Phân Tích Bitcoin Ngày 20/06/2020 – Giao Dịch Vùng Giá.

Blogdautu

Active Member
448
1,247
Bitcoin vẫn đang đi trong biên độ hẹp, các bạn có thể áp dụng giao dịch vùng giá cho các lệnh lướt sóng. Ở trên khung tuần chúng ta đang có xu hướng giảm, nhưng trên khung ngày 1D, BTC hiện không có xu hướng rõ ràng nào.

Vùng giá đang bị thu hẹp, ở trên khung ngày 1D, RSI 1D đang được hỗ trợ ở giữa kênh và đồng thời đang đi về cuối của mẫu hình tam giác ( triangle pattern ), giá đang được hỗ trợ tại quanh khu vực 9k1, hỗ trợ mạnh sẽ là ngay trên 8k6, nếu thủng 8k6 khung ngày chính thức có đáy sau thấp hơn đáy trước, ủng hộ xu hướng giảm.

Ở khung ngày 1D, chúng ta vẫn có kháng cự tạm thời tại 9k6 đã được kiểm chứng, kháng cự tiếp theo sẽ vẫn ở 9k8. Khối lượng giao dịch (trading volume ) đang giảm dần kèm theo mẫu hình RSI 1D cho thấy có thể chúng ta sẽ có kịch bản breakout trong vài ngày tới.

Quy Tắc Cũ:

1. Khi vào lệnh, quan trọng nhất là chúng ta phải tìm được điểm vào lệnh hợp lý khi tìm được đâu là điểm stoploss (cắt lỗ) và take profit (chốt lời) cho tỉ lệ RR tốt, lý do vào lệnh là gì, áp dụng mẫu hình gì?
2. Kháng cự cũ trở thành hỗ trợ mới và ngược lại.

Các Lưu Ý Quan Trọng Giúp Tạo Các Thiết Lập lệnh:

1. Kịch bản phân phối khung 1D đang dần được xác nhận, tuy nhiên trên khung ngày đang chưa có xu hướng.
2. RS 1D đang được hỗ trợ ngay tại giữa kênh, và đang đi dần về cuối tam giác.
3. Giao dịch vùng giá vẫn có thể áp dụng được cho các lệnh lướt sóng, tuy nhiên các bạn nên giảm dần vị thế và volume lệnh, lệnh sau volume nhỏ hơn lệnh trước.

Các bạn chờ xem hành động giá ( price action ) phù hợp với phương án nào thì vào lệnh theo phương án tương ứng nhé. Mình thường lên kế hoạch giao dịch hàng ngày, và không cố đoán giá.

Hi vọng nhận được thêm các chia sẻ và góp ý của các bạn.

Giới thiệu sách Trading hay
Nhật Ký Giao Dịch Thực Chiến của Phù Thủy Thị trường Tài Chính

Sách chia sẻ 05 tháng giao dịch thực tế trên thị trường tài chính, sử dụng Price Action và Mô hình Biểu đồ của Phù thủy trader Peter Brandt, người có gần 50 năm kinh nghiệm trading và đạt lợi nhuận bình quân 68% lợi nhuận mỗi năm
Con bà nó pumd thì pumd dump thì dump đi, cứ đi ngang ngứa ngứa cả mắt, chắc nó chờ đến 26/6 nó làm một mẻ mẻ cho to to đây, cái thằng usdt in cụ nó thêm 1 tỷ $ cho btc lên 30k cho nhanh đỡ mất công các bác viết bài.

Con bà nó pumd thì pumd dump thì dump đi, cứ đi ngang ngứa ngứa cả mắt, chắc nó chờ đến 26/6 nó làm một mẻ mẻ cho to to đây, cái thằng usdt in cụ nó thêm 1 tỷ $ cho btc lên 30k cho nhanh đỡ mất công các bác viết bài.

Giá đang đi về cuối mẫu hình nên đi chậm với volume lèo tèo đó bạn. Cứ kiện nhẫn thôi, kiên nhẫn là sẽ có RR tốt.

Bố thằng CZ quét lên quét xuống làm em mất mẹ mấy chục $, đúng là thâm như tàu

em lại rất khoái mấy cái wick wild hunt kiểu này bác ạ. Em short về từ 9490, hôm nay em đặt thoát 1/4 vị thế ở 9185. Thế là nó kéo xuống vừa đủ em take profit.
Chiến thuật của em là stop loss siêu dài. Như hiện tại stop loss của em là ở 10k9. Chứ trước em cũng bị cắn mấy phát stop loss vì mấy cú quét này rồi, nên em chơi vậy cho chắc bài. Bữa cũng thế, em cũng short. Đặt thoát ở 200$ giá xuống và nạp lại 150$ giá lên. Nó kéo xuống chạm điểm thoát xong lại kéo lên nạp lại cho em. hehe :D:D
Mấu chốt vẫn là stop loss cao bác ạ. Em toàn đặt stop loss phải trên 1k$ hoặc 1k5 $ điểm vào lệnh cho chắc. Trong 1 cái diễn biến mà giá đảo lên rồi lại đảo xuống như vầy thì chơi kiểu này yên tâm. Kiểu gì nó cũng vòng về.
Chứ mà vd như trước halving, mà bảo em short kiểu này có mà cháy hết tk haha

Em thấy phát wick vừa rồi chủ yếu để clear long orders. Khả năng cao là sẽ đi lên chẳng ? Các bác thấy sao ạ ? o_Oo_O

em lại rất khoái mấy cái wick wild hunt kiểu này bác ạ. Em short về từ 9490, hôm nay em đặt thoát 1/4 vị thế ở 9185. Thế là nó kéo xuống vừa đủ em take profit.
Chiến thuật của em là stop loss siêu dài. Như hiện tại stop loss của em là ở 10k9. Chứ trước em cũng bị cắn mấy phát stop loss vì mấy cú quét này rồi, nên em chơi vậy cho chắc bài. Bữa cũng thế, em cũng short. Đặt thoát ở 200$ giá xuống và nạp lại 150$ giá lên. Nó kéo xuống chạm điểm thoát xong lại kéo lên nạp lại cho em. hehe :D:D
Mấu chốt vẫn là stop loss cao bác ạ. Em toàn đặt stop loss phải trên 1k$ hoặc 1k5 $ điểm vào lệnh cho chắc. Trong 1 cái diễn biến mà giá đảo lên rồi lại đảo xuống như vầy thì chơi kiểu này yên tâm. Kiểu gì nó cũng vòng về.
Bác đặt slop xa thế, em vốn ít vào lệnh ít và slop cũng hạn chế mỗi lệnh mất mâý chục $ thôi, hết tiền trader khổ hết sức bác ah.

Bác đặt slop xa thế, em vốn ít vào lệnh ít và slop cũng hạn chế mỗi lệnh mất mâý chục $ thôi, hết tiền trader khổ hết sức bác ah.
Vâng, em cũng học theo mấy thanh niên trader kinh nghiệm lâu năm thôi. Bữa em thấy thằng kia short từ 9k5, mà stop loss tới 14k. Nên mới ngộ ra. Thường em đánh 1/10 tài khoản thôi đấy bác, mấy trường hợp mà ko chắc thì đánh 1/15, 1/20. Còn số tiền còn lại là để nó cháy dần đấy :p:p. Thì stop lost sẽ xa.
Thường em đặt vào 10% tk, thì xác định lời từ 3- 10% tk là em sẽ thoát, tức là PnL khoảng từ 30% - 100% đấy. Lần này em kì vọng sẽ xuống thấp hơn nên đang hold. Nãy nó xuống 9175 em thoát 1/4 vị thế, rồi nạp lại lúc lên 9380 1 ít rồi. Nên entry nó còn có 9469. Lúc đầu là 9498 lận. :D:D. Em thấy đánh kiểu này an toàn, mặc dù đôi khi có tốn thời gian 1 chút. Vì em thấy giá hay vòng lên rồi vòng về. stop loss em xa ko sợ cắn. Nên là em chỉ thoát khi có lợi nhuận thôi.

tk em cũng ít à, có mấy trăm $ thôi. Nên ko dám khoe.

Vâng, em cũng học theo mấy thanh niên trader kinh nghiệm lâu năm thôi. Bữa em thấy thằng kia short từ 9k5, mà stop loss tới 14k. Nên mới ngộ ra. Thường em đánh 1/10 tài khoản thôi đấy bác, mấy trường hợp mà ko chắc thì đánh 1/15, 1/20. Còn số tiền còn lại là để nó cháy dần đấy :p:p. Thì stop lost sẽ xa.
Thường em đặt vào 10% tk, thì xác định lời từ 3- 10% tk là em sẽ thoát, tức là PnL khoảng từ 30% - 100% đấy. Lần này em kì vọng sẽ xuống thấp hơn nên đang hold. Nãy nó xuống 9175 em thoát 1/4 vị thế, rồi nạp lại lúc lên 9380 1 ít rồi. Nên entry nó còn có 9469. Lúc đầu là 9498 lận. :D:D. Em thấy đánh kiểu này an toàn, mặc dù đôi khi có tốn thời gian 1 chút. Vì em thấy giá hay vòng lên rồi vòng về. stop loss em xa ko sợ cắn. Nên là em chỉ thoát khi có lợi nhuận thôi.
View attachment 153738
tk em cũng ít à, có mấy trăm $ thôi. Nên ko dám khoe.
Để em nghiên cứu pp của bác, em thấy cách này cũng hay, như lần bác nào short 9k giá lên 10k5 sau đổ về 4k tính ra vẫn lãi chán.

đúng rồi bác. Quan trọng mình cứ xác định đúng xu hướng thôi. Còn nó đi lên đi xuống mặc kệ. Cứ đủ target là mình thoát.
1 là đỡ lo lắng cắn stop loss. Em cứ entry, rồi vứt đấy, lâu lâu kt. Nào chạp điểm thoát tự nó thoát. Ko phải để ý giá nhiều. Thật ra các này cũng ko khác chơi spot là mấy. Kiểu bác mua lúc 9k, xác định 12k thì thoát, ăn 30%. Thì nó có xuống 3k, 4k cũng kệ.
2 là nếu có biến xảy ra, stop mình xa nên cũng có nhiều thời gian hơn để tính toán. VÌ bình thường mấy khi nó đi 1 lèo 1k$ hay 1k5$ đâu. Mình sẽ có thời gian để tính chọn điểm thoát phù hợp để hạn chế thua lỗ. Chứ nhiều khi stop loss gần quá nó phụt phát em ko kịp trở tay.
Cách đây mấy hôm bác nhớ kèo nó vụt lên 10k3 xong về lại 9k3 ko. Đấy, stop loss của em ở 10k6 =)))) tí chết. Sau em vẫn profit như thường.

Điểm liquid của e còn gần hơn điểm SL của bác:D

SL ko để quá gần, còn xa đến thế này thì khác gì gồng lỗ ko SL

Điểm liquid của e còn gần hơn điểm SL của bác:D

SL ko để quá gần, có xa đến thế này thì khác gì gồng lỗ ko SL
Ờ đúng rồi bác. Nói là điểm liquid luôn đấy. Bên Binance nó có cái chế độ isolated khá hay. Nên em thường sử dụng, rồi tính toán chuyển tiền ra vào tài khoản future cho hợp lí.
Bác bảo em là thể loại ko stop loss là chuẩn rồi. haha.
Lúc đầu em cũng chơi kiểu tính toán điểm stop loss này nọ, mà bác cũng thấy đấy, chuẩn bị có big move kiểu gì nó cũng wick để clear stop loss của mình. Em bị mấy phát nên chuyển qua chơi kiểu này bác ạ. Từ đấy em ko còn bị clear nữa, chắc cũng do may mắn nên từ hồi đổi chiến thuật chưa lỗ lệnh nào. Cũng mới tầm hơn tháng nay thôi, 8, 9 lệnh gần đây em chơi kiểu này. Em thấy mấy tay to hay chơi kiểu này, cũng nghiên cứu 1 thời gian rồi, áp dụng rồi thấy cũng hiệu quả chút ít, nên chia sẻ thôi ạ. Tại em cũng bắt bài được 3 phát nó wick để clear lệnh rồi.

Hôm nay em xem chart cũ thì phát hiện ra cái này thầy ạ @Blogdautu .
Thầy xem qua hộ em xem thế nào.
Em thấy là sau giai đoạn "smart money" thì giá BTC sẽ tạo đỉnh siêu cao và giảm dần với các lower high.
Hiện tại thì đang form 1 cái Wyckoff Distribution như ảnh em đính kèm.

Đây là giai đoạn cuối 2017 -> cuối 2018

Đây là từ đầu 2019 tới nay.

Wyckoff Distribution pattern 1:

pattern 2:

Đính kèm

132.3 KB · Xem: 4
Đây là từ đầu 2019 tới nay.

View attachment 153792

Mình ít đánh dài lắm, nhưng mình cũng đang thiên về kịch bản này khi BTC tạo các swing high-low. Mình đang tính viết bài phân tích ngày 22/06 cho kịch bản tuần, giá cũng sẽ hồi tới tầm 9k7-9k9 sau đó diễn ra kich bản phân phối, tạo đà tăng bền vững cho khung tuần sau đó mới tiếp tục rally nhưng phải mất 2-3 tháng.

Mình ít đánh dài lắm, nhưng mình cũng đang thiên về kịch bản này khi BTC tạo các swing high-low. Mình đang tính viết bài phân tích ngày 22/06 cho kịch bản tuần, giá cũng sẽ hồi tới tầm 9k7-9k9 sau đó diễn ra kich bản phân phối, tạo đà tăng bền vững cho khung tuần sau đó mới tiếp tục rally nhưng phải mất 2-3 tháng.
Em cũng ko đánh dài thầy ơi. Mà nghiên cứu để nắm xu hướng chung. Để chọn hướng vào lệnh thôi. Chứ em cũng hay chơi các short scalp thôi, di chuyển tầm 100$ - 150$ giá là em thoát lệnh rồi. :D:D

Sau khi em up bài của em lên twitter. có mấy thanh niên trader thấy cũng "change bias" nè thầy. Hehe

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 221 Xem / 28 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 44 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 594 Xem / 46 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 307 Xem / 2 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên