Phân tích chéo trong trading là gì và cách tận dụng nó trong giao dịch

Fliter

Editor
Trial mod
396
3,293
Giao dịch forex về cơ bản cũng giống như giao dịch những hàng hóa khác, nhưng khi nhìn sâu hơn vào bản chất chúng lại có những điểm hoàn toàn khác biệt. Điển hình, khi bạn giao dịch những loại hàng hóa khác, bạn chỉ giao dịch trên duy nhất một loại; với giao dịch tiền tệ bạn đang giao dịch với hai loại hàng hóa (những đồng tiền trong một cặp tiền) và mỗi đồng tiền đó lại có những điểm mạnh/yếu riêng của nó.

Điều này là cho việc giao dịch trở nên phức tạp hơn, tuy nhiên ở phía còn lại, bạn có thể tận dụng điều này để tạo ra một lợi thế.

Bản chất của giao dịch ngoại hối

Bản chất của giao dịch ngoại hối chính là tìm kiếm sự “phân cực” giữa hai đồng tiền, một mạnh và một yếu. Sự chênh lệch càng nhiều dẫn đến mức độ biến động càng cao. Và đây chính là điểm mà chúng ta có thể tận dụng để có được lợi thế đã nói ở trên.

Bằng cách chọn lựa những cặp tiền “phân cực” mạnh chúng ta có thể gia tăng cơ hội giá di chuyển theo hướng mà chúng ta phán đoán (mua đồng tiền đang tăng mạnh và bán đồng tiền đang suy yếu).

Nếu bạn có thể phân tích hành động giá, khoanh vùng những đồng tiền mạnh/yếu và tìm một sự liên kết giữa chúng, bạn sẽ có được lợi thế.

Làm thế nào để tìm ra một cặp “phân cực” mạnh?

Phương pháp mà chúng ta áp dụng khá đơn giản, không như cái tên của nó, quá trình gồm 3 bước cơ bản:
  • Trước tiên, chúng ta chọn ra những cặp thường được giao dịch nhiều nhất, đây thường là những cặp gắn liền với đồng USD.
  • Tiếp đến, bạn dùng những công cụ phân tích kỹ thuật kết hợp hành động giá để tìm ra những đồng tiền nào đang đi ngược với đồng bạc xanh nhiều nhất.
  • Cuối cùng, bạn tìm một cặp tiền chứa cả đồng tiền đang mạnh với đồng đang yếu (không phải USD) và giao dịch với chúng.
Hãy cùng xem qua một ví dụ:
Hai hình minh họa bên dưới là của cặp EURUSD và AUDUSD trên khung daily. Bạn có thể dễ dàng nhận thấy đồng EUR đã sụt giảm mạnh ra sao so với đồng bạc xanh. Giá rớt từ 1.4330 xuống còn 1.2300, khoảng 2000 pips.

phan-tich-cheo-trong-trading-la-gi-va-cach-tan-dung-no-trong-giao-dich1.png

[EURUSD-Daily]

phan-tich-cheo-trong-trading-la-gi-va-cach-tan-dung-no-trong-giao-dich2.png

[AUDUSD-Daily]
Cùng thời điểm đó, động AUD có biến động ngang, lên rồi xuống, biên độ chỉ vào khoảng 300 pips.

Chuyển sang cặp tiền EURAUD, bạn nghĩ rằng đồng nào là đồng đang thắng thế? Với một cặp giữa đồng tiền yếu vs đồng tiền mạnh như thế này, bạn nên cân nhắc bán ra. Ngược lại đối với một cặp là sự kết hợp của đồng mạnh vs đồng yếu, bạn nên cân nhắc mua vào.

phan-tich-cheo-trong-trading-la-gi-va-cach-tan-dung-no-trong-giao-dich3.png

[EURAUD-Daily]
Bạn có thể thấy giao dịch không nhất thiết phải luôn phức tạp, đầy rẫy những chỉ báo, chỉ cần bạn nắm được cách phân tích hành động giá, đọc cấu trúc thị trường rồi kết hợp chúng với những thủ thuật như trên, việc tìm kiếm ra những good trade sẽ trở nên đơn giản hơn nhiều.

Anh em thấy thủ thuật này thế nào, nếu có kinh nghiệm “xài” món này thì hãy cùng chia sẻ bên dưới nhé!

Thanks for reading,
Nguồn 2ndSF

>> Giao dịch với mô hình giá– Hướng dẫn cụ thể và chi tiết nhất

>> Các cấu trúc giá tích lũy và cách giao dịch với những mô hình này - Lưu ý

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Cảm ơn bác. Về logic thì nó như thế có tính bắc cầu nhưng thực tế thị trường ko dễ ăn như vậy. Nó giống xập xám chướng chứ ko phải bài 3 lá.

Cảm ơn bác. Về logic thì nó như thế có tính bắc cầu nhưng thực tế thị trường ko dễ ăn như vậy. Nó giống xập xám chướng chứ ko phải bài 3 lá.
ý mình không phải giao dịch chỉ dựa vào pp này, nó chỉ là một cách để mình tìm những cặp có xác suất cao hơn thôi, vẫn phải áp dụng pp phân tích khác như bt
ps: mình chỉ biết chơi 3 lá, ko biết xập xám :p

ý mình không phải giao dịch chỉ dựa vào pp này, nó chỉ là một cách để mình tìm những cặp có xác suất cao hơn thôi, vẫn phải áp dụng pp phân tích khác như bt
ps: mình chỉ biết chơi 3 lá, ko biết xập xám :p
Tôi cũng tham khảo theo kiểu này nhưng nó vẫn sai nhưng đó là bước phải làm khi trader.
Ps bài 3 lá thì a thắng b, mà b thắng c thì đương nhiên a thắng c.
Xập xám thì khác, a thắng b, b thắng c, có khi a lại thua c. Bởi vậy mới kêu là chướng ;)

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 104 Xem / 1 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,892 Xem / 14 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 677 Xem / 42 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 192 Xem / 19 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,430 Xem / 86 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên