Phải làm gì khi bạn nghi ngờ đúng vào lúc đặt lệnh giao dịch?

khapham1010

Active Member
639
4,968
Dù bạn là Trader đã có nhiều năm kinh nghiệm hay mới biết tới trading, luôn có một điểm mà cả hai tỏ ra khá giống nhau: bạn luôn nghi ngờ cơ hội giao dịch đúng thời điểm mà nó xuất hiện?

Chúng ta thích làm việc theo thói quen và cảm thấy thoải mái với vùng an toàn. Vì thế, sẽ vui hơn nếu bạn thích backtest cả ngày hay chỉ trade demo rồi tưởng tượng mình sẽ trở thành Trader thành công. Nhưng khi đụng chạm đến tiền bạc, bạn bắt đầu cảm thấy lo lắng dù số tiền có thể rất nhỏ và không đáng để bạn phải quan tâm nhiều về nó.

phai-lam-gi-khi-ban-nghi-ngo-dung-vao-luc-dat-lenh-giao-dich-traderviet.gif

Trader buộc phải tự đứng vững trên đôi chân của mình, chẳng có ai ở bên cạnh phải bảo bạn nên trade như thế nào hay thoát lệnh ra làm sao. Cái khó là bạn không được phép để cho mình quá thoải mái vì điều đó sẽ dẫn đến tình trạng vô kỷ luật và khiến bạn trở nên thất bại. Bạn chỉ cần một lệnh giao dịch vào không đúng thời điểm, quản lý không tốt có thể xóa tan mọi nỗ lực mà trước đó bạn cố gắng đạt được. Chính vì thế mà mỗi lệnh giao dịch bạn cần có thái độ quan trọng như nhau, không cú trade nào quan trọng hơn cú trade nào. Chỉ cần bạn mất tập trung và mắc sai lầm, một cú trade có thể biến thành một thảm họa.

Trước khi đặt lệnh, có lẽ bạn sẽ nên tự đặt một số câu hỏi mà mình tin nó sẽ giúp ích cho bạn xóa bỏ được sự nghi ngờ và vào lệnh dứt khoát hơn. Bạn nên cố gắng trả lời những câu hỏi này trước mỗi lần đặt lệnh giao dịch, nếu cảm thấy quen khi sử dụng một thời gian thì phản ứng của bạn sẽ dần nhanh hơn và việc trả lời không tốn quá nhiều thời gian để bạn suy nghĩ.

phai-lam-gi-khi-ban-nghi-ngo-dung-vao-luc-dat-lenh-giao-dich-traderviet-1.png

1. Lệnh giao dịch có đi đúng xu hướng phân tích kỹ thuật hay phân tích cơ bản không?

2. Cơ hội giao dịch thỏa mãn tất cả điều kiện trong hệ thống giao dịch bạn sử dụng?

3. Lệnh giao dịch mà bạn dự định tham gia rất dễ giải thích cho tất cả mọi người cùng hiểu?

4. Đây có phải là cơ hội giao dịch có xác suất thắng cao nhất trong hệ thống giao dịch của bạn?

5. Bạn có đang dùng trực giác để giao dịch?

6. Bạn giao dịch lệnh này vì đang cảm thấy chán nản, lo lắng, sợ sẽ bỏ lỡ cơ hội?

7. Bạn có đặt lệnh chỉ dựa trên những yếu tố đơn giản như: giá đã vào vùng quá mua hay quá bán?

8. Bạn sẽ làm gì nếu sau khi vào lệnh giá đi ngược lại vị trí mà bạn đặt lệnh? Bạn sẽ vào thêm một lệnh ngược (hedge) hay sẽ chấp nhận thua lỗ?

9. Bạn đã có mục tiêu lợi nhuận rõ ràng cho cú trade này chưa?

10. Rủi ro mà bạn có thể chấp nhận cho lệnh giao dịch này là bao nhiêu? Bạn đã sẵn sàng để mất nó?

Có rất nhiều câu hỏi để bạn trả lời nhưng mình khuyên là bạn hãy tuân thủ và trả lời hết những câu hỏi đó trước khi vào lệnh. Là một Trader, bạn sẽ rất dễ buông thả và cảm thấy thoải mái với vùng an toàn của mình. Hậu quả của việc này là bạn dễ vào lệnh vô tội vạ, không đúng với những quy luật bạn đã phác thảo trong kế hoạch giao dịch. Cũng giống như việc quản trị một doanh nghiệp, Trading cần bạn biết đến quản lý rủi ro. Bởi vì tập trung vào lợi nhuận là điều ai cũng làm được, nhưng không ai cảm thấy thoải mái với việc dự đoán khả năng mình bị thua lỗ. Tiếc là chính việc học cách chấp nhận thua, Trader mới có khả năng thành công. Bạn có thể thấy điều này diễn ra mỗi ngày với các Trader, Trader luôn muốn bình quân giá khi đang thua, dời stoploss ra xa hay xóa bỏ stoploss... dù biết đó là việc không nên làm.

Cuối cùng, việc bạn lo lắng hay nghi ngờ trước khi đặt lệnh không hề sai. Chỉ là bạn chưa tìm được cách để tháo gỡ thật nhanh nỗi lo trong đầu và vào lệnh dứt khoát hơn. Mình hy vọng là bảng câu hỏi ở trên sẽ có thể giúp ích.

Xem thêm

>> Sự vắng bóng của những Trader dùng mô hình giá trong các quỹ giao dịch tài chính

>> Một mức giá trên thị trường sẽ tồn tại bao lâu trước khi nó trở nên vô dụng?

Theo Paracurve

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
dạo gần đây tôi thường thua sấp mặt trong mấy lần xuống tay. thứ kỉ luật duy nhất còn giữ tới giờ là stoploss của tk, nhưng cũng khiến tôi phải suy tư về cái gọi là vận khí.dẫu rằng chính bản thân tôi cũng không ít lần không tin tưởng về cái này. nhưng đen đến tột cùng thì cũng không thể không nghĩ lại.
điều thứ 2 khiến tôi dao động lại là kĩ năng vào lệnh của mình, winrate khá cao và bình ổn. h vô quả nào là sấp mặt quả đó.
giờ đọc bài của bác khiến tôi phải suy nghĩ nhiều... kỉ luật.. aizzz, là kỉ luật đó, cũng không biết hình thù nó ra sao và phải giữ thế nào nữa. như thân xử nữ còn dễ giữ hơn mấy chục lần a.

Nếu đã vô lệnh mà còn nghi ngờ tốt nhất nên luyện thêm rồi trade real hoặc trade lot nhỏ nhất. Trade forex là kinh doanh rủi ro. Chưa kinh doanh mà đã thấy rủi ro thì k ổn

dạo gần đây tôi thường thua sấp mặt trong mấy lần xuống tay. thứ kỉ luật duy nhất còn giữ tới giờ là stoploss của tk, nhưng cũng khiến tôi phải suy tư về cái gọi là vận khí.dẫu rằng chính bản thân tôi cũng không ít lần không tin tưởng về cái này. nhưng đen đến tột cùng thì cũng không thể không nghĩ lại.
điều thứ 2 khiến tôi dao động lại là kĩ năng vào lệnh của mình, winrate khá cao và bình ổn. h vô quả nào là sấp mặt quả đó.
giờ đọc bài của bác khiến tôi phải suy nghĩ nhiều... kỉ luật.. aizzz, là kỉ luật đó, cũng không biết hình thù nó ra sao và phải giữ thế nào nữa. như thân xử nữ còn dễ giữ hơn mấy chục lần a.
Đi từ từ thôi bác. Nếu tâm lý không ổn định như vậy thì nên trade nhỏ nhỏ thôi.

Chặt củi 3 năm đốt 1 giờ. Tôi có lợi nhuận đều khoảng 5 tháng nay, đến tháng này nâng rủi ro lên gấp đôi thì vào lệnh nào chết lệnh đó, lấy hết lợi nhuân và âm cả vốn. Nguyên nhân là do vô kỷ luật và kỳ vọng lợi nhuận lớn.

bác cho e hỏi ý nghĩa câu trả lời của câu hỏi số 3 là gì ạ.e mới trade được 1 tháng lên k hiểu

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 44 Xem / 13 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 221 Xem / 29 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 594 Xem / 46 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 307 Xem / 2 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên