Nỗi sợ sai đã giam cầm bạn đến với lợi nhuận

Bianas

Senior Mod
Đã Xác Nhận
Trial mod
5,128
29,792
Là trader hẳn là bạn đã từng có thời điểm bị nỗi sợ làm cho tê liệt. Ví dụ, khi bạn thua bạn không dám cắt lỗ rồi cứ để cho khoản lỗ trượt dài; hay khi có một chuỗi những lệnh thua và sự tự tin của bạn bị rút cạn, dù gặp một setup đẹp như mơ, bạn không còn đủ dũng cảm để click buy/ sell. Thường thì sau giai đoạn này bạn sẽ cảm thấy thất vọng và bực tức “tại sao mình không làm khác đi?”.

Có một sự khác biệt lớn giữa việc hiểu một điều gì đó là đúng với việc tin tưởng một điều gì đó sẽ thành sự thật. Bởi vì khi bạn tin một điều gì đó sẽ thành hiện thực, hành vi của bạn sẽ tự động được điều chỉnh để khớp với niềm tin đó. Chúng ta, ai cũng đều phạm sai lầm, trong trading cũng vậy thậm chí là nhiều hơn hẳn so với những lĩnh vực khác trong cuộc sống và cách mỗi trader nhìn nhận những sai lầm đó sẽ định hình nên tương lai trading của họ.

Tại sao chúng ta gặp rắc rối với tư tưởng “luôn muốn mình đúng”?

Hệ thống giáo dục dạy chúng ta tránh những sai lầm
Tất cả các hệ thống giáo dục ngày nay đều dạy các thế hệ phải tránh những sai lầm mà không hề dạy chúng ta cách học hỏi hay đứng lên từ những sai lầm đó. Trong trading thì ở góc độ nào đó có tốt hơn một chút…

Tất cả chúng ta đều sợ hãi những cảm xúc tiêu cực. Điều này là hiển nhiên, không ai muốn thừa nhận rằng mình sai nhưng trong trading, tất cả chỉ xác suất và bạn phải liên tục chấp nhận rằng mình đã sai.

Cách để thay đổi

Đo lường thực tại
Trước khi muốn loại bỏ được cảm giác luôn luôn muốn mình đúng, chúng ta cần phải xem xét thực tại có những vấn đề sau:

Chúng ta không hề kiểm soát thứ gì tuyệt đối cả. Chúng ta sống trong một thế giới của nguyên nhân và hệ quả, bất cứ thứ gì chúng ta nghĩ rằng mình đang kiểm soát đều chỉ là tương đối.
Hầu hết các quyết định của chúng ta đều dựa trên những NHẬN ĐỊNH. Một trader có thể nói rằng quyết định của anh ta được suy tính kỹ lượng dựa trên rất nhiều những công cụ hay yếu tố khác nhau, tuy nhiên, thực tế thì đó cũng chỉ là những nhận định và nó tuân theo cái gọi là xác suất.

Vượt qua nỗi sợ
Sau khi đã hiểu rằng trading là xác suất, bạn có thể đi đến những bước tiếp theo để loại bỏ nỗi sợ mình sai khi giao dịch gồm:
  • Nhận ra cảm giác muốn mình đúng
  • Hiểu rằng nếu bạn có sai thì cũng là chuyện bình thường
  • Nghĩ về những trường hợp tệ nhất nếu bạn sai
  • Học cách nhìn nhận như một nhà khoa học.
Khi một nhà khoa học thực hiện thí nghiệm của mình, sẽ có rất nhiều trường hợp xảy ra, có thể đúng, có thể sai. Rồi sau đó họ ghi chép lại tất cả, tất cả chỉ được xem là dữ liệu cho đến khi nó đủ để họ đưa ra kết luận. Trader cũng nên nhìn nhận như thế, lệnh thắng hay thua đều là dữ liệu, hãy tập hợp lại đến khi bạn có thể đưa ra một kết luận để cải thiện. Bằng cách này bạn sẽ hạn chế được sự tác động của cảm xúc.

Happy and safe trading,
Theo Tradeciety

>> Những ngộ nhận phổ biến về quản lý rủi ro trong trading

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Với Phân Tích Liên Thị Trường

Quyển sách cung cấp cách thức giao dịch như các tổ chức tài chính chuyên nghiệp, thông qua việc khám phá bức tranh chung, những tác động trong sự kết nối tổng thể thị trường
Chỉnh sửa lần cuối:
Tóm lại là tại cha mẹ, thầy cô, người lớn... phản đối giáo dục... đả đảo giáo dục :p

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 157 Xem / 20 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 19 Xem / 2 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,644 Xem / 1,397 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 263 Xem / 14 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,293 Xem / 58 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 406 Xem / 24 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,933 Xem / 15 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên