Phân tích chỉ số Dax và FTSE 100 phiên Âu ngày 28/02 - Liệu đây có phải là dấu hiệu đảo chiều?

Phân tích chỉ số Dax và FTSE 100 phiên Âu ngày 28/02 - Liệu đây có phải là dấu hiệu đảo chiều?

Phương Thúy

Editor
Trial mod
6,384
29,032
Chào mọi người. Hôm nay chúng ta tiếp tục phân tích chỉ số Dax và FTSE 100. Gần cuối tháng nên rất có thể các nhà đầu tư bắt đầu thoát lệnh và chốt lời. Nên việc giao dịch trong ngày cuối tháng của chúng ta vẫn nên cẩn thận hơn. Cùng phân tích biểu đồ ngày hôm nay xem chúng ta có thể kiếm tiền ăn tối được không nào?

BIỂU ĐỒ FTSE 100 KHUNG H1

Ngày hôm qua FTSE đã không thèm ngó ngàng đến lệnh chờ bán của chúng ta mà đâm thẳng xuống luôn. Tuy nhiên không việc gì phải tiếc anh em ạ. Tiếp tục phân tích xem FTSE 100 của chúng ta hôm nay có dấu hiệu nào khả nghi không nào.

Có thể các FTSE 100 thường xuyên tạo ra những vùng cung/cầu có giá trị. Đây là một mẹo nhỏ trong phân tích chỉ số FTSE100 dựa vào Price Action. Cũng giống như những ngày trước, FTSE lại tạo ra một vùng cầu rõ ràng hơn hai ngày trước đó, đây đồng thời cũng là vùng giằng co và là vùng cản của những đỉnh đáy trước đó. Xem ra chúng ta có được một vùng cản co thể dùng để lên chiến lược cho ngày hôm nay rồi nhé.

Đầu tiên mình vẫn phải lưu ý lại, hôm nay là cuối tháng, rất có khả năng các nhà đầu tư sẽ chốt lời vào thời điểm này, thêm vào đó, giá ngày hôm qua đã test lại vùng đáy màu xanh và tạo nên setup mua lên tại đây. Vậy nên rất có thể ngày hôm nay sẽ xuất hiện sóng hồi trong Downtrend hiện tại trên H1 của FTSE. Vấn đề sóng hồi này đi được bao xa thì tuy thuộc vào khối lượng giao dịch trong ngày hôm nay. Điều đó cũng có nghĩa là, chiến lược của chúng ta hôm nay có thực hiện được hay không tùy thuộc vào sóng hồi này.

Tuy nhiên mình vẫn lên kịch bản giao dịch ngày hôm nay, chúng ta sẽ chờ bán tại vùng cản số 3. Tuy nhiên các bạn để ý cách mà giá phản ứng tại cản nhé.

BIỂU ĐỒ DAX KHUNG H1

Dax đã có dấu hiệu yếu đi rõ rệt, ngoài lực tăng yếu dần thì vùng đỉnh ngày hôm qua tạo được không có sự bứt phá, thêm vào đó mô hình 2 đỉnh được tạo thành khi Uptrend đã hoạt động được một khoảng thời gian. Và một điểm nữa các bạn có nhớ không, hôm nay là ngày cuối tháng, cũng sẽ ảnh hưởng ít nhiều đến quyết định giao dịch của nhiều nhà đầu tư.

Các dấu hiệu đảo chiều liên tục xuất hiện, Vậy có thật giá sẽ đảo chiều hay không???

Trước tiên giá có đảo chiều hay không thì không ai có thể biết trước được nhưng khả năng tại đây sẽ xuất hiện môt cú hồi sâu là khá cao. Còn về việc cú hồi này có làm đảo chiều được hay không thì chúng ta phải đợi thêm mới đánh giá được.

Các bạn chú ý vào đường màu đỏ trên hình, đây là vùng cản quan trọng trong xu hướng tăng hiện tại của Dax đồng thời cũng là vùng neckine của mô hình 2 đỉnh. Vậy nên nếu giá phá vỡ vùng cản này thì lại thêm một dấu hiệu đảo chiều nữa.

Tóm lại, chiến lược gia dịch Dax ngày hôm nay đó là "không mua". Chúng ta ưu tiên bán, tuy nhiên, chúng ta cần giá phá vỡ vùng cản quan trọng (đường màu đỏ). sau đó chờ giá hồi về và thực hiện lệnh bán xuống.

Có vẻ như các dấu hiêu hôm nay không ủng hộ chú Bò nhà ta cho lắm.Trên đây là một vài dòng phân tích và nhận định hai chỉ số Dax và FTSE 100. Bạn nào có góp ý gì xin cứ để lại comment cho mình nhé. Thanks!

Happy Trading :):)

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác
Chỉnh sửa lần cuối:
Mình xin góp ý là bạn nên cộng thêm các tin cơ bản vào bài phân tích. Như vậy AE sẽ có cái nhìn toàn cục hơn. Ví dụ : chiều nay là 1 loạt tin của Germany và Châu Âu như CPI, . . .sẽ rất ảnh hưởng đến DAX. 14h , Import của Đức -0.2% so với dự kiến đã làm DAX rớt 11.460 xuống 11.408. Thanks bạn nhiều

Mình xin góp ý là bạn nên cộng thêm các tin cơ bản vào bài phân tích. Như vậy AE sẽ có cái nhìn toàn cục hơn. Ví dụ : chiều nay là 1 loạt tin của Germany và Châu Âu như CPI, . . .sẽ rất ảnh hưởng đến DAX. 14h , Import của Đức -0.2% so với dự kiến đã làm DAX rớt 11.460 xuống 11.408. Thanks bạn nhiều
Ok bạn :):):)

Anh thấy kết hợp các chỉ số châu Âu, theo dõi NIKKEI và S&P500, mình đánh chỉ số VNindex/ hợp đồng tương lai của Phái sinh cũng vui lắm Thúy.
Không mất phí quy đổi ngoại tệ!

Mấy ông nhà mình nói phét về triển vọng KT VN vậy thôi, chứ vnindex phụ thuộc nhiều vào các thị trường lớn lắm, đánh nó rất vui .

Anh thấy kết hợp các chỉ số châu Âu, theo dõi NIKKEI và S&P500, mình đánh chỉ số VNindex/ hợp đồng tương lai của Phái sinh cũng vui lắm Thúy.

Mấy ông nhà mình nói phét về triển vọng KT VN vậy thôi, chứ vnindex phụ thuộc nhiều vào các thị trường lớn lắm, đánh nó rất vui .
Đánh như thế nào vậy ? Bạn chỉ giúp. Thanks

Đánh như thế nào vậy ? Bạn chỉ giúp. Thanks

Đánh như nào để thắng, hay để thua vậy bạn :D

Mình thì chưa đánh chỉ số nhiều, nhưng thấy một số cái hay như thế này:
1. Chênh lệch múi giờ;
2. Ảnh hưởng địa chính trị;
3. VN giờ bán vốn CP cho nước ngoài nhiều rồi, bị nc ngoài chi phối;
4. Đọc nhiều chart khác nhau như SP, NASDAQ, DJ, NIKKEI, HANGSENG, DAX, CAC.v.v... của các thị trường lớn, sẽ cho mình một "cảm giác" về thị trường toàn cầu.

Thời gian gần đây mình trúng 1 CP có Nhật đầu tư mua CP, rất vui:D

Đó, chỉ chia sẻ đc vậy thôi, mình biết trade chứ không biết giảng đạo :)

VNIndex/Hợp đồng phái sinh em cũng chưa thử tìm hiểu sâu, nên cũng chưa có bài viết nào. Nhưng trên TraderViet có anh @The Blade hay viết phân tích về VNIndex mỗi ngày nè anh @quocquang

Đánh như nào để thắng, hay để thua vậy bạn :D

Mình thì chưa đánh chỉ số nhiều, nhưng thấy một số cái hay như thế này:
1. Chênh lệch múi giờ;
2. Ảnh hưởng địa chính trị;
3. VN giờ bán vốn CP cho nước ngoài nhiều rồi, bị nc ngoài chi phối;
4. Đọc nhiều chart khác nhau như SP, NASDAQ, DJ, NIKKEI, HANGSENG, DAX, CAC.v.v... của các thị trường lớn, sẽ cho mình một "cảm giác" về thị trường toàn cầu.

Thời gian gần đây mình trúng 1 CP có Nhật đầu tư mua CP, rất vui:D

Đó, chỉ chia sẻ đc vậy thôi, mình biết trade chứ không biết giảng đạo :)
Không, ý mình là mở TK ở đâu để đánh VN30. Thanks bạn nhiều

VNIndex/Hợp đồng phái sinh em cũng chưa thử tìm hiểu sâu, nên cũng chưa có bài viết nào. Nhưng trên TraderViet có anh @The Blade hay viết phân tích về VNIndex mỗi ngày nè anh @quocquang
Các anh em bên đó thuần ptkt quá em à, anh hầu như không biết ptkt nên không theo kịp.
Dù sao thì, cũng cố gắng tìm hiểu xem sao.
Thank you!

Không, ý mình là mở TK ở đâu để đánh VN30. Thanks bạn nhiều

Mình đăng ký bên ssi, quỹ của ssi mô hình hóa các cp vn30 và cho ra một cái chỉ số quỹ, nghĩa là ndt có thể mua chỉ số đó, nắm giữ, nó lên thì chốt lời, nó xuống thì lỗ, cái này gọi là QUỸ MỞ.

Ssi còn cung cấp các chỉ số quỹ ĐÓNG, mua cái này và nắm giữ thì tiền mình sẽ thành vốn cho người quản lý quỹ giao dịch, mình sẽ ko biết họ mua, bán cp hay trái phiếu nào. Nếu quỹ tăng trưởng thì ăn, co lại thì chịu lỗ.

Chỉ số quỹ mở thì chỉ đánh lên ( bullish) và không đánh xuống đc.

Chứng khoán phái sinh hiện nay có duy nhất là futures/ hợp đồng tương lai của chỉ số vnindexx, cái này buy,sell như forex nhưng lời lỗ tính trong ngày, phí quản lý là 400k đến 2 tr/ tháng, bất kể bạn lời hay lỗ.
Ck phái sinh của vn hiện nay gọi là cho có, chưa có mô hình và hệ thống để tính giá quyền chọn, nên bạn mua ck cơ sở nhưng ko có quyền chọn bán để mua nhằm hedging. Hợp đồng lãi suất, swap và hợp đồng tương lai cho các loại hàng hóa thì càng không có.

Mình đăng ký bên ssi, quỹ của ssi mô hình hóa các cp vn30 và cho ra một cái chỉ số quỹ, nghĩa là ndt có thể mua chỉ số đó, nắm giữ, nó lên thì chốt lời, nó xuống thì lỗ, cái này gọi là QUỸ MỞ.

Ssi còn cung cấp các chỉ số quỹ ĐÓNG, mua cái này và nắm giữ thì tiền mình sẽ thành vốn cho người quản lý quỹ giao dịch, mình sẽ ko biết họ mua, bán cp hay trái phiếu nào. Nếu quỹ tăng trưởng thì ăn, co lại thì chịu lỗ.

Chỉ số quỹ mở thì chỉ đánh lên ( bullish) và không đánh xuống đc.

Chứng khoán phái sinh hiện nay có duy nhất là futures/ hợp đồng tương lai của chỉ số vnindexx, cái này buy,sell như forex nhưng lời lỗ tính trong ngày, phí quản lý là 400k đến 2 tr/ tháng, bất kể bạn lời hay lỗ.
Ck phái sinh của vn hiện nay gọi là cho có, chưa có mô hình và hệ thống để tính giá quyền chọn, nên bạn mua ck cơ sở nhưng ko có quyền chọn bán để mua nhằm hedging. Hợp đồng lãi suất, swap và hợp đồng tương lai cho các loại hàng hóa thì càng không có.
cám ơn @quocquang nhiều.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 209 Xem / 6 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 86 Xem / 13 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,368 Xem / 85 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 252 Xem / 13 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,110 Xem / 41 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên