Peter Brandt: Trader huyền thoại và một vài kinh nghiệm xương máu

Nhật Hoài

Active Member
9,520
59,508
Peter Brandt là một trong những Trader huyền thoại với 43 năm kinh nghiệm giao dịch trên thị trường tài chính bằng mô hình giá cổ điển. Điều làm mình thích nhất ở Peter Brandt là những nhận định đơn giản xúc tích và có phần chính xác cực kỳ cao. Và đặc biệt là ông dành mối quan tâm khá rõ ràng dành cho Bitcoin và thị trường cryptocurrency, khi các nhận định kỹ thuật crypto xuất hiện khá thường xuyên trên Twitter của ông. Ông còn thường xuyên tweet các kinh nghiệm cực kỳ giá trị mà mình nghĩ là anh em sẽ học được rất nhiều từ chúng, nên hôm nay mình xin dịch lại một vài trong số đó. Hy vọng sẽ có ích cho anh em.

1. Giới hạn mức lỗ là nhân tố trading quan trọng nhất. Vốn chính là hàng tồn kho của 1 Trader. Nếu mất hàng thì không thể kinh doanh gì hết.

2. Khi 1 nhà phân tích bị sai, nó được gọi là 1 lần dự đoán được rút kinh nghiệm. Khi 1 trader bị sai, nó được gọi là thua lỗ. Khác biệt rất lớn.

3. Theo các quy tắc mô hình giá cổ điển, sẽ không là vấn đề gì nếu vai bên phải (của mô hình #vai đầu vai ngược ) cao hơn hay kéo dài hơn vai trái.

Screen Shot 2018-10-22 at 8.41.41 PM.png

4. Tôi đã đủ già để chứng kiến các ngân hàng bị đóng cửa trong năm 1929 (đại khủng hoảng). Sẽ có ngày mà các ngân hàng (các sàn giao dịch crypto) sẽ bị đóng cửa khi trader muốn rút tether. Short tether tại bất kỳ giá nào gần $1 là 1 cú trade tốt.

Rõ ràng Peter Brandt không mấy thiện cảm và ngờ vực ra mặt với Tether USDT.

5. Nếu BTC $100,000 có mà xuất hiện, các trader sử dụng đường trung bình sẽ vượt xa nhiều lần các trader sử dụng các công cụ rối rắm ( Bollinger Bands, RSI, Fibs, biểu đồ, trendline, vv) và sẽ vượt xa cực kỳ các trader dính dáng tới shitcoin.

6. Có một sai lầm nghiêm trọng trong suy nghĩ của nhiều trader non tay rằng nếu có đủ số lượng trader thấy cùng 1 mô hình giá thì mô hình đó sẽ trở thành đúng. Thực ra điều ngược lại mới đúng. Các mô hình biểu đồ được phát hiện và giao dịch theo bởi quá nhiều trader sẽ thất bại.

Screen Shot 2018-10-22 at 8.42.02 PM.png

7. Nếu bạn có cảm giác cần phải giao dịch, khao khát được vào lệnh, và niềm thôi thúc lúc nào cũng muốn vào thị trường, thì thôi hãy tới Las Vegas đánh bạc. Ít ra bạn sẽ có được 1 bữa bò bít tết giá rẻ và nước uống miễn phí sau khi đánh mất tiền.

8. Không bearish không có nghĩa là bullish.

9. 4 điều dưới đây ảnh hưởng rất tiêu cực tới hiệu suất của 1 trader theo biểu đồ:
Cảm giác cần phải đoán đúng;
Sự ám ảnh về tỷ lệ thắng (win rate);
Sự ám ảnh về khả năng 1 mô hình sẽ thành công (nếu thành công có ý nghĩa nào đó);
Sự chối bỏ các đỉnh trước đó.

Screen Shot 2018-10-22 at 8.43.06 PM.png

S&P 500 sập vào ngày 11/10, ông đã dự đoán vào ngày 4/10

10. Phần lớn các trader thực sự giỏi mà tôi đã gặp có được lợi nhuận thuần chỉ từ 15% số trade của họ. Một trong các phần khó nhất của trading là sống sót qua 85% số trade còn lại (với số lỗ ít và lời nhỏ đến trung bình) để có được 15% kia.

10 cái để từ từ thấm nhé anh em. Thực sự rất là thấm đấy. Mình sẽ đăng tiếp các tweet tiếp theo trong các bài viết sau. Anh em nhớ đón xem nhé.

Happy and safe trading!

Xem thêm:

>> Mô hình Compound Fulcrum cực hiếm sẽ quyết định vận mệnh Bitcoin!

>> Trader huyền thoại Peter Brandt đã dự đoán cú sập của thị trường chứng khoán Mỹ cách đây 1 tuần!

Nguồn: Twitter

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Câu số 5 em không hiểu sâu xa ý nghĩa của nó lắm, bác nào giải thích thêm được không ạ?

Câu số 5 em không hiểu sâu xa ý nghĩa của nó lắm, bác nào giải thích thêm được không ạ?
Ý của ông là MA là 1 công cụ đơn giản nhưng cực kỳ mạnh mẽ, vượt xa nhiều lần các công cụ rối rắm khác, và trader nên tránh xa các thể loại shitcoin bất kể lợi nhuận có cao tới đâu

Ý của ông là MA là 1 công cụ đơn giản nhưng cực kỳ mạnh mẽ, vượt xa nhiều lần các công cụ rối rắm khác, và trader nên tránh xa các thể loại shitcoin bất kể lợi nhuận có cao tới đâu
Giai đoạn đi theo trend thì MA là ngon nhất rồi. MA là indicator ăn trend cực tốt

Mình like là ủng hộ Hoài chứ không phải là thích cụ đó (mặc dùng có following cụ). Cụ đó trùm nói bóng gió, hại não, nhiều khi quăng 1 cái chart ra *** thèm giải thích gì.

Thà đọc mấy bài ông Huy hay Hoài viết nó có ích hơn. Có thể kết quả sẽ sai, nhưng ít ra là phân tích đúng, cung cấp kiến thức dễ hiểu, từ đó người khác có thể tích lũy dần kiến thức. Hoài lại còn thỉnh thoảng thêm vụ cảnh báo anh em nữa. So far so good.

Mình like là ủng hộ Hoài chứ không phải là thích cụ đó (mặc dùng có following cụ). Cụ đó trùm nói bóng gió, hại não, nhiều khi quăng 1 cái chart ra *** thèm giải thích gì.

Thà đọc mấy bài ông Huy hay Hoài viết nó có ích hơn. Có thể kết quả sẽ sai, nhưng ít ra là phân tích đúng, cung cấp kiến thức dễ hiểu, từ đó người khác có thể tích lũy dần kiến thức. Hoài lại còn thỉnh thoảng thêm vụ cảnh báo anh em nữa. So far so good.

Bác thấy các anh em phân tích đúng hay sai thì không còn kiến thức để bác học của các anh em nữa, mà đọc chỉ mang tính tham khảo vớ vẩn thôi.

Vậy tôi đang thắc mắc bác sẽ tìm kiến thức mới ở đâu để học trong khi cứ đọc những bài các bác trong này viết mà theo như bác thì cùng level với bác?

P/S: Bác Brandt là người nổi tiếng, bác đưa ra những đồ thị như vậy để mọi người chú ý rồi ra quyết định, chứ éo ai dại gì mà bác ấy hô to dõng dạc kiểu: "Anh em mua vào nhá?!"

các tweet này cũng mới gần đây thôi.

nếu bác Hoài siêng thì tóm lược thành 10 điểm như trên từ 1 cuốn sách nổi tiếng của lão đại cao thủ này thì hay lắm đây :)

Bác thấy các anh em phân tích đúng hay sai thì không còn kiến thức để bác học của các anh em nữa, mà đọc chỉ mang tính tham khảo vớ vẩn thôi.

Vậy tôi đang thắc mắc bác sẽ tìm kiến thức mới ở đâu để học trong khi cứ đọc những bài các bác trong này viết mà theo như bác thì cùng level với bác?

P/S: Bác Brandt là người nổi tiếng, bác đưa ra những đồ thị như vậy để mọi người chú ý rồi ra quyết định, chứ éo ai dại gì mà bác ấy hô to dõng dạc kiểu: "Anh em mua vào nhá?!"
Thì quan điểm cá nhân thôi mà. Có thể mình không đủ trình để ngấm cụ ấy. Mình cũng chả bao giờ chủ đích học người nổi tiếng vì có học cũng chả dc. Mình thường tự học từ những nguồn phù hợp và cả thất bại và thành công của bản thân.

Giai đoạn đi theo trend thì MA là ngon nhất rồi. MA là indicator ăn trend cực tốt

Hình như twitter này ý là đường trung bình là được sử dụng nhiều nhất trong phân tích TA

Theo các quy tắc mô hình giá cổ điển, sẽ không là vấn đề gì nếu vai bên phải (của mô hình #vai đầu vai ngược ) cao hơn hay kéo dài hơn vai trái.
cái câu này tôi ko hiểu lắm bác @Nhật Hoài ơi

Theo các quy tắc mô hình giá cổ điển, sẽ không là vấn đề gì nếu vai bên phải (của mô hình #vai đầu vai ngược ) cao hơn hay kéo dài hơn vai trái.

Tiếp Peter : trong GD thực tê , mọi người đặt lệnh lơn khi đoan sai xu hướng và lệnh nho khi đoan đung

Tức là đôi khi cái mô hình VĐV có cái Vai phải cao hơn vai trái một chút hay nó dài ra theo chiều ngang một chút thì đó vẫn là mô hình đúng, không có vấn đề gì nha bác

bác có thể giải thích cho e câu số 6 không? đọc chả hiểu gì
Nghĩa là mô hình giá hay phương pháp nào mà nhiều người cùng sử dụng và cho rằng đúng thì dễ bị các tay to ăn thịt. Điều ngược lại là đúng vì thị trường không khi nào giống khi nào. Bạn giao dịch biết đó, có bao giờ bạn thấy mô hình giá nào hoàn hảo không, lúc thì hình thế này, ngày kia thì hình thế nọ. Đó là cách mà các tay to cố tình làm để ăn thịt chúng ta. Khi mình thấy mô hình giá này hoạt động hiệu quả ngày hôm nay, nhưng ngày kia thì lại biến thể theo kiểu khác, không thể giống nhau quá 60%. Làm theo điều ngược lại bạn sẽ ăn trong ngắn hạn, nhưng đừng đi ngược trend là đc.
Nói vui với bạn vầy thui. Chứ mình là kẻ ngốc đi giải thích chuyện thế giới rồi.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 84 Xem / 3 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 533 Xem / 28 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 164 Xem / 12 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 1,359 Xem / 2 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên