Phân tích Forex theo góc nhìn đồ thị P&F - Ngày 04/06

Mạc An

Junior Mod
Thành viên BQT
Trial mod
17,803
84,117
Hế lô ngày mới toàn thể các anh em,

Nếu ngày hôm qua anh em nào "gồng lời" theo mình thì chắc cũng bị những phen hú vía khi chúng ta có thời điểm mất >50% lợi nhuận. Nhưng đấy là những giao dịch tốt, chúng ta không dại gì vứt đi những thứ tốt đẹp cả. Cũng có những lúc cái cảm giác mất đi lợi nhuận làm mình khó chịu, nhưng đơn giảm chỉ việc tắt máy tính, đi chạy bộ hoặc đi bơi, tối về đọc sách và đi ngủ. Tất nhiên, do may mắn thị trường quay trở lại nên sáng nay mình mới chém gió được :D. Nhưng dù sao gồng lời vẫn là cái gì đó cần thiết để sống sót trong cái thị trường đầy cạm bẫy này.

Mở đầu bài viết mình xin bắt đầu bằng đồ thị Dollar Index. Không biết trong số các anh em trong diễn đàn có theo dõi bài viết cuối tuần của mình về Dollar - Dầu - Vàng? Khi chúng ta có sự chuẩn bị các kịch bản diễn ra và các cặp tiền tệ hình dung sẵn trong đầu, chúng ta khá dễ dàng để giữ các lợi nhuận mà mình có. Điển hình ở đây là short dành cho USD/[CHF,JPY,Gold].

DXY đã chọn trường hợp phá xuống dưới đường hỗ trợ tăng và cho tín hiệu bán 2-bottom, hiện tại như nhận định chúng ta sẽ bán xuống USD và mua vào [JPY,CHF,XAU]. Những lệnh này chúng ta đã khớp vào cuối tuần trước, và việc giữ nó đến tận bây giờ đưa lại cho chúng ta những ''Reward'' cực kỳ tốt, nó đóng góp vào việc bù lại những cú trade với đầy những ''Risk'' sau này mà chúng ta đối mặt. Một tỷ lệ R/R tốt sẽ là điều tiên quyết mang lại cho chúng ta lợi nhuận, kết hợp với một hệ thống giao dịch đưa lại cho chúng ta niềm tin thì chúng ta sẽ thành công trong thị trường.

Vẫn như thường lệ, chúng ta sẽ cập nhật những cặp tiền tệ qua lăng kính đồ thị P&F, rất nhàm chán nếu chúng ta trade ít nhưng đó là cách chúng ta hạn chế việc overtrade.

1. EUR/USD:

EURUSD đã chính thức phá kháng cự giảm. Nếu theo chiến lược hồi quy có thể chúng ta đã sell ở 1.1220. Hiện tại EUR đã xác nhận một cú breakout đi kèm tín hiệu mua 2-top. Xu hướng chủ đạo cho EUR/USD chuyển sang tăng trong ngắn hạn, chúng ta đợi giá hồi quy về để giao dịch. Hiện tại tạm thời cho vào watch list.

2. USD/CHF:

Không còn gì để bàn về cú trade này, bình thường mình sẽ chốt 1/2 lệnh ở trend PO nhưng tối qua đi ngủ sớm, sáng dậy thì thấy lệnh đã vượt cả Trend PO. Chốt 1/2 lệnh và lệnh còn lại giữ đến v1 thôi anh em nhỉ?

Khuyến nghị: Chốt 1/2 lệnh và giữ đến v1 xem sao hoặc có thể xem xét chốt toàn bộ và giữ lại lệnh USDJPY là được vì bản chất 2 đồng này khá tương quan, so sánh cặp CHFJPY tuy CHF đang tăng trong ngắn hạn so với JPY nhưng lại là xu hướng giảm so với JPY. Lợi nhuận ~118 pips.

3. USD/JPY:

USDJPY giảm ít hơn USDCHF nhưng cũng là một cú trade tốt. Target theo trend đã đạt.

Khuyến nghị: Anh em có thể xem chốt 1 phần lệnh và giữ tiếp phần còn lại. Trong bối cảnh đồng USD đang đi xuống thì có thể xem xét giữ tiếp toàn bộ lệnh.

4. USD/CAD:

Lệnh USDCAD dừng lỗ . Thua lỗ ~00040 pips nhưng không sao, chúng ta có những lệnh tốt đủ để bù lại những thua lỗ nhỏ này. Cặp này không còn gì để nói hơn, vì xu hướng và biên độ hồi quy vẫn "Max khó chịu''.

5. CAD/CHF:

Vào tối qua lệnh này có thời điểm chỉ còn lời ~9 - 10 pips và mình nghĩ chắc hòa tiếp rồi. Nhưng Phượng không cho hòa nên sáng dậy vẫn còn lệnh. Vẫn là một cú trade tốt - và như thường lệ, giữ lệnh tiếp anh em :D

Khuyến nghị: Tiếp tục giữ lệnh và dời SL về hòa vốn, lợi nhuận ~45 pips.

6. AUD/NZD:

Với cặp tỷ giá AUDUSD chúng ta đã có sự xâm phạm đường hỗ trợ tăng, một dấu hiệu không tốt. Kết hợp với tin lãi suất sắp được công bố thì có lẽ đây là 1 canh bạc thực sự với lệnh long này. Khi giá ở sát đường hỗ trợ là lúc giao dịch đẹp nhất với 2 chiều lệnh, nhưng cũng là lúc giá có thể di chuyển 50/50 vì thế nếu đã Long rồi thì chúng ta siết SL lại và đợi thôi anh em.

Khuyến nghị: Tiếp tục giữ lệnh, vùng SL cho sắp tới mình sẽ xem xét dưới cmt. Đang âm trạng thái 22 pips. Mua thêm khi giá phá lên trên 1.064, dừng lỗ ở 1.059.

7. XAU/USD:

Sau khi tạo tín hiệu mua double top giá vàng đã chạy không nghỉ cho đến tận bây giờ. Anh chàng không nghỉ cũng không thèm điều chỉnh. ''Có một chút tiếc nuối, tận sâu trái tim này" vì đáng lẽ chúng ta nên cắt 1/8 hay 1/10 khối lượng cũng được, miễn là vào lệnh. Nhưng thôi, rút kinh nghiệm sâu sắc vậy :D (Vàng vì điểm dừng lỗ quá xa so với tiền tệ nên mình thường cắt khối lượng, nhưng lần này nếu cắt thì phải cắt nhiều khối lượng vì điểm dừng lỗ hơn 300 pips).

8. WTI/USD:

Ái chà chà, hết tiếc rồi! Em dầu WTI tưởng chừng tối qua làm phản khi hồi quy tới 4 boxes ~ 2$ tuy nhiên ngay lập tức đã "Cover'' trở lại. Tất nhiên, chúng ta đã có thêm 1 dấu hiệu để nhồi lệnh theo xu hướng. Cứ đúng xu hướng là nhồi thôi anh em ạ mặc dù đây là khu vực mà giá thường đi theo những mô hình phức hợp.

Khuyến nghị: Bán khi giá phá xuống dưới 52$, dừng lỗ đặt ở 55$. Lợi nhuận cho 2 vị thế trước đó lần lượt ~6$ và ~4$. Với dầu mình kỳ vọng sẽ giảm đủ tốt cho đến trước cuộc họp vào giữa tháng 6 của OPEC. Khi đó chúng ta sẽ cân nhắc tiếp.

Trên đây là một số view của mình qua lăng kính đồ thị P&F, chúng ta có một số lệnh đang có lời, một số lệnh bổ sung vị thế và một số lệnh đang âm trạng thái nhưng tựu chung chúng ta vẫn đang ở trạng thái quá tốt. Anh em chú ý vùng số tròn cũng như quản lý vốn và cân bằng rủi ro nhé!

Vẫn như thường lệ xin kính mời các anh em trụ cột @Vũ Thái Dương@kevinng@minhnq@forex_vn @Do Tuan@Dr.TienBi@Nobita0101@ducanh22492@lepat@kakazin@Phùng Quốc Huy@an..hy@VHDamm @H.Tuấn Đạt @Cacomdonglanh@hoaanhdao2017@lien_vien@xeom @hoanbl@undentify32@HuyenVu_12@NhanPT @xeom@LeviAck @Louis Y Hoa@DuongPham91@MrHuy@DigitalAge@Micaehieu@Marvelking@anh_00@mrq@Peter_thanh@susu123@cubi@mizukage @Lê Hồng Thái@Fankao@binh.le@NTC526244@Chuyên Hoa@Levuong1983@lelamtb@mikathu@Vukhanh89@Damthiquyviet@Sơn Vũ 82@LamLT2 @fifao3@duong an@biencan081 @laforce@g1nt4ma @duong an@Tuannhonho@Emmanuel1081 @tonyty07 @AkPro @Lynu6836 @Cao Tan HUY@msy @Quynh11@mytydo
vào sinh hoạt và đóng góp ý kiến cùng anh em cho vui ạ :D.

Anh em nào mình chưa tag tên có thể để lại cmt xuống dưới nhé! Hoặc nếu có cặp tỷ giá cũng như thắc mắc thầm kín nào có thể post công khai xuống dưới comment, mình và những anh em có kinh nghiệm sẽ giải đáp nhiệt tình ạ :D
Chúc anh chị em một ngày GD đại thắng !

Mạc An

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Wyckoff Hiện Đại - Kỹ thuật Nhận diện Xu hướng Thị trường Tiềm năng

Phương pháp Wyckoff là một phương pháp price action kinh điển và đem lại thành công cho nhiều trader. Phương pháp này là nền tảng của nhiều phương pháp trading nổi tiếng khác
Chúc cả nhà ngày mới nhiều may mắn!:D

awww.vnwallstreet.com_ueditor_php_upload_image_20190604_1559608935337042.jpg

1. Quyết định lãi suất của Ngân hàng Dự trữ Úc sẽ được công bố vào lúc 11:30
2. Ngân hàng Dự trữ Úc chắc chắn sẽ cắt giảm lãi suất. Điều này là không thể nghi ngờ. Trọng tâm của thị trường hiện nay là thái độ và nhận xét của Ngân hàng Dự trữ.
Khi bạn thấy Ngân hàng Dự trữ Úc thông báo cắt giảm lãi suất, bạn không thể ngay lập tức "bán đô la Úc", điều này rất nguy hiểm. Bởi vì thị trường đã tiêu hóa tin tức.
3. Thái độ và nhận xét của Ngân hàng Dự trữ sẽ là chìa khóa. Nếu vị trí của Ngân hàng Dự trữ Úc là trung lập, thì nó lạc quan hơn về triển vọng kinh tế. Điều này sẽ cung cấp hỗ trợ tốt cho đồng đô la Úc. Tuy nhiên, nếu thái độ của Ngân hàng Dự trữ Úc vẫn là DOVISH, Nếu họ tập trung vào suy thoái của triển vọng kinh tế và sự gia tăng thất nghiệp. Điều này có nghĩa là việc cắt giảm lãi suất thứ hai sẽ đến sớm. Trong trường hợp này, đồng đô la Úc sẽ tiếp tục chịu được áp lực và giảm mạnh.
4. Nếu Cục Dự trữ Liên bang Úc không cắt giảm lãi suất, thì AUD sẽ tăng thêm 100 điểm.

Chúc cả nhà ngày mới nhiều may măn!:D

View attachment 95474
1. Quyết định lãi suất của Ngân hàng Dự trữ Úc sẽ được công bố vào lúc 11:30
2. Ngân hàng Dự trữ Úc chắc chắn sẽ cắt giảm lãi suất. Điều này là không thể nghi ngờ. Trọng tâm của thị trường hiện nay là thái độ và nhận xét của Ngân hàng Dự trữ.
Khi bạn thấy Ngân hàng Dự trữ Úc thông báo cắt giảm lãi suất, bạn không thể ngay lập tức "bán đô la Úc", điều này rất nguy hiểm. Bởi vì thị trường đã tiêu hóa tin tức.
3. Thái độ và nhận xét của Ngân hàng Dự trữ sẽ là chìa khóa. Nếu vị trí của Ngân hàng Dự trữ Úc là trung lập, thì nó lạc quan hơn về triển vọng kinh tế. Điều này sẽ cung cấp hỗ trợ tốt cho đồng đô la Úc. Tuy nhiên, nếu thái độ của Ngân hàng Dự trữ Úc vẫn là DOVISH, Nếu họ tập trung vào suy thoái của triển vọng kinh tế và sự gia tăng thất nghiệp. Điều này có nghĩa là việc cắt giảm lãi suất thứ hai sẽ đến sớm. Trong trường hợp này, đồng đô la Úc sẽ tiếp tục chịu được áp lực và giảm mạnh.
4. Nếu Cục Dự trữ Liên bang Úc không cắt giảm lãi suất, thì AUD sẽ tăng thêm 100 điểm.

Nhanh dữ vậy bác :D, Tks bác, chúc anh em trade tốt hấy :D

Ảnh hưởng của đồng đô la hôm qua làm kèo vàng của mình thấy rất hài lòng:D. Dầu cũng học ngồng lời theo cách của Bác An những không may mắn như Bác ấy và đã giảm một chút lợi nhuận, nhưng không sao, vẫn còn lời là vẫn ngồng tiếp:D

awww.vnwallstreet.com_ueditor_php_upload_image_20190604_1559609668191031.jpg

1, Hôm qua, Cục Dự trữ Liên bang, ông Brad Brad cho biết: Để thúc đẩy lạm phát, sẽ sớm có lý do để giảm lãi suất. Điều này có nghĩa là Fed đã thay đổi từ thái độ "trung lập" sang quyết định cắt giảm lãi suất.
Đồng đô la sẽ tiếp tục chịu áp lực và giảm.
2. Bởi vì cắt giảm lãi suất là một chính sách tiền tệ quan trọng, sự sụt giảm của đồng đô la sẽ tương đối lớn. Ít nhất là cho đến khi quyết định lãi suất của Ngân hàng Trung ương châu Âu vào thứ năm, xác suất đồng đô la tăng là rất nhỏ.

Chào anh em, hôm qua là 1 ngày buồn vui lẫn lộn với mình khi mình thoát lệnh Gold ở 1310.5 và lặng lẽ nhìn em nó chạy thêm gần 200 pip nữa. Mình giữ lệnh UJ và cuối cùng thì nó cũng xuống thêm 10 pip kể từ đáy, gần tới target 107.7 (còn cách 20 pip nữa). Hôm nay mình cập nhật view GOLD và UJ
1. GOLD

Ngày hôm qua chúng ta có thêm 1 up candle nữa cho GOLD, cụ thể:
KLGD: tăng => Nỗ lực nhiều hơn
Spread: tăng => Kết quả tốt hơn
Close to spread: sát đỉnh => Bullish
Close to Close: 1305 -> 1325: 200 pip up: Bullish
Intention: Make new High => Thành công => Bullish
Kết luận: Bullish x5. 500 pip kể từ đáy, còn 500 pip nữa thôi là chúng ta sẽ có 1 cú tăng 1000 pip ngon lành từ GOLD. Chia buồn cho những anh em ăn 30-50 pip, mình ăn 200 pip còn thấy buồn nữa đây. Chúc mừng bác Do Tuan, Kevinng :D
Chúng ta có KLGD tăng lên, do vậy tiềm ẩn trong nhịp move up của Gold là Supply cũng tăng lên. Ai đang còn cầm lệnh sẽ tiếp tục giữ lệnh qua hết ngày hôm nay với SL có thể đặt ở 1 trong 2 điểm sau:
1. Giữa thân nến tăng ngày hôm qua
2. level support away from top: 1320.3 (Sửa lại chút do nãy coi H1 ko rõ swing)
Ai mất lệnh giống mình thì ngồi khấn hôm nay có sw :D (Để còn vào buy)

2. UJ

UJ có 1 nến ngày giảm tiếp theo với KLGD giảm đi 1 chút, nhưng Spread giảm đáng kể và giá đóng gần vùng giữa thân nến => Demand come => Bullish.
Chỉ còn 20 pip nữa là tới target nên mình quyết định Close 1/2 vị thế UJ và chờ đợi 1/2 còn lại tại 107.7, đồng thời mình cũng chờ đợi hành động tiếp theo của UJ sau khi tín hiệu đầu tiên của demand xuất hiện tại vùng giá này.

Chào anh em, hôm qua là 1 ngày buồn vui lẫn lộn với mình khi mình thoát lệnh Gold ở 1310.5 và lặng lẽ nhìn em nó chạy thêm gần 200 pip nữa. Mình giữ lệnh UJ và cuối cùng thì nó cũng xuống thêm 10 pip kể từ đáy, gần tới target 107.7 (còn cách 20 pip nữa). Hôm nay mình cập nhật view GOLD và UJ
1. GOLD
View attachment 95477
Kết luận: Bullish x5. 500 pip kể từ đáy, còn 500 pip nữa thôi là chúng ta sẽ có 1 cú tăng 1000 pip ngon lành từ GOLD. Chia buồn cho những anh em ăn 30-50 pip, mình ăn 200 pip còn thấy buồn nữa đây. Chúc mừng bác Do Tuan, Kevinng :D
Chúng ta có KLGD tăng lên, do vậy tiềm ẩn trong nhịp move up của Gold là Supply cũng tăng lên. Ai đang còn cầm lệnh sẽ tiếp tục giữ lệnh qua hết ngày hôm nay với SL có thể đặt ở 1 trong 2 điểm sau:

2. UJ
View attachment 95478
UJ có 1 nến ngày giảm tiếp theo với KLGD giảm đi 1 chút, nhưng Spread giảm đáng kể và giá đóng gần vùng giữa thân nến => Demand come => Bullish.
Chỉ còn 20 pip nữa là tới target nên mình quyết định Close 1/2 vị thế UJ và chờ đợi 1/2 còn lại tại 107.7, đồng thời mình cũng chờ đợi hành động tiếp theo của UJ sau khi tín hiệu đầu tiên của demand xuất hiện tại vùng giá này.
Nói chung đổi 1 lệnh tăng thêm 200 pips lấy 1 lệnh giảm xuống thêm 10 pips :D cũng là cái gì đấy quá đắng bác nhỉ :D, nhưng thôi, còn nhiều cú tăng k pips lắm bác ạ, tt vẫn còn đó :D

K

PF không thấy điểm vào mới đau chứ..PF em chưa đánh cá hồi đc..
P&F là dạng đánh mẫu hình break out, muốn đánh cá hồi thì phải kiên nhẫn, nói chung linh hoạt khi nào cá hồi thì cá hồi , khi nào có breakout thì đánh breakout là khi nào cũng có lệnh trong tài khoản bác ạ :D

Dùng tf h4 giờ chưa đóng cửa, lát 11h nó vẫn đỏ lè vậy thì em vào 1 lệnh...

P&F là dạng đánh mẫu hình break out, muốn đánh cá hồi thì phải kiên nhẫn, nói chung linh hoạt khi nào cá hồi thì cá hồi , khi nào có breakout thì đánh breakout là khi nào cũng có lệnh trong tài khoản bác ạ :D
Hôm qua câu đc con cá hồi eu..mà em câu phải cá sấu. Nó táp cho cụt tay rồi bác..:D:D

1. GOLD
View attachment 95477

2. UJ
View attachment 95478
Hôm qua nghe bác chúc mừng cái vội cắt sell vào buy ngay. Thế mà cái số vẫn không được ăn vì tội đặt sl. Giờ đang ngồi rình nó lại bác a, xuống cho em còn lên thuyền buy.
Chúc bác cùng anh em ngày mới giao dịch thành công.:D
Cảm ơn bác Dương đã chúc mừng, ko em lại ôm con sell thì khổ.:p
P.s: hôm qua được vài pip nên sáng ra gặm bánh mỳ cà phê cầm hơi.:confused:

Đính kèm

952.4 KB · Xem: 4
Hôm qua nghe bác chúc mừng cái vội cắt sell vào buy ngay. Thế mà cái số vẫn không được ăn vì tội đặt sl. Giờ đang ngồi rình nó lại bác a, xuống cho em còn lên thuyền buy.
Chúc bác cùng anh em ngày mới giao dịch thành công.
P.s: hôm qua được vài pip nên sáng ra gặm bánh mỳ cà phê cầm hơi.
Haha, có tiền ăn bánh mỳ và cafe là ngon rồi lão Nô ạ, mình chạy grab từ sáng đến giờ chưa có gì vào bụng đây :D

Nói chung đổi 1 lệnh tăng thêm 200 pips lấy 1 lệnh giảm xuống thêm 10 pips :D cũng là cái gì đấy quá đắng bác nhỉ :D, nhưng thôi, còn nhiều cú tăng k pips lắm bác ạ, tt vẫn còn đó :D
Đắng chứ bác, chỉ 1 cái diễn giải sai làm hỏng cả đội hình. Nhưng mà ko sao, TT còn đó, mình cũng đc 200 pip cho đoạn vừa rồi (nếu đc 400 pip thì OK hơn). Nay tiếp tục săn đón các iem đem pip về nhà. Mình đang ngồi khấn cho vàng xuất hiện cú AR để vào TR đây, hôm qua mấy phát giảm mà không phát nào tạo thành ST đc, toàn giảm xong phi vượt đỉnh. Tới lúc nó vượt 1319 là mình chán không coi nữa, buy 0.01 rồi đi ngủ, sáng dậy TT nó dán vào mặt 7$ mà hậm hực :oops:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,498 Xem / 18 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,574 Xem / 94 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 368 Xem / 29 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 357 Xem / 18 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên