OCD có giết chết cơ hội thành công forex của bạn không? (phần 1)

pipsmaster

Administrator
Đã Xác Nhận
IB Việt Nam
1,528
8,251
Bài viết phản ánh quan điểm của người viết, không phải của người dịch
-------​

Có bao giờ bạn cảm thấy như đôi khi sự ám ảnh giao dịch của chính bạn ngăn cản bạn đạt thêm những mức độ thành công mới trong forex?

Hoặc bệnh OCD Forex bắt đầu ảnh hưởng đến cuộc sống hàng ngày của bạn. Tâm lý học trong giao dịch đóng vai trò quan trọng trong chuỗi kết nối đến thành công của bạn.

Không có gì đáng ngạc nhiên khi những sự kiện tâm lý thường gây ảnh hưởng đến cuộc sống của mọi người từ các hành vi đối với thị trường cho tới cách tiếp cận thị trường.

Vậy thì OCD là gì? Rối loạn ám ảnh cưỡng chế (OCD) là một loại rối loạn lo âu.

Nó được mô tả là có những suy nghĩ và nỗi sợ bất hợp lý dẫn đến các hành vi lặp đi lặp lại (có thể do bị ép buộc mà làm). Vì vậy dù bị ám ảnh hoặc bị ép buộc vẫn được coi là một người bị mắc chứng OCD. Nó gây ra sự lo lắng nghiêm trọng trong cuộc sống hàng ngày của bạn.

Tôi đã chứng kiến rất nhiều trader được chứng minh là có các triệu chứng rối loạn ám ảnh cưỡng chế - bạn có thể là một trong số họ? Hãy đối mặt với nó - tất cả chúng ta đều đã có những khoảnh khắc mà chúng ta bị ám ảnh bởi thị trường.

Trong chuỗi bài này tôi sẽ đưa ra một số dấu hiệu OCD liên quan tới Forex và thậm chí có thể làm hỏng hoàn toàn những thành công của bạn đấy.

Triệu chứng số 1 - Lúc nào mình cũng là người đúng

Bạn có phải là một trader luôn coi mình luôn luôn đúng không?

Chắc chắn là bạn nên trả lời là Không.

Bất cứ khi nào hướng của một lệnh giao dịch đi ngược lại ý bạn, bạn sẽ nhanh chóng chỉ ngón tay vào thị trường hoặc “ghim” một mối hận thù với người môi giới của bạn và luôn đổ lỗi cho họ.

Điều đáng sợ ở đây là bạn sẽ không bao giờ thừa nhận việc bạn đổ lỗi, thậm chí là bạn không nhận thức được là bạn đang “đổ lỗi” nữa.

Là một nhà trader bạn cần phải chấp nhận thực tế là "thua lỗ" là một phần của giao dịch forex hoặc bất kỳ doanh nghiệp kinh doanh nào.

Nếu bạn nghĩ khác thì bạn có thể rơi vào vòng xoáy “giao dịch để trả thù” nơi thiệt hại của bạn có thể tăng cao hơn và làm tê liệt tài khoản của bạn.

Hơn nữa, có một số trader nghĩ rằng không cần phải đặt lệnh dừng lỗ khi giao dịch và bạn biết đó, thường là họ lỗ “sặc gạch”.

Họ làm điều vậy chỉ đơn giản là vì tính kiêu ngạo và quan niệm rằng họ không thể thua, không chấp nhận mất mát tổn thất. Hay họ cảm giác đặt stop loss là không an toàn và có sự tương đồng nào giữa mất giao dịch và thiếu thông minh không?

Nếu đọc tới đây bạn đã có thể xác định mình là kiểu trader ở trên thì bạn nên nhớ cho rằng giao dịch không phải là một bài kiểm tra IQ. Bạn không cần mọi thứ phải đúng và không ai ở đây để đánh giá bạn.

Nếu một lệnh giao dịch thông thường có 70% cơ hội thành công, điều đó không có nghĩa là lệnh nào cũng giành chiến thắng - do đó bạn cần hiểu rằng thị trường là một hệ thống dựa trên xác suất vì vậy bạn cần tập trung nhiều hơn vào quản lý tiền và tỉ lệ rủi ro : lợi nhuận (risk : reward ratio)

Hầu hết các trader bao gồm bản thân tôi có tỷ lệ dừng là 50% nhưng vẫn quản lý tiền “chắc cú” để chơi tiếp.

Hầu hết số tiền thắng của tôi đến từ một số ít giao dịch mà tôi giữ trong thời gian dài tầm hơn 1 tháng.

Huyền thoại trader Richard Dennis có tỉ lệ là 95% sai lầm trong giao dịch của mình và vẫn quản lý được tài sản và lập nhiều kỉ lục giao dịch khiến thế giới phải ghen tỵ đấy thôi.

Ông ấy đã làm thế bằng cách nào? Vâng, chỉ đơn giản với 5% lệnh còn lại, ông ấy đều ăn khủng! Vì vậy, hoàn toàn không cần lúc nào cũng phải “tôi luôn đúng”. Tôi biết giữ suy nghĩ này có thể là rất khó khăn nhưng bạn phải biết và cố gắng chiến đấu với ý nghĩ này mỗi khi nó nhen nhóm trong đầu bạn

Tổng kết đại ý

Rất nhiều trader không thể chấp nhận sự thật rằng họ đã sai và đổ lỗi cho thị trường hoặc môi giới của họ. Forex là một hệ thống xác suất, có nghĩa là ngay cả lệnh giao dịch nhìn có vẻ tốt nhất cũng vẫn có cơ hội thất bại. Chìa khóa để tăng xác suất thành công đó là là quản lý vốn một cách hợp lý các bạn nhé!

>> Vì sao giao dịch Forex khó, còn Quyền chọn nhị phân là thứ khốn nạn?

Nguồn theforexguy.com

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Theo Xu Hướng Để Kiếm Sống

Sách chia sẻ chiến lược giao dịch, tâm lý, phương pháp quản lý vốn thực chiến của Trader 18 năm kinh nghiệm giao dịch theo xu hướng
Trader thông thường có cái tôi rất cao, họ sai cũng tìm cách biện minh cho cái sai đó. Cái này là thứ khiến họ không giữ được kỷ luật trong trading.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 324 Xem / 16 Trả lời
  • captainfx trong Chuyện bên lề 729 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 174 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,235 Xem / 32 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên