Nói về những rào cản của trader – Phần 1: Xác suất

Bianas

Senior Mod
Đã Xác Nhận
Trial mod
5,069
29,700
Có nhiều người bảo trading thì phải thế này, phải thế kia thì mới có được tiền, đạt được thành công. Cá nhân tôi lại thấy giao dịch suy cho cùng đó là những cuộc vượt rào, nếu người chơi – tức trader có thể lần lượt vượt qua tất cả những “vật cản” này thì họ sẽ sống được với nghề.

Có thể tóm tắt quá trình như sau: ban đầu chân ướt chân ráo vào nghề thì anh em phải vượt rào cản về kiến thức, nói nôm na là hiểu mức độ nào đó về thị trường, rồi về hệ thống mà mình dùng…tuy nhiên, xong hết rồi vẫn thua. Cái khó tiếp theo anh em đối mặt đó là rào cản về tâm lý và tư duy, nhận ra rằng công việc này không hề như “quảng cáo” và rất “xương” do đó chúng ta lại phải dần phải cải thiện khả năng tư duy cũng như kỹ năng trading của mình, tiếp đến có thể là một vài cái rào khác nữa, nói chung là phải xử lý từ từ, cho nên nghề trading không thể kiêm tiền trong một sớm một chiều được.

Trong chuỗi bài này mình xin chia sẻ về cách để vượt qua những rào cản này để anh em sớm đến được sự ổn định, đặc biệt là những bạn mới, những người đã bỏ cả công việc để đặt hy vọng vào trading.

Rào cản đầu tiên: Bỏ qua/không hiểu về qui luật xác suất

Điều khó khăn nhất với trader trong giai đoạn đầu đó là việc chấp nhận những lệnh thua, thật sự là như vậy. Các trader luôn bị hút vào những hệ thống, hay kiểu giao dịch mà mấy chục lệnh thắng mới có một/vài lệnh thua, và chỉ cần một vài lệnh thua ít ỏi đó thì lợi nhuận và cả tiền vốn cũng có thể về với thị trường.

Vậy làm cách nào để có thể vượt qua được rào cản này?

Bạn hãy đi tìm một đồng xu, hãy tung nó lên 10 lần, chính tay bạn làm điều này nhé, và ghi lại kết quả… Rồi tiếp tục tung nó lên 20 lần, ghi lại kết quả… Rồi 30 lần, 40 lần, 50 lần… cứ tiếp tục nếu bạn chưa chán.

Bây giờ nhìn lại kết quả đi, có lần nào 100% nghiêng về 1 mặt không? Nếu may mắn lắm thì bạn có thể có được kết quả này trong lần đầu tiên (tức tập mẫu là 10). Khi gia tăng số lần tung lên bạn sẽ thấy kết quả dần về 50/50. Vậy tôi muốn nói điều gì?

Trading hoàn toàn giống như thế, điểm khác biệt lớn nhất đó là bạn có thể sử dụng một vài công cụ và nâng xác suất dự đoán của mình lên ở một mức độ nào đó, nhưng không hề có chuyện 100% nếu tập mẫu lớn. Có thể sau khi bạn làm “thí nghiệm” này bạn sẽ nhận ra qui luật xác suất ngẫu nhiên của thị trường và từ bỏ cái hy vọng đi tìm hệ thống 99-100%.

Bên cạnh đó anh em có thể tìm đọc thêm một số đầu sách về trading để có cái nhìn rõ hơn về thì trường cũng là để thực tế và bớt đi những mơ mộng. Khi đã chấp nhận luật xác suất trong trading, các lệnh thua sẽ không còn là nỗi ám ảnh của trader, tức là anh em đã vượt qua rào cản đầu tiên rồi đấy.

Nếu thấy hay anh em hãy ủng hộ để mình nói tiếp về những khó khăn khác trong trading nhé!

Cảm ơn anh em đã đọc bài!

Xem thêm:
>> 4 gợi ý để bạn có được điểm vào lệnh tốt nhất

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp VPA - Kỹ Thuật Nhận Diện Dòng Tiền Thông Minh bằng Hành Động Giá kết hợp Khối Lượng Giao Dịch

Phương pháp VPA - Volume Price Analysis - là phương pháp Price Action hướng dẫn ĐỌC GIÁ / NẾN kết hợp với KHỐI LƯỢNG GIAO DỊCH để tìm ra hướng đi của DÒNG TIỀN THÔNG MINH
Chỉnh sửa lần cuối:
Lệnh thắng thì thắng lớn, lệnh thua thì thua ít. Đó mới là trade. Thắng nhiều lệnh cũng ko chắc ăn đc tiền từ thị trường.

còn cả R:R nữa, tỉ lệ thắng thấp cũng được miễn là R:R đủ tốt.
thật ra khi nói chung chung về xs người ta thường gộp luôn r r vào đó rồi bác. Ví dụ 1 hệ thông cho tỉ lệ win 9 thua 1 mà 1 lần thua lỗ bằng 9 lần win thì đó vẫn là 50 50 dù tỉ lệ win la 90%

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 164 Xem / 13 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 84 Xem / 3 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 533 Xem / 28 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên