Phân tích cơ bản crypto tuần 05/11 - 11/11: Một vài điều cần lưu ý để trade coin hiệu quả

Phân tích cơ bản crypto tuần 05/11 - 11/11: Một vài điều cần lưu ý để trade coin hiệu quả

Nhật Hoài

Active Member
9,576
59,533
Đến hẹn lại lên, cứ thứ Hai hàng tuần là lúc chúng ta cùng ngồi lại bàn về các mặt cơ bản của thị trường crypto để có định hướng trade trong tuần. Thực ra các nhân tố cơ bản của crypto thì không có nhiều, và thường khó mà biết được ảnh hưởng của chúng lên thị trường là gì, tất cả đều bắt nguồn từ kinh nghiệm cá nhân mình thấy được trong quá khứ. Anh em forex trader mới gọi là sướng, tin tức cơ bản đã có lịch sẵn, còn ở đây chúng ta đành… mò thôi.

Mục phân tích cơ bản crypto hôm nay mình muốn bàn về 3 yếu tố: Sự ảnh hưởng của Tether USDT, dòng tiền từ nhà đầu tư tổ chức và chu kỳ Bitcoin hàng năm.

Tether USDT

Ai cũng biết Tether USDT là đồng crypto có giá trị được niêm yết theo giá đồng đôla được sử dụng trong lưu thông nhiều nhất trên thị trường crypto, và công ty đứng sau nó là Tether và sàn giao dịch Bitfinex. Mọi chuyện sẽ không có gì để nói nếu Tether giữ đúng cam kết có đủ số USD dự trữ theo đúng số USDT đang lưu thông trên thị trường, mọi lùm xùm bắt đầu nổi lên tiếp nối các hành vi che đậy của Tether như mời các đối tác kiểm toán đã có mối quan hệ mật thiết từ trước, vv. Nghiêm trọng hơn, gần đây có hiện tượng giá USDT bị dump 15% vào hôm 15/10 làm cho hàng loạt các đồng coin niêm theo giá USDT pump mạnh. Mới hôm qua USDT cũng bị dump 5% khiến BTC và nhiều Altcoin tăng giá dù không hề có lực mua.

Trong bài viết Tether USDT – Bifinex: Tình hình hiện tại và crypto trader nên làm gì, mình có viết:

Chung quy lại 1 đồng stable coin cũng chỉ là 1 đồng cryptocurrency, và nó hoạt động hoàn toàn dựa trên niềm tin. Nếu niềm tin bị ảnh hưởng và mất đi, nó sẽ nhanh chóng sụp đổ. Vụ USDT sụp giá 15% trưa nay đã cho thấy niềm tin của cộng đồng về USDT đang sụt giảm nghiêm trọng. Người ta nói chuyện gì có lần đầu sẽ có lần thứ hai, USDT hoàn toàn có thể mất giá nặng hơn trong tương lai, thậm chí bị sợ hãi bán tháo và sụp đổ. Đồng ý rằng USDT tồn tại rộng rãi trên rất nhiều sàn crypto lớn, nhưng khi 1 đồng crypto bị mất niềm tin và không đủ tiêu chuẩn để list lên sàn, chủ sàn hoàn toàn có khả năng delist nó xuống. Việc delist này không có gì là lạ, Bitcoin Gold, BitShares và Bitcoin Private đã bị Bittrex delist rồi.

Đúng như dự đoán, USDT vừa mới bị dump lần thứ hai. Nhìn biểu đồ trên, anh em thấy rõ ràng USDT đang ngày có xu hướng có nhiều biến động và hiếm khi chạm được mức 1$, tức là trong tương lai sẽ có nhiều vụ Tether bị dump nữa, thậm chí sẽ sụp đổ trong tương lai. Sắp tới Tether USDT nên là 1 trong các nhân tố anh em cần quan tâm.

Dòng tiền từ nhà đầu tư tổ chức

Chúng ta đã nghe qua rất nhiều tin tức về việc các nhà đầu tư tổ chức đang chuẩn bị để tham gia vào thị trường crypto nhưng vẫn chưa có một báo cáo nào cho con số chính xác. Ngày 31/10 vừa qua ngân hàng đầu tư Morgan Stanley đã phát hành 1 bản báo cáo xác nhận rằng nhà đầu tư tổ chức đang tham gia vào thị trường crypto. Mới đây, ngày 1/11, Grayscale Investments, công ty con của quỹ đầu tư crypto mạo hiểm Digital Currency Group, đã huy động được hơn 330 triệu đô từ cả nhà đầu tư hiện tại và mới. Điều này cho thấy việc Bitcoin và toàn thị trường crypto sụt giảm mạnh trong 10 tháng qua không ảnh hưởng tiêu cực tới mối quan tâm từ nhà đầu tư tổ chức. Họ vẫn coi crypto là 1 kênh đầu tư tiềm năng có thể sinh lợi lớn.

“Việc Bitcoin giảm giá nguyên 1 năm vừa qua đã không ngăn cản các khách hàng hiện tại của chúng tôi bỏ thêm vốn vào để đầu tư. Dòng tiền đổ vào các tài sản crypto thực sự đang rất mạnh bất kể sụt giảm giá. Nhà đầu tư đang tận dụng thị trường giảm này để tham gia an toàn hơn. Giá giảm vẫn không làm chậm lại tốc độ đầu tư, thực ra nó đã giúp chúng tôi có thêm nhiều mối quan hệ hơn.”, Michael Sonnenshein, giám đốc Grayscale Investments phát biểu.

Không chỉ có Grayscale, nhiều quỹ đầu tư crypto khác cũng huy động được các khoản vốn khổng lồ: Panteral Capital và Ikigai Asset Management cũng đều huy động được hơn 100 triệu đô. Điều này càng khẳng định khả năng dòng tiền tổ chức đổ vào thị trường khiến thị trường đạt được các mốc cao mới.

Xem thêm: Các lý do tại sao nhà đầu tư tổ chức chưa tham gia thị trường Crypto

Chu kỳ Bitcoin hàng năm

Mình đã trình bày ý tưởng này trong bài viết Chu kỳ giá Bitcoin như thế nào vào tháng 11 hàng năm?, anh em có thể xem lại để hiểu rõ ràng hơn. Mình đã đi đến một vài kết luận như sau:
  • BTC đi ngang 4 năm vào các năm 2011, 2014, 2015, 2016. Trong đó 2011 là tạo đáy cho xu hướng tăng dài hạn đầu tiên; 2014 là đi ngang tiếp diễn xu hướng giảm; 2015 và 2016 đi ngang tiếp diễn xu hướng tăng;
  • BTC có xu hướng tăng mạnh vào 2013 và 2017;
  • Có vẻ như có một chu kỳ xảy ra ở đây: tích luỹ tăng --> tích luỹ tăng --> tăng mạnh --> tích luỹ giảm --> tạo đáy. Nếu đúng như vậy thì tháng 11 năm nay 2018 sẽ là giai đoạn tích luỹ giảm tương tự 2014 vì năm trước đó đã là tăng mạnh (tăng mạnh --> tích luỹ giảm).
Tháng 11 này có thể sẽ là tháng chuyển tiếp cho 1 đợt biến động mạnh tiếp theo của BTC và toàn thị trường, nhưng là để giảm tiếp hay đảo chiều tăng thì chưa biết được.

Trên đây là vài yếu tố cơ bản mà anh em cần lưu ý khi trade coin trong tuần 05-11/11 và xa hơn là trong tháng 11. Anh em thấy hữu ích thì để lại 1 like nhé!

Xem thêm

>> Phân tích cơ bản crypto tuần 29/10 - 04/11: Một vài điều cần lưu ý để trade coin hiệu qu

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Chờ đội Bò hoặc Gấu phá tam giác thôi bác. M nghĩ chắc cũng sắp có lời giải cho tháng 11 rồi khi mà a bít đang có dao động ở biên độ hẹp khi đi vào góc tam giác. chờ 1 cú breakout xác nhận xu hướng ngắn hạn mới cuối năm thôi :D

tỷ lệ giảm cao không bác Hoài ơi. đang giữ vốn chờ thời vào kiếm ít ăn tết bác ah
p/s: mà bác Hoài cho mình hỏi diễn đàn mình có phân tích về giá dầu không bác, mình tìm mà ko thấy

tỷ lệ giảm cao không bác Hoài ơi. đang giữ vốn chờ thời vào kiếm ít ăn tết bác ah
p/s: mà bác Hoài cho mình hỏi diễn đàn mình có phân tích về giá dầu không bác, mình tìm mà ko thấy
khả năng giảm là khá thấp nha bác, vì marketcap toàn thị trường đang đi lên rất vững
giá dầu thì không có phân tích, nhưng nếu bác yêu cầu thì em sẽ gửi 1 bài cho bác hehe

khả năng giảm là khá thấp nha bác, vì marketcap toàn thị trường đang đi lên rất vững
giá dầu thì không có phân tích, nhưng nếu bác yêu cầu thì em sẽ gửi 1 bài cho bác hehe
không biết tầm cuối tuần này thị trường đã phá tam giác tạo xu hướng mới chưa nhỉ. ở trong thì ko sao, mấy ngày nay tự dưng cảm giác fomo qúa bác ah :D:D
bác gửi giúp hộ mình hoặc link để mình tự cập nhật theo tuần hoặc tháng luôn, vì cv dạo này cần thông tin giá mấy bạn này để forecast giá material :(

không biết tầm cuối tuần này thị trường đã phá tam giác tạo xu hướng mới chưa nhỉ. ở trong thì ko sao, mấy ngày nay tự dưng cảm giác fomo qúa bác ah :D:D
bác gửi giúp hộ mình hoặc link để mình tự cập nhật theo tuần hoặc tháng luôn, vì cv dạo này cần thông tin giá mấy bạn này để forecast giá material :(
Screen Shot 2018-11-06 at 11.21.02 AM.png

oil của bác là em nào bác nói để em pt cho, khi nào bác muốn cập nhật thì cứ gửi tin nhắn hoặc comment vào bài em

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 830 Xem / 6 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,152 Xem / 57 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 305 Xem / 20 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 302 Xem / 7 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,913 Xem / 14 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,460 Xem / 86 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên