Ôn lại giao dịch theo xu hướng với công cụ cơ bản nhất – Kháng cự hỗ trợ

Fliter

Editor
Trial mod
396
3,293
Bạn có phải là một trend trader? Nếu phải thì công cụ bạn sử dụng trong giao dịch là gì?

Đó có phải là:
  • Đường trung bình (MA)
  • Mô hình biểu đồ (chart pattern)
  • Mô hình nến (candlestick pattern)
  • Các đường xu hướng (trend line)
Hay còn một công cụ nào khác?

Hôm nay mình sẽ nói về cách thức giao dịch theo xu hướng với một công cụ cơ bản nhất – Kháng cự hỗ trợ, nếu anh em nào đã biết cách vận dụng rồi thì có thể ôn lại, những anh em nào chưa áp dụng thì có thêm kiến thức để mà giao dịch tốt hơn.

GIAO DỊCH THEO XU HƯỚNG VỚI KHÁNG CỰ HỖ TRỢ

Tùy thuộc vào cách thức vào lệnh trong một xu hướng mà anh em có thể vận dụng kháng cự hoặc hỗ trợ cho mục đích của mình. Ví dụ, trong một xu hướng tăng, nếu giao dịch theo kiểu pullback thì anh em sẽ tận dụng mức hỗ trợ, ngược lại nếu anh em giao dịch kiểu brekout thì các mức kháng cự sẽ được sử dụng.

Và để sử dụng tốt kháng cự hỗ trợ chúng ta cần chú ý các điểm sau:

1. Tìm kiếm những “chiếc hộp giá” liên tiếp nhau
Nếu anh em nào đã biết/ nghe nói về Nicholas Davas thì có thể đã biết về những chiếc hộp giá này. Đó là những mức cản trên và dưới bọc giá lại, và khi nó break khỏi chiếc hộp đó nó sẽ tạo ra một cái mới.

on-lai-giao-dich-theo-xu-huong-voi-cong-cu-co-ban-nhat-khang-cu-ho-tro-traderviet.png

Tuy đơn giản nhưng đừng xem thường phương pháp này, vì nó đã giúp Davas kiếm được $2 triệu, và tất nhiên là nó có thể cải thiện cách giao dịch của bạn.

2. Tránh việc mua vào/ bán ra khi mà trước mặt đang là mức cản cực mạnh
Mức cản nào rồi cũng sẽ bị phá nhưng lúc nào thì không ai biết cả. Nếu trước mặt bạn đang tồn tại một mức cản rất mạnh mà khoảng cách từ điểm vào lệnh đến vùng cản ấy không thỏa mãn mức reward mong muốn tối thiểu của bạn thì cần phải xem xét lại, hoặc ít nhất là giảm khối lượng giao dịch xuống mức thấp.

Bạn không biết được thế lực nào đang chờ đợi tại vùng cản đó và khi giá tiến về các cản mạnh xác suất quay đầu cũng cao hơn rất nhiều.

on-lai-giao-dich-theo-xu-huong-voi-cong-cu-co-ban-nhat-khang-cu-ho-tro-traderviet2.png

3. Sử dụng volume như những tín hiệu xác nhận bổ sung
Tại những vùng kháng cự hỗ trợ, nơi mà bạn vào lệnh, chúng ta cần quan sát thêm sự gia tăng của volume. Nếu volume tăng tức là thị trường hào hứng với mức giá đó và khả năng xu hướng có thể tiếp tục là rất cao.

Ngược lại, nếu trong cú breakout hoặc pullback mà trader không bắt gặp được sự gia tăng của volume thì rất có khả nhận định của bạn đã sai vì thì trường không mấy mặn mà với những mức giá này.

4. Tận dụng kháng cự hỗ trợ để giảm rủi ro
Cụ thể là thế nào? Khi bạn vào lệnh tại những vùng giá này, bạn thường tận dụng luôn các mức giá đó để xác định mức dừng lỗ của mình. Tức là khoảng dừng lỗ của bạn được thu hẹp, đồng nghĩa với việc tỷ lệ risk reward ratio được cải thiện.

on-lai-giao-dich-theo-xu-huong-voi-cong-cu-co-ban-nhat-khang-cu-ho-tro-traderviet3.png

Một lưu ý đó là chúng ta không được lạm dụng điều này, vì nếu mức dừng lỗ bị thu hẹp quá mức tỷ lệ thua của bạn sẽ gia tăng, cần phải có sự tính toán và nhiều kinh nghiệm để tận dụng tốt đặc điểm này.

Happy trading,

>> Hướng dẫn phân tích momentum với các đường xu hướng siêu nhỏ - Cách kết hợp

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
Chỉnh sửa lần cuối:
......
Bạn có thể nói rỏ trong mục này không? Vì volume ở đây thể hiện giằng co tại ngưỡng cản. Nếu volume tại ngưỡng cản thấp thể hiện phe ngược lại không mặn mà, điều đó cũng thể hiện thị trường sẽ đi tiếp theo trend hiện tại.

......
Bạn có thể nói rỏ trong mục này không? Vì volume ở đây thể hiện giằng co tại ngưỡng cản. Nếu volume tại ngưỡng cản thấp thể hiện phe ngược lại không mặn mà, điều đó cũng thể hiện thị trường sẽ đi tiếp theo trend hiện tại.
mình nghĩ thế này. nếu xác nhận break out hay cản thì xem xét lượng volum ở vài cây tiếp để xác nhận trend tiếp hay không. vì bjo cũng có nến xác nhận theo 1 hướng nào đó khi qua hỗ trợ kháng cự tiềm năng.

......
bạn đọc lại bài này để hiểu hơn về cách dùng volume nhé!
https://traderviet.org/threads/volu...la-do-bo-di-lam-the-nao-de-tan-dung-no.13197/

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,192 Xem / 71 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294 Xem / 20 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,992 Xem / 82 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 195 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 105 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 123 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 234 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên