Phân tích cơ bản không giúp ích cho Trader, đặc biệt nếu bạn giao dịch ngắn hạn

PepePips

Active Member
582
5,330
Dù bạn là Day Trader thị trường forex, stock hay future hay options, đừng quan tâm đến phân tích cơ bản. Mặc dù phân tích cơ bản có vai trò quan trọng với các nhà đầu tư dài hạn, nhưng nếu bạn đã tự gọi mình là Trader, đặc biệt là Trader ngắn hạn, thì phân tích cơ bản chẳng cải thiện được gì về hiệu suất giao dịch của bạn cả.

Phân tích cơ bản không ảnh hưởng đến khung thời gian thấp

phan-tich-co-ban-khong-giup-ich-cho-trader-dac-biet-neu-ban-giao-dich-ngan-han-traderviet.jpg

Đối với những giao dịch ngắn hạn, đặc biệt có thời gian kéo dài thấp hơn 15 phút, phân tích cơ bản chẳng giúp ích gì cho bạn.

Bất cứ điều gì xảy ra trong các khung thời gian ngắn đều được phản ánh bởi sự di chuyển của giá cả. Một tin tức xuất hiện hay một quyết định nâng lãi suất của FED chỉ ảnh hưởng cục bộ tại thời điểm đó. Ngoài ra, bạn không cần phải quan tâm đến hướng tác động của những thông tin này đến thị trường.

Đừng để yếu tố cơ bản làm phân tâm đến quá trình phân tích thị trường của bạn. Hãy tập trung vào giá, vào indicator và hệ thống giao dịch mà bạn sử dụng. Thế là đã đủ.

Lợi nhuận của một giao dịch trong ngày cũng không phụ thuộc vào phân tích cơ bản

Mục tiêu của Day Trader là gì? Là chớp thời cơ cực nhanh khi giá đang đi đúng mục tiêu mà bạn xác định. Bạn sẽ làm việc theo cơ chế “chuẩn bị - nhắm –bóp cò”. Sẽ không có thời gian cho bạn nghiên cứu tỉ mỉ về phân tích cơ bản như Warren Buffett, đó đơn giản không phải là cách của bạn.

phan-tich-co-ban-khong-giup-ich-cho-trader-dac-biet-neu-ban-giao-dich-ngan-han-traderviet-1.jpg

Biểu đồ chính là công cụ xác định thời điểm – phân tích cơ bản là vô nghĩa.

Biểu đồ thị trường cho bạn biết điều gì đang diễn ra, phân tích cơ bản không làm được điều này. Điều này đặc biệt có ý nghĩa với Day Trader. Bạn không cần phải quan tâm cổ phiếu của công ty đó sẽ tăng lên bao nhiêu trong năm tiếp theo, cũng không cần quan tâm FED thực hiện các chính sách tiền tệ như thế nào.

Thay vì tập trung vào việc phân tích các báo cáo tài chính, nghiên cứu ý nghĩa của các dữ liệu kinh tế, hãy tập trung học về chart. Kỹ năng quan trọng nhất của bạn là cách nhận dạng nhanh các thiết lập giao dịch để bạn kịp thời chớp thời cơ.

Phản ứng ngắn hạn của thị trường dựa trên dữ liệu phân tích cơ bản không thể dự đoán được

phan-tich-co-ban-khong-giup-ich-cho-trader-dac-biet-neu-ban-giao-dich-ngan-han-traderviet-2.png

Tin Non Farm xuất hiện với một cây spike đảo chiều!

Nếu đã trade lâu, bạn sẽ thấy rõ việc này. Bạn đã bao giờ trải nghiệm việc giao dịch với tin tức chưa? Bạn có thấy phản ứng giá trong tin tức dễ đoán hay khó đoán.

Phản ứng của tin tức hoàn toàn ngẫu nhiên. Nếu bạn nghĩ đơn giản là mình có thể dựa vào thông tin kinh tế để vào lệnh theo tin, bạn đã mắc sai lầm. Nhưng, trong thời điểm tin tức xuất hiện, bạn vẫn có thể áp dụng phân tích kỹ thuật để chớp thời cơ bằng cách sử dụng phương pháp bắt đỉnh đáy bằng indicator Bollinger Bands mà mình đã giới thiệu.

Day Trader không cần hiểu về phân tích cơ bản nhưng cần theo dõi lịch thông tin kinh tế

phan-tich-co-ban-khong-giup-ich-cho-trader-dac-biet-neu-ban-giao-dich-ngan-han-traderviet-2.jpg

Bạn chẳng cần phải quan tâm phân tích cơ bản nói gì nhưng lịch thông tin kinh tế là thứ bạn bắt buộc phải xem. Thời điểm tin tức xuất hiện là những lúc cực kỳ phiền phức với Trader. Hãy ngừng giao dịch trước thời điểm ra tin ít nhất 5 phút, và bắt đầu giao dịch trở lại sau 3 phút tin tức xuất hiện, thậm chí bạn có thể phải đợi lâu hơn nếu thấy hành vi giá vẫn còn quá biến động.

Để theo dõi lịch thông tin kinh tế thường xuyên, anh em Trader có thể sử dụng lịch của ForexFactory hoặc lịch thông tin kinh tế của diễn đàn. Mình khuyến khích dùng lịch của diễn đàn hơn vì có phiên bản tiếng Việt và đi theo giờ Việt Nam.

Kết luận

Phân tích cơ bản là công cụ chủ yếu được các nhà đầu tư dài hạn sử dụng. Nó không phải là công cụ phù hợp cho việc giao dịch ngắn hạn vì có một khoảng cách lớn về thời gian áp dụng.

Ngoài ra, vào bất kỳ thời điểm nào trong ngày, một sản phẩm có thể tăng hay giảm giá đột biến mà không rõ nguyên nhân tại sao. Trừ khi bạn có những công cụ "săn tin" hàng khủng như của các quỹ giao dịch, đừng cố gắng trade theo tin tức.

Xem thêm

>> Trade forex dựa trên phân tích cơ bản cho người mới bắt đầu

>> Phân tích cơ bản là gì?

>> Cách kết hợp phân tích cơ bản và phân tích kỹ thuật để nâng cao hiệu suất giao dịch – Phần 1

Nguồn Balance

Giới thiệu sách Trading hay
Thực Hành Phân tích Fibonacci

Tác giả sách là cựu trader quản lý quỹ kiêm học giả CMT. Sách đoạt giải và được xuất bản bởi Bloomberg Press. Sách khái quát từ cơ bản đến chuyên sâu về FIbonacci Trading
Chỉnh sửa lần cuối:
mình thấy bài này mâu thuẫn vãi luôn à, ý trên tán vào mặt ý dưới bộp bộp, đọc nguyên bài mình rút ra là: thôi nghỉ trade luôn tại cái gì cũng đừng nên hết :eek:

mình thấy bài này mâu thuẫn vãi luôn à, ý trên tán vào mặt ý dưới bộp bộp, đọc nguyên bài mình rút ra là: thôi nghỉ trade luôn tại cái gì cũng đừng nên hết :eek:
mình thấy bài này rõ ý mà mâu thuẫn gì bác. Đối với day trader, trade khung thời gian ngắn thì ko care phân tích cơ bản là đúng rồi. Còn mấy hôm có chỉ số quan trọng như Nonfarm, Unemployment rate,... thì phải để ý, cân nhắc. Hay bác nhầm chỉ số kinh tế là phân tích cơ bản?

sao lại mâu thuẫn nhỉ, ý mình là tránh phân tích cơ bản, còn tin tức thì bạn theo dõi thời điểm nó xuất hiện, chỉ vậy thôi.

"Bất cứ điều gì xảy ra trong các khung thời gian ngắn đều được phản ánh bởi sự di chuyển của giá cả " . Nhưng giá cả lại di chuyển theo các tin tức và các yếu tố về kinh tế , chính trị ...( phân tích cơ bản )

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 0 Xem / 2 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 916 Xem / 47 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,888 Xem / 80 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,682 Xem / 13 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 348 Xem / 19 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 183 Xem / 4 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 258 Xem / 3 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên