Nữ trader xinh đẹp chia sẻ về TOP 5 SAI LẦM chết người mà Day trader mới bắt đầu cần TRÁNH!

Nữ trader xinh đẹp chia sẻ về TOP 5 SAI LẦM chết người mà Day trader mới bắt đầu cần TRÁNH!

Le Hue Truong

Editor
Trial mod
7,217
32,341
Xin chào cả nhà!

Mình vừa mới khám phá ra một kênh Youtube cực hay dành cho Day trader, đó là Humbled Trader.

Sau đây mình sẽ Vietsub nội dung của nữ trader này cho anh em đọc nhé!

Title của video là: Top 5 sai lầm mà các Day trader mới bắt đầu cần phải TRÁNH

Bạn có đang học cách "day trade" nhưng lại rơi vào tình cảnh tiến một bước, lùi hai bước không? Vậy thì có lẽ bạn đang mắc phải 5 sai lầm chết người trong trading!

Học cách day trade có lẽ là điều khó nhất mà tôi từng tìm hiểu, bên cạnh việc cố gắng học cách lái một chiếc Lamborghini. Và chắc chắn sẽ có một đường cong học tập to đùng khi bạn bước vào thế giới Day trading, từ việc xây dựng tính kỷ luật để dậy sớm trước lúc thị trường mở cửa vài tiếng, đến việc phân tích tin tức và dành ra hàng trăm giờ đồng hồ trước màn hình máy tính để quan sát thị trường.

Đến bây giờ, tôi đã giao dịch được hơn 6 năm và tôi đã mắc phải từng sai lầm một dưới đây vì thị trường chưa bao giờ vị tha cả! Cái khoảnh khắc mà tôi tưởng là tôi biết tất cả, cũng là khoảnh khắc khiến tôi phải trở nên khiêm tốn (vì thế tên của channel mới là "Humbled Trader" - Trader Khiêm Tốn).

Trong video này, chúng ta sẽ cùng nói về top 5 lỗi sai trong Day trading mà các trader mới dễ mắc phải cùng các câu chuyện của cá nhân tôi với tất cả những sai lầm đó và cách bạn có thể xác định và sửa chữa chúng để tránh làm nổ tung tài khoản bé nhỏ của bạn.

Sai lầm trading số #1: KHÔNG có một kế hoạch giao dịch

Có một câu nói nổi tiếng đại khái là "Nếu bạn thất bại trong việc lên kế hoạch thì tức là bạn đang lên kế hoạch cho một sự thất bại" và câu nói này không thể nào đúng hơn dành cho Day trading. Tôi đã rất sai lầm khi phạm phải điều này ngay khi mới bắt đầu...

Tôi nhớ cái khoảnh khắc khi mình thấy một vài "low flow" đổ vào cổ phiếu penny chạy từ $4 lên $6 chỉ trong vòng vài phút, tôi đã rất phấn khích, tim tôi đập nhanh và trán tôi đổ mồ hôi như nước. "Đây chính là khoảnh khắc để mình quất rồi!" và não của tôi bảo rằng tôi buộc phải mua ngay lúc này hoặc là sẽ bỏ lỡ cơ hội. Mua ngay bây giờ hoặc hối tiếc về sau!

Được một khoảng thời gian, tôi may mắn khi kiếm được đôi chút ở vài khoảnh khắc, nhưng tôi đã phải trả giá rất đắt chỉ vì một khoảnh khắc duy nhất - mua ngay tại đỉnh và ngay sau khi tôi mua, cổ phiếu đã hoàn toàn tụt dốc và tôi đã mất 50% toàn bộ tài khoản của mình. Câu chuyện này nghe có quen không? Tôi đã lặp đi lặp lại chuyện này rất nhiều lần trong quá khứ và tôi nghĩ nhiều người trong chúng ta cũng vậy. Đó là hiện tượng mà người ta hay gọi là FOMO - Fear Of Missing Out (Sợ Bỏ Lỡ)!

Trước khi nhảy vào một cú trade, chúng ta buộc phải lên một kế hoạch giao dịch. Tôi đã dành ra khoảng 1 tiếng rưỡi đến 2 tiếng mỗi buổi sáng trước khi thị trường mở cửa để lên kế hoạch cho tất cả giao dịch của mình. Bạn không thể nhảy ra khỏi giường 10 phút trước khi thị trường mở cửa và kỳ vọng về cơn mưa Lamborghini được! Vâng, nó cần thời gian, nhưng đó chính xác là điểm mấu chốt! Việc tạo ra một kế hoạch giao dịch sẽ giúp bạn tránh được FOMO. Bằng cách viết ra các tiêu chí, tỷ lệ R:R, điểm entry và exit tiềm năng của mình, bạn sẽ thiết lập cho bản thân với một xác suất thành công cao hơn nhiều.

Kế hoạch giao dịch của bạn ít nhất nên bao gồm thiên hướng long hay short (mua hay bán), tất cả các ngưỡng quan trọng phía trên và phía dưới, kế hoạch thoát lệnh của bạn và điểm dừng lỗ của bạn trong trường hợp bạn sai. Vâng, một phần trong kế hoạch giao dịch của bạn nên là kế hoạch cho thua lỗ của bạn, đặc biệt là trong một thị trường biến động, bởi vì chỉ sau khi bạn đã lên kế hoạch và tính toán các thua lỗ của mình, bạn mới có thể kiểm soát được chúng. Việc lên kế hoạch cho các giao dịch thực sự chiếm đến 90% công việc và một khi thị trường mở cửa, tôi sẽ dành 10% thời gian còn lại chỉ để triển khai kế hoạch của mình.

Việc tuân theo kế hoạch của bạn cũng quan trọng không kém việc lên một kế hoạch, bởi vì nếu bạn không bám vào kế hoạch thoát lệnh của mình, thì rất có thể nó sẽ dẫn đến việc phạm phải sai lầm tiếp theo...

Sai lầm trading số #2: Giao dịch quá mức (overtrading)

Hầu hết các trader mới chỉ tập trung vào việc giao dịch theo lợi nhuận và tỷ lệ P&L của họ, thay vì giao dịch theo kế hoạch giao dịch của mình và tuân theo biểu đồ. Hãy tưởng tượng thế này, bạn có một vài trade tốt trong một ngày: $100, $400 và trong một góc của màn hình, bạn thấy một điểm P&L tuyệt vời $890! Bạn thấy khá vui, nhưng bạn sẽ vô cùng muốn làm tròn con số đó lên $1.000. Vì vậy, thay vì nghỉ ngơi một chút thì bạn lại tiếp tục giao dịch và bạn bắt đầu vào lệnh mà tại đó có vẻ không phải là setup A+ của mình. Và rồi, bạn bắt đầu mất tiền: từ $890 giảm xuống còn $700 và $400. Đây là lúc bạn sẽ cảm thấy cực kỳ xúc động và bực bội, bởi vì bạn không chỉ chạm được con số $1.000, mà thậm chí còn tuột dốc tệ hại từ con số lợi nhuận $890.

Overtrading sẽ dẫn đến giao dịch theo cảm xúc, thứ sẽ dẫn đến giao dịch trả thù, kết quả thế nào thì chắc ai cũng biết! Đây cũng chính là câu chuyện trong năm đầu tiên của hành trình giao dịch của tôi. Tôi biết cách kiếm tiền khi giao dịch trên thị trường, nhưng tôi không thể giữ lại số tiền đó bên mình vì tôi đã để lòng tham và cảm xúc chen vào giữa đường khi overtrading.

Vậy, bạn có thể làm vài điều sau để tránh giao dịch quá mức:
  • Đầu tiên, tuân theo kế hoạch dừng lỗ của mình, không được viện cớ! Nếu bạn đã lên kế hoạch thoát lệnh tại $8, hãy cứ làm theo đó! Tôi biết nó rất khó cho bất kỳ ai ghi nhận thua lỗ, nhưng đó là một thua lỗ được lên kế hoạch, nằm trong mức rủi ro cho phép cơ mà!
  • Tiếp theo, hãy bước ra khỏi máy tính giao dịch của bạn và thư giãn đôi chút, đặc biệt là khi thị trường đi ngang hoặc có khối lượng giao dịch thưa thớt. Việc tập trung giao dịch vào lúc thị trường mở cửa và lúc nó mạnh nhất sẽ giúp bạn tận dụng tối đa được các động thái cũng như không lãng phí quỹ thời gian và vốn và setup quý giá của mình.
  • Quan trọng nhất, khi bạn cảm thấy khốn cùng và xúc động, thì đã đến lúc để tắt hẳn màn hình giao dịch rồi! Hầu hết các giao dịch cảm xúc đều dẫn đến thua lỗ thậm chí còn lớn hơn. Tôi biết điều này vì tôi đã từng như vậy rất nhiều lần trong quá khứ.
Bây giờ hãy cùng đi qua sai lầm tiếp theo...

Sai lầm trading số #3: Không dành đủ thời gian để thực hành giao dịch trước khi trade real

Tôi hiểu, ai cũng muốn kiếm tiền nhanh, tôi cũng từng sai lầm như vậy... Thay vì dành ra một hai tháng để giao dịch mô phỏng và học hỏi mọi cơ chế thì tôi lại nhảy ngay vào tài khoản live... Tôi ước tôi chưa từng làm điều đó! Paper trading - tức là giao dịch với số tiền được mô phỏng trên biểu đồ live - sẽ cho phép bạn học cách lên kế hoạch cho các giao dịch của mình (như những gì chúng ta đã nói trước đó) và tập làm quen với tất cả kỹ thuật cũng như giao diện của broker.

Bạn cũng cần phải kỷ luật và đối xử với việc giao dịch demo như thể đó là tiền thật, điều đó có nghĩa là nếu bạn thực sự đầu tư vốn vào tài khoản live chỉ với $5.000 thì hãy trade demo cũng với $5.000, chứ không phải là số vốn mặc định $1.000.000 trên tài khoản demo mà rất nhiều broker cung cấp nhé! Paper trading không chỉ cho phép bạn làm quen với giao diện của broker, mà nó còn cho phép bạn có khoảng thời gian tiếp xúc với màn hình cần thiết để học hành động giá.

Bạn có thể thấy rất nhiều template về các mô hình giá tuyệt đẹp ngoài kia, thứ khiến bạn nghĩ trading thật đơn giản, nhưng thực sự để nhớ các mô hình này thật không đơn giản. Việc theo dõi những cây nến xanh, đỏ hình thành trong thời gian thực và quan sát cách tài sản phản ứng với các loại tin tức khác nhau đều là những kinh nghiệm cần thời gian ngồi trước màn hình để tích luỹ và mỗi trader cần phải nạp vào với tốc độ của riêng họ.

Sai lầm trading số #4: Mở rộng quy mô quá nhanh

Tôi nhớ là mình đã vui như thế nào sau khi tôi bắt đầu kiếm được khoảng $100 mỗi ngày. $100 một ngày tức là $500 một tuần, không quá tệ khi chỉ dành ra vài giờ đồng hồ làm việc để tranh thủ qua làm công việc chính của tôi. Tôi vẫn kiếm được thu nhập kha khá từ công việc full-time và rồi một ngày nọ, tôi chợt nảy ra một ý tưởng tuyệt vời: Điều gì sẽ xảy ra nếu tôi thêm một con số 0 vào cuối kích thước vị thế của mình? Nếu tôi chỉ tăng gấp 10 lần quy mô bình thường của mình thì sao? Có phải là thay vì chỉ có $100, tôi sẽ kiếm được $1.000 một ngày sao? Và trong 5 ngày của tuần, tôi sẽ có tất cả $5.000? Wowww, quả là một kế hoạch thiên tài! Nhưng kế hoạch thiên tài của tôi hoá ra lại không hoạt động tốt được vậy...

Tôi không chỉ đánh mất dòng chảy $100 ít ỏi mà tôi đã xây dựng từ vài tuần trước, tôi còn làm cháy toàn bộ tài khoản của mình, bởi vì bạn thấy đấy, tôi đã không hề xem xét đến tất cả căng thẳng về mặt cảm xúc xuất hiện cùng với việc gia tăng quy mô (scaling up) quá nhanh. Nếu ban đầu, rủi ro của tôi chỉ là mất $50 để kiếm được $100 thì bây giờ, rủi ro mới của tôi là $500 để kiếm được $1.000. Mặc dù tôi đã sẵn sàng để tiến đến mục tiêu kiếm về $5.000/ tuần, thì tôi lại chưa sẵn sàng về mặt cảm xúc để giải quyết thua lỗ $2.000, $3.000.

Khi bạn gia tăng kích thước vị thế của mình quá nhanh, nó sẽ khiến bạn giao dịch theo cảm xúc! Vì thế, nếu đã quyết định scale up, tốt, bạn đang đi đúng hướng, nhưng hãy nhớ là mở rộng từ từ thôi, hãy cho mình vài tuần hoặc vài tháng trước khi tăng thêm 1/4 quy mô rồi cuối cùng hãy nhân đôi. Không có gì phải vội và hãy chuẩn bị tinh thần cho những thua lỗ khả thi lớn hơn nhé!

Sai lầm trading số #5: Đi theo alert của các chatroom

Vâng, điều đáng nói nhất phải để cuối cùng!

Trước đây, tôi đã từng nói rằng việc giao dịch với một cộng đồng trader có cùng chí hướng là rất tốt, nhưng việc đi theo alert của các chatroom lại là một câu chuyện hoàn toàn khác!

Lý do là vì phần lớn các chatroom cho bạn alert mua/ bán này chỉ đưa ra tín hiệu mà không hề làm rõ nguyên nhân tại sao họ lại làm như vậy. Bạn có thể may mắn đôi lần, nhưng về lâu về dài, việc đi theo alert của các chatroom sẽ làm cạn kiệt tài khoản của bạn.

Tôi rất buồn và vô cùng xấu hổ khi nói rằng trong năm giao dịch đầu tiên của mình, có lẽ tôi đã thử qua 5 đến 6 chatroom về cổ phiếu penny, và tôi đã trở thành một con cừu ngây thơ bị bỏ lại phía sau cùng một mớ thua lỗ. Nhưng nhìn lại thì, tôi cảm thấy mình xứng đáng khi nhận lấy những thua lỗ đó. Tôi đã bị cuốn vào giấc mộng kiếm hàng triệu đô chỉ bằng cách bắt chước những gì người khác làm. Trading đâu có dễ như vậy! Nhưng bạn có thể học cách trade nếu bạn sẵn lòng bỏ ra nỗ lực làm việc, một cách từ từ! Chung quy lại là ở sự hi sinh. Nếu bạn thực sự muốn thành công đủ mãnh liệt, có thể nó sẽ đồng nghĩa với việc ít tiệc tùng hơn vào cuối tuần, ra ngoài chỉ một hoặc hai lần một tuần và chỉ có 6 tiếng để ngủ!

Hãy cho tôi biết bạn nghĩ gì về top 5 những sai lầm của các trader mới bắt đầu này và bản thân bạn đã phạm phải chúng hay chưa nhé!

Nếu thấy bài viết này hay và hữu ích thì đừng quên THẢ TIM, SHARE VÀ COMMENT để ủng hộ mình nhiều hơn nữa nhé!! Nice day cả nhà ;););)

:):) Giới thiệu SÁCH MỚI về MÔ HÌNH BIỂU ĐỒ cho anh em: https://bit.ly/mo-hinh-bieu-do-1
[TBODY] [/TBODY]

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,623 Xem / 96 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,507 Xem / 18 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 372 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 390 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên