Phá vỡ giả (False Break) chuyên sâu - Cách tốt nhất để tránh phá vỡ giả

Nhật Hoài

Active Member
9,520
59,509
Bài trước về Phá vỡ giả chuyên sâu đây anh em

https://traderviet.org/threads/pha-...sau-vai-luu-y-khi-giao-dich-pha-vo-gia.35946/

ĐỂ LẠI COMMENT để được tag vào các bài trading hay nhé !!!

Hôm nay tiếp tục nghiên cứu về Phá vỡ giả nữa nhé anh em. Phá vỡ giả, nếu biết áp dụng đúng cách sẽ trở thành 1 setup giao dịch có xác suất thắng rất cao, và Phá vỡ giả hoàn toàn có thể kiếm được lợi nhuận trong dài hạn.

Tuy nhiên đời không như mơ, sẽ rất nhiều lần anh em bị mắc bẫy bởi chính những cái Phá vỡ giả mà mình đang định kiếm lợi nhuận.

Phá vỡ giả - 1 trường hợp quen thuộc

Anh em đặt lệnh buy stop phía trên cái range giá đang chạy và bắt được cú phá vỡ. Cú break diễn ra khá mạnh, nến lớn và đi kèm volume cao, tuy nhiên chỉ đi được một chút rồi nhanh chóng quay đầu lại cái range và cắn stop loss của anh em. Sau đó nó thực hiện thêm 1 cú phá vỡ nữa, lần này với lực hết cỡ, tăng mạnh hơn và chạm TP ban đầu của anh em.

Đậu xanh rau má, vậy nó là Phá vỡ giả hay phá vỡ thật? Làm sao để xử lý các trường hợp thế này?

Làm sao thì mình không biết, nhưng có các việc mà anh em không bao giờ nên làm, từ đó sẽ tránh được các lần khó chịu thế này.

Trường hợp trên hoàn toàn có thể xảy ra theo hướng ngược lại: anh em đặt lệnh sell và chỉ thấy giá giảm một chút sau đó quay đầu cắt stop loss, sau đó lại quay đầu giảm sâu theo đúng hướng lệnh ban đầu.

Phá vỡ giả - Các điểm cần lưu ý khi trade Phá vỡ giả

Dưới đây là vài điểm anh em nên tự hỏi trước khi đặt 1 lệnh trade Phá vỡ giả:

Range - khoảng giá đi ngang: Liệu cặp tiền có đi trong 1 khoảng giá đi ngang thực sự không? Hay chỉ đơn giản là những con sóng ngẫu nhiên của giá mà anh em lầm tưởng đó là range. Thị trường có thể di chuyển vô cùng ngẫu nhiên, việc anh em nhầm lẫn đó là breakout ngay từ đầu có thể khiến anh em thua lỗ.

Khoảng cách giữa entry với đỉnh của range: Liệu lệnh của anh em có được đặt tại vị trí đủ xa so với đỉnh/đáy range để khi lệnh được kích hoạt, giá đã thực sự có 1 cú breakout? Nếu anh em đặt lệnh quá gần, khả năng cao là khi lệnh khớp, giá vẫn chưa thực sự breakout mà chỉ đơn giản là 1 lần di chuyển lên cao, sau đó nó điều chỉnh và sau khi cắn SL, nó mới phá vỡ thực sự.

Giá đang ở vùng quá độ: Market có đang ở trạng thái quá độ khi breakout không? Quá độ (quá mua/quá bán) là trạng thái khi market đã đi quá mức tự nhiên của nó (tăng quá mức, giảm quá mức), cần quay trở lại trạng thái bình thường bằng việc điều chỉnh.

Anh em dễ dàng xác định được trạng thái quá mua/quá bán của market bằng các indicator: MACD, RSI, Stochastic, Keltner Channel (giá vượt hẳn ra ngoài kênh thì được coi là quá độ).

ĐỪNG buy/sell khi giá breakout mà đang ở trạng thái quá độ. Cú break sẽ nhanh chóng bị mất động lực và quay đầu.

Xu hướng chủ đạo: Khi tạo breakout giá có thuận theo xu hướng chủ đạo không? Anh em đang buy breakout trong uptrend hay downtrend? LUÔN LUÔN vào lệnh breakout thuận xu hướng.

Chia lệnh làm 2 phần: chia lệnh làm 2 phần để vào 2 lần sẽ làm cho rủi ro mắc phải phá vỡ giả giảm đi khá nhiều. Lần phá vỡ đầu tiên nếu chưa thành công, anh em vẫn còn cơ hội cho lần thứ 2, thay vì vào 100% vị thế cho 1 lần cược duy nhất.

Không dời SL về hoà vốn quá sớm/không đặt SL quá gần: Sau khi phá vỡ, rất có thể giá sẽ tìm về điểm phá vỡ để retest lần cuối (last kiss - nụ hôn cuối) trước khi tiếp tục tăng/giảm mạnh. Anh em cần phải giữ nguyên SL để tránh nụ hôn cuối đó. Ngoài ra cũng không được đặt SL quá gần, để giá có không gian di chuyển thoải mái sau phá vỡ.

Chuỗi bài về Phá vỡ giả này còn 1 bài nữa nhé anh em, ở đó mình sẽ ví dụ chi tiết cách giao dịch vài trường hợp Phá vỡ giả khó, anh em ĐỂ LẠI COMMENT để được tag vào bài đó nhé.

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách của Phù Thủy Trader Mark Minervini

Mark Minervini là một huyền thoại của giới trading toàn cầu. Bộ sách này mang đến các kiến thức cơ bản nhất về phương pháp giao dịch của Mark Minervini
Giờ mới thấy một bài phá vớ giả (PVG) chuyên về PA trên TraderViet. Mình là người trade theo phương pháp này lâu nay. Theo kinh nghiệm của mình thì PVG sẽ phù hợp với gd theo xu hướng. Nếu PVG ở khung D1, thì xem xu hướng W1... Nó dùng để bắt đỉnh đáy rất tốt, nên R/r sẽ cao. Nhưng PVG rất ít khi xuất hiện, vì có rất nhiều phá vỡ thật, hoặc phá vỡ rồi tích lũy. Nếu trên khung D1, thì 1 tháng mình chỉ tìm dc 2-3 tín hiệu có thể vào lệnh được.

mình đang tập trung chuyên vào phá vỡ giả tại hỗ trợ kháng cự, bác Hoài nhớ tag mình bài sau nhé

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 300 Xem / 14 Trả lời
  • captainfx trong Chuyện bên lề 711 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 169 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,230 Xem / 32 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên