Phân tích chart price action theo dấu chân thị trường (phần 2)

pipsmaster

Administrator
Đã Xác Nhận
IB Việt Nam
1,528
8,253
Dấu vết thị trường không dễ gì mà theo được nhưng cũng không phải khó, hãy nắm vững kiến thức và cách tư duy đúng đắn thì ta có thể “bắt bài” thị trường. Phần 1 đã có phân tích 1 chart đơn giản rồi rồi, anh em đọc ở đây:

>> Phân tích chart price action theo dấu chân thị trường (phần 1)

[B]Biểu đồ 2 - Phân tích tâm lý thanh giá[/B]

Hôm nay chúng ta cùng phân tích biểu đồ daily của giá vàng:

Điểm 1 – Nhìn từ trái qua chúng ta lưu ý ngay đến mức gần 1360. Kẻ mức kháng cự hiện tại gần mức 1360 từ năm 2017. Đuôi lấp ló ra trên mức kháng cự những 3 lần nhưng vẫn đóng cửa dưới kháng cự chứng tỏ tâm lý của người mua đã “đuối” và kiệt sức rồi, trong khi đà giá giảm thì nhanh hơn giá tăng đúng không? Những người non tay mua vào để nhằm bắt breakout nhưng những nhà giàu lại “đạp” giá xuống lại rất nhanh.

Điểm 2 - Chúng ta có thể thấy hai thanh pin bar tăng rõ ràng hình thành gần ngưỡng hỗ trợ quan trọng tại khu vực 1307. Có ngưỡng kháng cự 1360 và ngưỡng hỗ trợ 1307 rồi nhé mọi người, dựa vào khoảng này để mà theo dõi giá trong tương lai xem sao. Một phạm vi giao dịch rõ ràng đã được thiết lập và câu chuyện trên biểu đồ là giá dao động giữa các mức này và chúng ta cần dự đoán tiếp theo là giá sẽ breakout hướng nào đây.

Điểm 3 - Một điểm false breakout khác, mọi người thấy đó, con người cứ lặp đi lặp lại mãi một sai lầm nhiều lần ( kể cả tôi :D ) điểm tốt ở đây là chúng ta có thể kiếm được lợi nhuận từ sự sai lầm của người khác!

Điểm 4 - Chú ý, sau vài ngày giá đang tính lũy gần vùng hỗ trợ, sau khi giá tăng cao một chút có chăng là xu hướng tăn lại nhưng không ngay lập tức đã “cắm” ngay một cây nến giảm rất mạnh xuyên thủng cả hỗ trợ…có lẽ thị trường đã quyết định xu hướng chăng? Anh em nào làm liều thì sell luôn ở cuối cây nến cũng được cho nó máu. Còn chưa vào ở đây thì cũng không sao, bí kíp vẫn còn, như thường lệ là đợi giá quay ngược trở lên re-test cái hỗ trợ tại 1307 (nay đã thành kháng cự) rồi hẵng sell cho an tâm.

Điểm 5 – Dự đoán đã đúng, giá đi ngược trở lên kiểm tra ngưỡng 1307 để lại 1 cây pin bar, bây giờ mọi tín hiệu đã được xác nhận, xu hướng khả năng cao sẽ đi xuống, tín hiệu bán lớn ở đây rồi, còn chờ gì nữa anh em!

phan-tich-chart-price-action-theo-dau-chan-thi-truong-traderviet-20.jpg

P/s: Mỗi bài 1 ít vậy thôi nhưng rất đáng để anh em đọc đi đọc lại và luyện tập nhé, không phí thời gian đâu. Cảm ơn anh em đã đọc

>> Phân tích chart price action theo dấu chân thị trường (phần 1)

>> Phân tích kỹ thuật price action theo dấu chân thị trường

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Bác Pipmaster có học khóa của Nial Fuller ko hay ở đây có ai đã từng học ko nhỉ. Mình đang định mua course này mà ko biết có hữu ích ko?

nếu là tui thì tui chỉ đánh được điểm 2 đặt buy limit 50% của 2 cây pinbar(do nó quá lớn) và điểm 5 là cây pinbar(vào lệnh thị trường). Vì nó ở vị trí kháng cự hỗ trợ mạnh với cây pinbar điểm 5 còn nằm trên trendline với Fibo 50 của sóng giảm mạnh trước đó nữa. Ghét nhất tail bar =))). Đánh mà gặp nó ở vị trí đẹp cỡ nào tui cũng ko bao giờ vô lệnh.

nếu là tui thì tui chỉ đánh được điểm 2 đặt buy limit 50% của 2 cây pinbar(do nó quá lớn) và điểm 5 là cây pinbar(vào lệnh thị trường). Vì nó ở vị trí kháng cự hỗ trợ mạnh với cây pinbar điểm 5 còn nằm trên trendline với Fibo 50 của sóng giảm mạnh trước đó nữa. Ghét nhất tail bar =))). Đánh mà gặp nó ở vị trí đẹp cỡ nào tui cũng ko bao giờ vô lệnh.
lệnh stop cũng rất hữu dụng mà cụ, cụ có thể dùng linh hoạt với lệnh stop

Bác Pipmaster có học khóa của Nial Fuller ko hay ở đây có ai đã từng học ko nhỉ. Mình đang định mua course này mà ko biết có hữu ích ko?
cụ vào trang learntotradethemarket.com của Nial Fuller, nhiều bài free đủ cho cụ ngâm cứu vài năm rồi:)), còn khóa học của ông này cũng rẻ mà, mấy chai thôi, đầu tư học cũng dc, chỉ có điều là ko phải tiếng Việt.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,602 Xem / 80 Trả lời
  • TraderViet News trong Chuyện bên lề 241 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 446 Xem / 24 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,134 Xem / 83 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 337 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 121 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 198 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên