Phân tích Bitcoin trung hạn ngày 13/04: Vẫn đi đúng trên con đường về 3,000 USD

Nhật Hoài

Active Member
9,520
59,508
Xin chào anh em, hôm nay gần cuối tuần rảnh rỗi nên mình xin cập nhật bài viết “Phân tích Bitcoin dài hạn từ lúc mới sinh ra đến nay: Mục tiêu 3000 USD?” Và mình vẫn giữ nguyên quan điểm rằng Bitcoin phải về mức $3,000 trước khi bắt đầu một đợt bull run mới, mặc dù vừa mới hôm qua ông nội của cryptocurrency vừa phọt lên 1 cú phá luôn $8,000, và ai ai cũng mong chờ rằng bear market đã kết thúc.

Phân tích Bitcoin biểu đồ 1 ngày

Nhìn vào biểu đồ ngày, ta thấy từ giữa tháng 11 năm 2017 đến nay Bitcoin đang hình thành 1 mô hình #tam giác cân - #symmetrical triangle rất lớn, và nếu mình kéo dài đường trendline dưới của tam giác cân này thì sẽ thành mô hình #vai đầu vai - #head and shoulders – với đường cổ trùng với trendline dưới của tam giác cân. Nhưng mình chỉ bàn tam giác cân thôi cho mọi thứ không quá phức tạp. Hai đường xu hướng của tam giác này là các hỗ trợ/ kháng cự rất vững với 3 lần chạm bật cho mỗi đường (mũi tên xanh). Tam giác cân là mô hình chưa xác định, tức là chúng ta chỉ biết giá sẽ đi theo hướng nào một khi thoát khỏi tam giác.

Tuy nhiên cái mình quan tâm hơn cả là đường trendline tăng màu xanh kéo dài từ tận tháng 4 năm ngoái đến nay, tức là đã 1 năm, với 3 lần chạm bật nối 3 đáy thấp nhất của Bitcoin vào tháng 4, 7/2017 và tháng 2/2018. Bitcoin đã rớt xuống đường xu hướng này bằng 1 nến giảm dài với giá đóng gần trùng giá thấp nhất, cùng volume tăng vọt. Và hiện tại có vẻ Bitcoin đang tiến thẳng đến trendline xanh để test nó như 1 kháng cự.

Nếu sau khi chạm trendline xanh tại 8800-9000 mà Bitcoin té xuống, chúng ta có thể thấy Bitcoin rớt thẳng xuống vùng hỗ trợ 4700, tiếp tục test đáy của tam giác cân tại 6800 rồi cuối cùng rớt xuống đường hỗ trợ màu đen bên dưới tại mức giá 3,000 USD.

À quên bàn về đường trendline đen, đây là 1 đường xu hướng mà mình gọi là trendline sinh tử của Bitcoin, vì nó kéo dãi mãi từ khi Bitcoin mới sinh ra cho đến bây giờ (xem hình trên). Và đương nhiên trendline nào kéo dài càng lâu thì càng vững. Bitcoin đã tăng quá nóng đến mức vượt lên khỏi trendline đen mà đi theo trendline xanh, nay nó đã rớt xuống trendline xanh thì cần phải “về với mẹ” trendline đen mới có thể tăng trưởng bền vững hơn. Vùng giá tại đường xu hướng sinh tử này cũng trùng với vùng hỗ trợ $3,000.

Thêm 1 luận điểm nữa, là Bitcoin đã hình thành giao cắt tử thần – Death Cross – giao điểm của MA 50 cắt xuống MA 200. Cả 2 đường MA này đang tạo ra các vùng kháng cự vô cùng vững chắc. MACD đang xoắn lại với nhau nên khá khó đoán, và có vẻ như nó đang có bullish crossover.

Tóm cái váy lại, có 4 lý do khiến mình tin rằng bear market vẫn chưa kết thúc, và chỉ kết thúc khi Bitcoin về $3,000:
  • Bitcoin đã rớt khỏi đường trendline xanh, đợt tăng này là chỉ để test lại nó như 1 kháng cự
  • Mức 8800-9000 mà Bitcoin đang hướng tới trùng với trendline xanh, và cạnh trên của tam giác cân màu đỏ;
  • Bitcoin cần phải về đường xu hướng đen để tăng trưởng bền vững hơn;
  • Và Death Cross chỉ vừa xuất hiện cách đây không lâu.
Anh em cùng vào phân tích cho xôm nhé!

Xem thêm:

>> Phân tích Bitcoin dài hạn từ lúc mới sinh ra đến nay: Mục tiêu 3,000 USD

Giới thiệu sách Trading hay
Khám phá Nghệ thuật Giao dịch Tiền tệ Chuyên nghiệp

Sách được viết bởi FX Trader chuyên nghiệp, có gần 30 năm giao dịch Forex cho các ngân hàng lớn thế giới như Citi, Nomura hay HSBC, đồng thời từng trading cho quỹ đầu cơ có vốn hàng chục triệu đô la
Mình thấy phần lón các phân tích chỉ dừng lại ở 4xxx mà bác cho phóng xuống luôn tới 3000 nên cũng hơi rét, tới 4k mà nhào vô thì dễ ôm đỉnh quạ

Không thể 3000. Rớt tới 5000 là tranh nhau mua roài. Mà 5000 cũng khó. Nên bỏ qua cơn sốt cuối 2017 trên chart

Vậy thì theo anh dự đoán thời điểm nào sẽ rơi thấp như vậy? Em đang mong bão kéo tới đây, tăng cao quá rồi!

theo mình nghỉ nó về 3000 là lúc........ thế chiến thứ III nổ ra!!!!!! cảm nghỉ riêng ko có ý cười bạn đâu nhe!

Nếu Bitcoin có thật sự về được đến 3k thì cũng phải mất 2 - 3 tháng nữa, mà trước đó em ấy phải cán được đích 9k1 - 9k3 cái đã :D

Nếu Bitcoin có thật sự về được đến 3k thì cũng phải mất 2 - 3 tháng nữa, mà trước đó em ấy phải cán được đích 9k1 - 9k3 cái đã :D
Lạc quan thế, mình thì nghĩ chỉ 8k2-8k5 cho phe mua hoảng hốt lên thuyền rồi các thím cá mập trở kèo dump về 6k8-7k3 :D

Xin lỗi nhưng phân tích quá chủ quan phiến diện, trendline éo ai vẽ từ lúc sinh ra cả =)) lại còn vẽ theo mấy năm vãi cả làng, trendline là 1 thứ quá chủ quan chỉ dùng trong ngắn hay trung hạn là đẹp và khả năng đúng gần như 80%, và mỗi khi giá nó đi khỏi trendline giá hay trendline RSI 1 đoạn là mình xóa ngay và đúng là không bao giờ còn tác dụng tham khảo huống chi là cái trendline theo vài năm. Chỉ có cái tam giác to của năm 2017 là thứ quan trọng cần theo dõi lúc này mà thôi

Lạc quan thế, mình thì nghĩ chỉ 8k2-8k5 cho phe mua hoảng hốt lên thuyền rồi các thím cá mập trở kèo dump về 6k8-7k3 :D
8k5 sợ vẫn còn thấp, hiện tại nhiều người nghĩ 9k là ngưỡng cản khó vượt qua, nên thị trường nó sẽ cho lên 9k2 9k3 để ai ôm USDT lên thuyền nốt nó mới dump xuống :D

Flat thường có dạng 3-3-5
Với cú 3 đầu tiên, e đo thấy C = 0.382 A
Cú 3 tiếp theo, e thấy C = 0.618 A
Nên e nghi ngờ Sóng B lớn thuộc dạng sóng Flat, tức là B có khả năng kết thúc tại fib 0.786, 1 hoặc 1.236, e thiên về mức 11k
Còn sóng C lớn, nó buộc phải về mức kết thúc sóng 2 của sóng 5 mở rộng trong đợt Bull Run trước đó, mức 32xx

Với BTC bây giờ mọi phân tích kỹ thuật về dài hạn hay trung hạn đều vô nghĩa hết

8k5 sợ vẫn còn thấp, hiện tại nhiều người nghĩ 9k là ngưỡng cản khó vượt qua, nên thị trường nó sẽ cho lên 9k2 9k3 để ai ôm USDT lên thuyền nốt nó mới dump xuống :D
Đẩy lên 8k giết shortside, xong làm 1 nhịp dứ lên trên 8k 1 chút là đủ để cá dăm mất kiên nhẫn phi lên thuyền hết rồi.
Nếu mình là cá mập thì như vậy xong là xả dc rồi chứ không lãng phí nguồn lực đẩy lên 9k nữa vì đẩy nữa cũng có ai mua đâu (Cá dăm đã lên thuyền 90% rồi hold lệnh chờ 9k chốt thì đẩy lên đấy cho cá dăm hưởng à, ai dại làm thế).
---> Với bạn 9k là vùng chốt lời thì với mình là chốt lỗ ;)

Đẩy lên 8k giết shortside, xong làm 1 nhịp dứ lên trên 8k 1 chút là đủ để cá dăm mất kiên nhẫn phi lên thuyền hết rồi.
Nếu mình là cá mập thì như vậy xong là xả dc rồi chứ không lãng phí nguồn lực đẩy lên 9k nữa vì đẩy nữa cũng có ai mua đâu (Cá dăm đã lên thuyền 90% rồi hold lệnh chờ 9k chốt thì đẩy lên đấy cho cá dăm hưởng à, ai dại làm thế).
---> Với bạn 9k là vùng chốt lời thì với mình là chốt lỗ ;)
vẩn còn nhìu bạn đa nghi giống bạn chưa lên thuyền mà !!!! phải làm thêm vài sóng cho các bạn lên cho vui hihiihihi

vẩn còn nhìu bạn đa nghi giống bạn chưa lên thuyền mà !!!! phải làm thêm vài sóng cho các bạn lên cho vui hihiihihi
Đó là nhận định của bạn, mình ko ý kiến.
Mình chỉ làm theo điều bản thân nghĩ là đúng còn sai thì phải tự chịu lỗ rồi, mình luôn rõ ràng.

Đó là nhận định của bạn, mình ko ý kiến.
Mình chỉ làm theo điều bản thân nghĩ là đúng còn sai thì phải tự chịu lỗ rồi, mình luôn rõ ràng.
đuà cho vui thôi!!! chứ bản thân mình dù ôm vào lúc giá thấp giờ là lời rùi mà nhìn thị trường nhảy cà tưng còn lạnh xương sống ... hoang mang ngồi canh giá sợ nó tuột bán ko kiệp hihiihihi

Xin lỗi nhưng phân tích quá chủ quan phiến diện, trendline éo ai vẽ từ lúc sinh ra cả =)) lại còn vẽ theo mấy năm vãi cả làng, trendline là 1 thứ quá chủ quan chỉ dùng trong ngắn hay trung hạn là đẹp và khả năng đúng gần như 80%, và mỗi khi giá nó đi khỏi trendline giá hay trendline RSI 1 đoạn là mình xóa ngay và đúng là không bao giờ còn tác dụng tham khảo huống chi là cái trendline theo vài năm. Chỉ có cái tam giác to của năm 2017 là thứ quan trọng cần theo dõi lúc này mà thôi
=)) vãi cả xóa ngay. lần sau giữ lại mà canh điểm nó quay lại test. mà ông trước giờ mới chơi crypto thôi hả. khoan kết luận "éo ai" nha, mà rất nhiều "ai" ạ

Tôi thường phân tích BTC trên sàn Bifinex nên khi xem bạn phân tích trên sàn coinbase tôi thấy có thắc mắc, mong bạn giải thích giúp:
1. Trên khung D1 (sàn coinbase) tại sao bạn lại vẽ được cái đường downtrend màu cam, chạm cả 3 đỉnh (20k, 17k2, 11k6x) trong khi không hề chạm đỉnh 8k1 hôm qua?

2. Với tôi vùng 8k này rất quan trọng vì đối với sàn bifinex, thì chỉ cần ngày mai nó đóng cửa trên 8k2 thì chính thức phá downtrend

Đính kèm

67 KB · Xem: 4

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,498 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,574 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 368 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 357 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên