là một công việc kinh doanh, sẽ có lúc lên và xuống. Cố gắng học hỏi khi thị trường chống lại bạn, giữ sự tỉnh táo khi thị trường ủng hộ bạn.

Safe trading,
Nguồn FPATH

>> Ngoài việc đặt stoploss còn cách nào khác để Trader hạn chế thua lỗ?

Giới thiệu sách Trading hay
Các Phương Pháp Price Action Kinh Điển

Bộ sách tổng hợp các phương pháp Price Action truyền thống và hiện đại, với các hướng dẫn cụ thể và dễ áp dụng cho nhà giao dịch
Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Smart_Money trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 109 Xem / 1 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,505 Xem / 87 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 379 Xem / 19 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 892 Xem / 39 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 297 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 396 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 159 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,763 Xem / 1,397 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên