Phân tích cơ bản crypto tuần 10/12 - 17/12: Nỗi sợ bao trùm

Nhật Hoài

Active Member
9,576
59,533
Chuyên mục Phân tích cơ bản crypto hàng tuần lần này của @Nhật Hoài sẽ tập trung vào tình hình tiêu cực trên thị trường tài chính toàn cầu vì căng thẳng dâng cao trong cuộc chiến thương mại giữa Washington và Bắc Kinh do vụ con gái Chủ tịch tập đoàn Huawei bị bắt tuần trước và đang đối diện án tù vài chục năm, cộng thêm báo cáo lao động đáng thất vọng của Mỹ, và khả năng FED sẽ chậm nâng lãi suất trong thời gian tới. Những chuyển biến này gây ảnh hưởng tới thị trường crypto như thế nào thì mời anh em cùng đọc.

Chứng khoán toàn cầu giảm điểm mạnh

Thị trường chứng khoán toàn cầu đang trải qua 1 đợt giảm điểm nặng nề kể từ ngày Thứ hai, khi chứng khoán Mỹ và châu Á trượt dài trước những lo lắng về sự trì trệ của nền kinh tế và nỗi sợ rằng căng thẳng dâng cao trong cuộc chiến thương mại Mỹ Trung có thể xoá tan cơ hội của 1 thoả thuận giữa 2 bên.

Meng Wanzhou

Tâm điểm của thị trường tài chính toàn cầu thời điểm này là căng thẳng giữa Mỹ và Trung Quốc về vụ con gái chủ tịch tập đoàn Huawei bị bắt. Bà Meng Wanzhou bị bắt giữ hôm 1-12 ở Canada theo yêu cầu từ phía Mỹ và đối mặt với cáo buộc gian lận liên quan đến hoạt động kinh doanh với Iran (bị cho là vi phạm lệnh trừng phạt của Washington). Thứ trưởng Ngoại giao Trung Quốc Le Yucheng đã triệu tập Đại sứ Canada John McCallum để phản đối và kêu gọi Ottawa trả tự do cho bà Meng ngay lập tức hoặc đối mặt với những hậu quả nghiêm trọng. Con gái nhà sáng lập Huawei Ren Zhengfei sẽ bị giam giữ ít nhất đến ngày 10-12 trước khi đối mặt phiên tòa quyết định khả năng tại ngoại của bà. Đợt bắt giữ này được coi là 1 mối nguy cho căng thẳng thương mại giữa Trump và Tập.

Như vậy, với tình hình tiêu cực trên thị trường chứng khoán, các nhà đầu tư sẽ bật công tắc tâm lý Risk Off - tâm lý tránh né rủi ro mỗi khi có căng thẳng về chính trị trên toàn cầu, với dấu hiệu là dòng tiền sẽ thoát khỏi các kênh đầu tư rủi ro như chứng khoán, điển hình là cryptocurrency, để chảy vào các tài sản an toàn như đồng JPY hay Vàng và kim loại quý. Rõ ràng việc mua vào trên thị trường crypto sắp tới là không khôn ngoan, trong khi xu hướng chủ đạo của thị trường tài chính toàn cầu đang là bán ra.

Bên cạnh đó, cryptocurrency, đứng đầu là Bitcoin, chưa bao giờ được coi là tài sản an toàn (safe heaven) dùng để tránh rủi ro mỗi khi thị trường sợ hãi. Bằng chứng là thị trường crypto có xu hướng đi theo thị trường chứng khoán, sẽ giảm điểm mạnh mẽ mỗi khi chế độ Risk Off được nhà đầu tư bật lên. Crypto đang được coi là kênh đầu tư rủi ro bật nhất toàn cầu, không phải safe heaven.

Vàng tăng và USD index giảm mạnh - Dấu hiệu của tâm lý Risk Off

Vàng đang án ngữ tại mức cao nhất kể từ tháng Bảy và đã đạt mức tăng trong tuần cao nhất kể từ tháng Tám, trước tình hình trì trệ của nền kinh tế và căng thẳng trong cuộc chiến thương mại. Đây là dấu hiệu rõ ràng nhất của tâm lý Risk Off, khi nhu cầu tài sản an toàn tăng lên. Vàng đã hồi phục gần 7% kể từ đáy thấp nhất suốt 19 tháng chạm vào giữa tháng Tám.

Kỳ vọng của thị trường về 1 đợt tăng lãi suất của FED vào năm 2019 giảm đi mạnh mẽ, khi chủ tịch FED Jerome Powell phát biểu trong tuần trước rằng lãi suất Mỹ đang tiệm cận mức trung lập, như vậy khó có khả năng tăng trong tương lai.

Thêm nữa, vào ngày thứ 6 tuần rồi, Bộ Lao động Mỹ báo cáo các công ty tư nhân và quốc gia chỉ thuê 155,000 nhân viên trong tháng 11, thấp hơn mức kỳ vọng 200,000 bởi các nhà phân tích Reuters, trong khi tỷ lệ thất nghiệp đang ở mức thấp nhất trong 49 năm, là 3.7%. Báo cáo cho thấy khả năng tăng trưởng kinh tế đã đạt đỉnh và do đó FED sẽ ngưng thắt chặt lãi suất sớm hơn kỳ vọng. USD index - chỉ số đo sức mạnh của đồng Đô la, đã kết thúc ngày thứ Sáu tuần trước trong màu đỏ khi giảm 0.12% tới 96.65, mức giảm 0.3% trong tuần.

Như vậy, với việc Vàng tăng và USD index giảm, tâm lý sợ hãi đang bao trùm thị trường tài chính toàn cầu, đương nhiên bao gồm cryptocurrency.

Anh em nghĩ thế nào, có nên mua vào trong lúc market đang sợ hãi không?

Xem thêm:

>> Phân tích cơ bản crypto tuần 03/12 - 10/12: FED và cuộc chiến thương mại có giúp crypto cất cánh?

>> Phân tích cơ bản Crypto tuần 19/11 - 26/11: Đồng Đô La, Vàng và tâm lý Risk-Off ảnh hưởng thế nào?

Tham khảo investing.com

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác
đã trade trên binance thì chỉ cần thoát ra BTC thôi bác, mục tiêu là tăng BTC mà nên nó là nơi trú bão rồi :D
còn bitfinex là chỗ em đập short kiếm cơm qua ngày
nó tụt thì thoát ra mấy con này mới ổn chứ, hay ý bác nói là USDT? dạo này USDT cũng dở chứng lắm bác ơi.

pax là gì thế bác
em thì tránh 100% các thể loại usdt, tusd, rồi usd gì gì bác ạ, chỉ chơi với USD chính hiệu thôi :D
sàn nào cho trade USD thế nhỉ? thấy chủ yếu là usdt. bên bittrex thì có usd nhưng ko được phép mà... và trade bằng usd có rút trực tiếp được về tài khoản ngân hàng của mình ko vậy? sàn nào giúp trade usd thế bạn. cảm ơn bạn nhiều

nó tụt thì thoát ra mấy con này mới ổn chứ, hay ý bác nói là USDT? dạo này USDT cũng dở chứng lắm bác ơi.
vậy rồi mấy ngày mà biết là BTC sụt mười mấy % bác cũng cứ để kệ btc trên binance thế thôi ạ?
đúng rồi bác, cứ để thế thôi. Em không tin tưởng bọn USD giả mạo cho lắm, những lúc giá sập thì em nhẹ nhàng short bên Bitfinex kiếm lời, còn giá tăng thì vừa Long bên bitfinex tăng USD vừa vào Altcoin bên binance tăng BTC

các bác có thích đọc thể loại phân tích cơ bản thế này không, nó hơi khô khan và không hữu hiệu như PTKT nhưng nó giúp chúng ta hiểu về cách vận hành của market rất nhiều --> thấy được bức tranh tổng thể, thay vì chỉ vài cây nến
một điều quan trọng nữa là ai kể chuyện PTCB nghe cũng hay hơn PTKT rất nhiều :D

các bác có thích đọc thể loại phân tích cơ bản thế này không, nó hơi khô khan và không hữu hiệu như PTKT nhưng nó giúp chúng ta hiểu về cách vận hành của market rất nhiều --> thấy được bức tranh tổng thể, thay vì chỉ vài cây nến
một điều quan trọng nữa là ai kể chuyện PTCB nghe cũng hay hơn PTKT rất nhiều :D
Có chứ. Bác cứ săn cho bọn em đi

e rất thích Phân tích cơ bản ^_^, Ngoài thông tin tài chính luồn tiền, bác thêm thông tin về thành tựu của mấy đồng crypto dc ko ?

sàn nào cho trade USD thế nhỉ? thấy chủ yếu là usdt. bên bittrex thì có usd nhưng ko được phép mà... và trade bằng usd có rút trực tiếp được về tài khoản ngân hàng của mình ko vậy? sàn nào giúp trade usd thế bạn. cảm ơn bạn nhiều
Bạn muốn giao dịch bằng usd và rút usd về tài khoản ngân hàng thì vào sàn Yobit nhé . Rút usd về perfectmoney chưa đến 5 phút

trade usd mà đáng tin cậy nhất thì chỉ có bitfinex thôi bác nhé, nó đã cho trade usd nhiều năm nay rồi nên hầu như ko có trục trặc lỗi lầm gì
nạp rút bằng BTC, nạp lên sàn rồi bán ra USD để trade

trade usd mà đáng tin cậy nhất thì chỉ có bitfinex thôi bác nhé, nó đã cho trade usd nhiều năm nay rồi nên hầu như ko có trục trặc lỗi lầm gì
nạp rút bằng BTC, nạp lên sàn rồi bán ra USD để trade
Bên sàn Yobit mình còn có thể nạp usd lên sàn từ perfectmoney . Rồi lấy usd đó mua btc và alcoin . Nhiều khi cũng rất tiện lợi không cần quy đổi gì cả các bác ạ

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 185 Xem / 10 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 949 Xem / 41 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,244 Xem / 41 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 297 Xem / 7 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,310 Xem / 84 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 333 Xem / 31 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên