Phân tích BTC Tuần 30.03-04.04 - Elliott Wave Trading

Tu*_Mã_Ý

Active Member
1,432
3,318
Thân chào anh em,

Tuần trước chúng ta đã có những lợi thế với chiến lược ngắn hạn khi mua vùng 5k9 và thoát ra tại vùng 6k9 rất vừa vặn phải không anh em? Tuy nhiên BTC có vẻ suy yếu và không lên được tới vùng 7k1-7k3 như chúng ta chờ đợi, vậy chúng ta hãy cùng phân tích chi tiết trạng thái của BTC lúc này để xem chiến lược cho tuần mới nhé!

Context Martket: Trong một tuần qua giá tiếp tục đi ngang khá khó chịu, tuy nhiên điều này chúng ta đã dự kiến trước đó, đang là vùng giá hồi và tích lũy trước khi tiếp diễn xu hướng do đó giá sẽ di chuyển khá khó chịu với biên độ hẹp.

- Cấu trúc xu hướng:
+ Xu hướng dài hạn - W1: Xu hướng tăng vẫn được duy trì và giá đang tích lũy trong một khung giá lớn
+ Xu hướng trung hạn (Chính) - D1: Xu hướng trung hạn đang là xu hướng giảm và cấu trúc giảm giá vẫn đang được duy trì, đây là chu kỳ hiệu chỉnh của xu hướng dài hạn - W1.
+ Xu hướng ngắn hạn - H4: Xu hướng tăng giá ngắn hạn vẫn được duy trì( chu kỳ hiệu chỉnh của xu hướng trung hạn - D1), Tuy hiên, giá đã không tạo được đỉnh cao hơn đỉnh trước, và đáy mới đang có khả năng phá vỡ đáy gần nhất - 5660, đó là dấu hiệu xu hướng đã suy yếu và có thể kết thúc, nếu giá phá đáy 5660 thì dấu hiệu phá vỡ xu hướng được xác nhận. Mặt khác, độ dốc và và tốc độ tăng chậm lại và bị co hẹp theo mô hình nêm tăng mà chúng ta đã phân tích trong bài trước
+ Xu hướng nhỏ - H1:
Chúng ta có cấu trúc xu hướng giảm (thuận xu hướng chính - D1), nếu cấu trúc này được tiếp diễn với một đáy thấp hơn, cấu chúng xu hướng ngắn hạn sẽ bị phá vỡ

- Pattern: Mô hình nêm tăng - Rising Wedge đã hoàn thành, giá phá xuống khỏi mô hình nêm và thuận theo xu hướng chính, cho thấy xu hướng giảm sẽ được tiếp diễn

- Cấu trúc sóng Elliott: Chúng ta đã hoàn thành sóng 4 dạng tam giác, hiện tại chúng ta đang hình thành sóng (i) trong sóng đẩy 5, đây là giai đoạn ngờ vực, giá giảm từ từ nhà đầu tư vẫn kỳ vọng về cấu trúc tăng giá hồi phục của thị trường.

Strategy: Chiến lược chủ đạo của chúng ta vẫn là bán khống thuận xu hướng.
- Buyer: Chúng ta đã hoàn tất chiến lược mua năng động tốt với giá mua 5k9 và thoát tại 6k9, đây là lợi thế nắm giữ cho chiến lượng dài hạn của chúng ta, và là cơ sở chấp nhận cho các lệnh năng động nếu cần.
- Seller: Chúng ta chờ bán tại vùng 6k6 (sóng ii) khi giá hồi phục lên vùng này kèm tín hiệu đảo chiều như Pinbar , Fakey,...với mục tiêu giá là vùng đáy cũ 4k.

LƯU Ý: Bài chia sẻ là nhật ký giao dịch cá nhân của tôi, đó là nhận định chủ quan dựa trên khối lượng kiến thức và kinh nghiệm thực chiến mà tôi tích lũy được trong quá trình lăn lộn trên thị trường. Anh em nên cân nhắc khi tham khảo và sử dụng cho chiến lược giao dịch của mình và tôi không chịu trách nhiệm về hành động này của bạn. Dù nó hữu ích hay không hữu ích với bạn tôi mong nhận được sự trân trọng của bạn vì nó từ sự tâm huyết của tôi nhằm góp phần phát triển cộng đồng.

"Tương lại tươi sáng luôn ở phía trước nếu bạn không ngừng lỗ lực, kiên nhẫn và tiếp tục nuôi dưỡng niềm đam mê"

Everything is free and I hope everyone respects this dedication. Good luck and Happy trading!

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Với Phân Tích Liên Thị Trường

Quyển sách cung cấp cách thức giao dịch như các tổ chức tài chính chuyên nghiệp, thông qua việc khám phá bức tranh chung, những tác động trong sự kết nối tổng thể thị trường
Vẫn hướng về khả năng rớt xuống tầm 4k3 . Về 3k8 nó tăng mạnh lắm khi có cá voi nhảy vô . Nhưng cá voi giờ đang chết vì cổ phiếu bên ngoài nên khó :(

Sóng i có khi dừng lại ở vùng trên 6k. h1 đang tạo đáy và khả năng có cú hồi lên 6k5 để hoàn thành sóng ii

Hi dạ vì cháu xét theo khung lớn trước rồi mới xét khung nhỏ. Mà thôi dự đoán mà chú, kết quả cũng về đích giống nhau thôi ạ.
Đâu phải con sóng nào cũng đi hết chu kỳ của nó . Mình đánh khung nào ? và view các khung nhỏ hơn để xem điểm entry có thích hợp và đồng nhất không áh.

thêm một yếu tố khá là quan trọng thời điểm này đó là việc các nước bơm tiền quá nhiều ,không biết yếu tố này có ảnh hưởng đến btc không nhưng với vàng thì có lẽ sẽ ảnh hưởng .

Đâu phải con sóng nào cũng đi hết chu kỳ của nó . Mình đánh khung nào ? và view các khung nhỏ hơn để xem điểm entry có thích hợp và đồng nhất không áh.
Dạ cháu cám ơn ạ. Vì cháu mới nghiên cứu nên cũng còn nhiều cái thiếu sót. Chỉ dựa trên macd để phân tích nên cũng có thiếu sót chú ạ. Cháu sẽ tìm hiểu thêm ạ.

Right, e rất đồng tình với bác, View của e là nó đã xong flat 4 và cbi rơi, trading plan là sell ở vung 6k5-6k7 khi có false break out tại đây:

Ngoài ra vs tư cách là người ngâm cứu về elliot e thấy mindset của bác khá ổn và linh hoạt, k bị bias theo sóng. Rất mong được kết bạn với bác để cùng đàm đạo về sóng. Món này e rất thích nhưng vn mình còn hiếm người thực sự hiểu và nghiên cứu về nó như bác.

Right, e rất đồng tình với bác, View của e là nó đã xong flat 4 và cbi rơi, trading plan là sell ở vung 6k5-6k7 khi có false break out tại đây:
View attachment 140946

Ngoài ra vs tư cách là người ngâm cứu về elliot e thấy mindset của bác khá ổn và linh hoạt, k bị bias theo sóng. Rất mong được kết bạn với bác để cùng đàm đạo về sóng. Món này e rất thích nhưng vn mình còn hiếm người thực sự hiểu và nghiên cứu về nó như bác.
Okey bác, trước khi mình sử dụng chuyên sâu sóng EW, mình nghiên cứu rất nhiểu trường phái từ lý thuyết nền tảng Dow (khi bắt đầu gd stock) sau đó đến Candlestick, Priceaction, Wyckoff, VPA, Ichi,... sau đó mình dùng EW để chuyên sâu tổng hợp và sâu chuỗi toàn bộ kiến thức của các trường phái mà mình đã học lấy những thứ hữu dụng bỏ những thứ rườm rà ít ứng dụng gộp lên được cái riêng như hiện tại, theo mình bẩn chất cảu ptkt nhằm lý giải thị trường một cách tốt nhất hiểu sau đó định hướng hướng đi tiếp theo. Do đó, cách dùng và phân tích của mình có khác so với các những người nghiên cứu thuần túy, loại bỏ sự máy móc và hàn lâm của EW, giúp nó thực tiễn hơn và bám sát thị trường. Về cơ bản mn tiếp cận với EW sai cách từ đó khiến nó trở lên trừu tượng và hàn lâm và quy chụp sự thiếu thực tiễn. Bí ẩn chỉ là bí ẩn khi ta chưa khám phá và giành đủ thời gian cho nó.

Chú ơi cháu vẽ lại rồi đây, cám ơn chú nhé. Tại cháu đọc tài liệu thì sóng hiệu chỉnh đi theo mô hình A,B,C nên cứ quất mô hình vào. Giờ vẽ lại thấy đỡ rối hơn ạ
View attachment 140948

Cháu nên hỏi chú tư mã ý vs chú đây này :)), chú kia k chuyên elliot đâu . Anyway muốn học elliot chỉ có vẽ thật nhiều, sai thật nhiều sẽ có kn thôi. Cháu cữ bắt đầu từ sóng đẩy trc, chứ sóng chỉnh nó nhiều dạng lắm, học từ từ thôi

Okey bác, trước khi mình sử dụng chuyên sâu sóng EW, mình nghiên cứu rất nhiểu trường phái từ lý thuyết nền tảng Dow (khi bắt đầu gd stock) sau đó đến Candlestick, Priceaction, Wyckoff, VPA, Ichi,... sau đó mình dùng EW để chuyên sâu tổng hợp và sâu chuỗi toàn bộ kiến thức của các trường phái mà mình đã học lấy những thứ hữu dụng bỏ những thứ rườm rà ít ứng dụng gộp lên được cái riêng như hiện tại, theo mình bẩn chất cảu ptkt nhằm lý giải thị trường một cách tốt nhất hiểu sau đó định hướng hướng đi tiếp theo. Do đó, cách dùng và phân tích của mình có khác so với các những người nghiên cứu thuần túy, loại bỏ sự máy móc và hàn lâm của EW, giúp nó thực tiễn hơn và bám sát thị trường. Về cơ bản mn tiếp cận với EW sai cách từ đó khiến nó trở lên trừu tượng và hàn lâm và quy chụp sự thiếu thực tiễn. Bí ẩn chỉ là bí ẩn khi ta chưa khám phá và giành đủ thời gian cho nó.

Yeah, e chỉ muốn tìm ng để chém sóng cùng thôi, chứ elliot là cái khá hay, chỉ cần chăm chỉ là học đc thui mà. Nhưng hiện tại tìm đc cạ khó quá...

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 26 Xem / 3 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 430 Xem / 28 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 154 Xem / 12 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 1,244 Xem / 2 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên