Phân tích Forex theo góc nhìn đồ thị P&F - Ngày 05/06

Mạc An

Junior Mod
Thành viên BQT
Trial mod
17,803
84,116
Kính chào toàn thể anh em,

Ngày hôm qua thị trường chạy không còn mạnh, momentum của ngày hôm trước chững lại và thiên về một pha điều chỉnh hơn. Vào ngày hôm qua thì toàn thị trường chờ đợi vào bài phát biểu của chủ tịch FED - người anh em Powell nhưng bài phát biểu nửa nạc nửa mỡ của người anh em quá ư thiện lành này làm cho toàn thị trường chưng hửng và cuối cùng đành trở về nguyên trạng. Về tin tức cơ bản anh em có thể đón đọc tại bài viết đầu ngày của anh Dương Huy hoặc TraderViet News.

Còn vẫn như thường lệ, chúng ta cùng nhau điểm qua một số cặp tiền tệ qua lăng kính đồ thị P&F - mà hôm nay tình hình vẫn chưa có kèo mới anh em ạ. Mình bỏ qua EURUSD, USDCAD và AUDUSD vì tạm thời chưa có biến chuyển đặc biệt.

1. USD/CHF:

Với USDCHF chúng ta đã có boxes hồi quy, và đây là lúc thích hợp để đặt thêm lệnh chờ bán nhồi thêm khi chúng ta đã có vị thế tốt trước đó.

Khuyến nghị: Bán khi giá phá xuống dưới 0.99, dừng lỗ ở 0.996. Chúng ta tiến hành dời SL về điểm 0.996 cho lệnh trước. Lợi nhuận ~114 pips.

2. USD/JPY:

Cặp tỷ giá USDJPY đã chạm vào mục tiêu giá của chúng ta và đang có dấu hiệu hồi quy về. Cột X mới chưa hình thành nên chúng ta chưa tiến hành nhồi thêm lệnh được mà chỉ giữ lệnh.

Khuyến nghị: Dời SL về hòa vốn và giữ lệnh. Lợi nhuận ~77 pips.

3. CAD/CHF:

Với cặp tỷ giá CADCHF chúng ta cũng có hồi quy 4 boxes và cột Xs cũng đã hình thành. Còn chờ gì mà không nhổi lệnh theo đúng xu hướng anh em nhỉ?

Khuyến nghị: Giữ nguyên vùng giá SL, bán xuống khi giá phá khỏi 0.736, dừng lỗ ở 0.742. Target giá ở Trend PO và v1. Lợi nhuận ~17 pips.

4. AUD/NZD:

Với AUDNZD chúng ta đã có phản ứng trend. Hiện tại cặp này đang ở 1 trạng thái 50/50. Việc cắt giảm lãi suất của Úc sẽ có những ảnh hưởng về lâu dài cho đồng Aussie. Tuy nhiên, nó sẽ ảnh hưởng tốt đến xuất khẩu và từ đó sẽ làm cho nền kinh tế của Úc tốt lên vì thế động thái của thị trường đến từ việc cắt giảm là không thái quá. Hiện tại, chúng ta đang còn vị thế Long cho cặp này và hướng xử lý hiện tại sẽ có phần phức tạp vì việc giá đã có thiên hướng xâm phạm đường trend hỗ trợ tăng.

Khuyến nghị: Tạm thời kéo dừng lỗ về vùng 1.056 (Tránh số tròn ra ae nhé). Mua thêm khi giá phá lên trên 1.064, dừng lỗ đặt ở 1.056. Chiến lược Break Down (Phá xuống) sẽ được cập nhật tùy vào diễn biến thị trường. Âm trạng thái ~ - 27.5 pips.

5. XAU/USD:

Vầng, anh Vàng - một khi anh tăng là anh không điều chỉnh. Tất nhiên rồi, chúng ta phải đợi hồi quy để giao dịch mua lên, đành đợi tiếp thôi anh em ạ :D.

6. WTI/USD:

Với Dầu mỏ chúng ta đang có 2 vị thế short sell. Hiện tại giá đã hồi quy đủ 4 boxes và đang có dấu hiệu quay lại xu hướng trước đó. Cứ hồi quy là chúng ta có điểm nhồi lệnh anh em ạ.

Khuyến nghị: Bán xuống khi giá phá khỏi 52.5$, dừng lỗ đặt ở 55$. Chúng ta dời SL cả 2 lệnh trước đó về vùng 55$. Rủi ro của chúng ta bây giờ bị hóa giải và cú trade này chính thức thành công. Lợi nhuận ~3.7$ và 5.9$ cho giao dịch này.

7. Cặp theo dõi (CHF/JPY):

Đây là cặp tỷ giá nhấn mạnh cách giao dịch đúng thời điểm bằng P&F, sau khi thành công với lệnh chốt ở trend PO thì chúng ta đợi giá di chuyển sát vào đường kháng cự tăng. Tại đây nếu biên độ hẹp dần chúng ta sẽ tiến hành giao dịch, có thể sẽ là 2 chiều nhưng vẫn ưu tiên cho chiều bán xuống.

Hôm nay chỉ có thế ạ, sáng ra mình có đảo qua rất nhiều cặp nhưng hiện tại có vẻ thị trường đã chạy xong và chờ tích lũy. Chúng ta đành giữ lệnh và cầu thị trường tiếp tục chiều lòng người để nhồi thêm lệnh. Còn trong trường hợp đảo chiều - Không sao, chúng ta chỉ thiếu một chút may mắn.

Vẫn như thường lệ xin kính mời các anh em trụ cột @Vũ Thái Dương@kevinng@minhnq@forex_vn @Do Tuan@Dr.TienBi@Nobita0101@ducanh22492@lepat@kakazin@Phùng Quốc Huy@an..hy@VHDamm @H.Tuấn Đạt@Cacomdonglanh@hoaanhdao2017@lien_vien@xeom@hoanbl@undentify32@HuyenVu_12@NhanPT @xeom@LeviAck @Louis Y Hoa@DuongPham91@MrHuy@DigitalAge@Micaehieu@Marvelking@anh_00@mrq@Peter_thanh@susu123@cubi@mizukage @Lê Hồng Thái@Fankao@binh.le@NTC526244@Chuyên Hoa@Levuong1983@lelamtb@mikathu@Vukhanh89@Damthiquyviet@Sơn Vũ 82@LamLT2 @fifao3@duong an@biencan081 @laforce@g1nt4ma @duong an@Tuannhonho@Emmanuel1081 @tonyty07 @AkPro @Lynu6836 @Cao Tan HUY@msy @Quynh11@mytydo
vào sinh hoạt và đóng góp ý kiến cùng anh em cho vui ạ :D.

Anh em nào mình chưa tag tên có thể để lại cmt xuống dưới nhé! Hoặc nếu có cặp tỷ giá cũng như thắc mắc thầm kín nào có thể post công khai xuống dưới comment, mình và những anh em có kinh nghiệm sẽ giải đáp nhiệt tình ạ :D

Chúc anh chị em một ngày GD đại thắng !

Mạc An

Giới thiệu sách Trading hay
Trading In The Zone - Thực hành Kiểm soát Cảm xúc bằng Tâm lý học Hành vi trong Đầu tư và Giao dịch Tài chính

Là quyển sách Top 1 toàn cầu về chủ đề đầu tư/trading, Trading In The Zone giúp thấu hiểu và quản trị cảm xúc cũng như giữ vững kỷ luật khi tham gia thị trường tài chính, nhằm nâng cao trình độ và hiệu quả đầu tư lên mức cao nhất có thể
Chỉnh sửa lần cuối:
Ngày mới chúc ae nhiều thắng lợi!:D, thích màu xanh:D

Về tin tức đến giờ chưa có thêm gì đặc biệt! Vào tối nay sẽ có sự gặp gỡ của Mexico và Mỹ, hi vọng của đôi bên vẫn rất lạc quan!

Chiến lược hôm nay vẫn không thay đổi.
Vẫn canh bán vàng, mua chứng khoán và dầu mỏ:D.

Đã rất nhiều lần USD tăng và vàng cũng tăng, do vậy cũng không quá ngạc nhiên khi usd giảm và vàng cũng giảm. Thị trường chứng khoán đang khởi sắc và tăng mạnh do vậy dòng tiền cũng sẽ dịch chuyển qua đó mà bớt quan tâm đến gold hơn, lúc này tài sản chú ẩn không phải là mục tiêu nhắm đến của nhà đầu tư:D, do vậy tại thời điểm hiên tại muốn gold lên cao là rất ít khả năng, muốn bật lên cao thì nó cần thêm nhiều chất xúc tác nữa:D.

Vậy nên sự điều chỉnh giảm của vàng lúc này là rất có thể.

Chỉnh sửa lần cuối:
Sáng sớm ra đã dính "Án tử"" từ AN :((((. Hiuhiu, để xem xét chuyển sang chế độ short sell :D

Mình đã xem rất nhiều bài bạn viết, rất hay. Hôm nay mới comment. Bạn có thể view giúp cặp EUR/JPY, thanks bạn nhiều nhé.

Cảm ơn bác đã động viên!
EJ mình giờ chuyển sang đợi ở vùng giá theo hướng mũi tên bác ạ. Momentum đang giảm dần nên lợi nhuận dành cho short sell cũng k nhiều, Counter trend cũng chưa chắc đã có lợi nhuận nên chưa phải thời điểm giao dịch tốt bác ạ.

Chúc anh em ngày mới nhiều pip, hôm qua như mình là cũng không đc nhiều pip lắm :D
Update tình hình các mặt hàng:
1. GOLD

Mọi người bỏ qua mấy cái ghi chú nhăng nhít trên chart nhé, nay phân tích nến hôm qua thôi, mấy cái ghi chú là do mình phải làm bài tập nộp cho thầy nên còn để đó.
Vàng đã có 1 nến ngày với biên dộ dao động nhỏ đi (Spread decrease) kèm KLGD hơi nhỉnh hơn 1 chút so với nến hôm trước (More effort). Giá cũng không tiến triển lên vùng cao hơn đc mà bị kẹt lại dưới 1329, tạo thành 1 nến Doji. Nến ngày cũng đóng ở giữa thân nến và tất cả những gì quan sát được ở trên đang cho chúng ta thấy 1 việc: đó là Nỗ lực nhiều hơn, nhưng kết quả thì không được như mong muốn => Bearish for GOLD
Zoom vào chart intraday

Mình lược bỏ hết mấy cái label để mọi người đỡ rối. Đại khái là theo mô hình này, tiếp theo ta sẽ kỳ vọng vàng vượt qua kháng cự ở kênh trên (line vàng và cam), test nhỏ và tiếp tục xu hướng tăng.
Nhưng cần phải ghi nhớ trong đầu là trên daily chart đã có dấu hiệu của Supply vào ép giá vàng tạo ra 1 tín hiệu bearish trên chart ngày. Do vậy dúng ta không loại trừ khả năng giá phá xuống kênh dưới và giảm.
Như khuya hôm qua mình có nói: NO BUY, NO SELL, just view. Hiện tại ta thấy sự không rõ ràng của giá, Daily chart thì cho thấy khả năng giảm, intraday chart lại cho thấy khả năng tăng. Còn theo lời bác @kevinng thì giá sẽ tăng lên 1340 rồi giảm, còn bác @Do Tuan thì sẽ cắt lỗ sell ở 1332. Như vậy chỉ cần vàng tăng vượt kênh trên lên vùng 1332 thì ta sẽ có 1 lực đẩy kha khá vài ngàn lot từ bác @Do Tuan để đẩy giá lên vùng 1340, và với khối lượng lớn như thế, chắc chắn ta sẽ có 1 cú Buying Climax tại vùng này.
Anh em nay cố gắng quan sát kỹ để có action phù hợp nhé, còn giờ thì view thôi :D
2. UJ
Không có gì thay đổi, giá sw đáy, plan như cũ

Chúc anh em ngày mới nhiều pip, hôm qua như mình là cũng không đc nhiều pip lắm :D
Update tình hình các mặt hàng:
1. GOLD
View attachment 95745
Mọi người bỏ qua mấy cái ghi chú nhăng nhít trên chart nhé, nay phân tích nến hôm qua thôi, mấy cái ghi chú là do mình phải làm bài tập nộp cho thầy nên còn để đó.
Vàng đã có 1 nến ngày với biên dộ dao động nhỏ đi (Spread decrease) kèm KLGD hơi nhỉnh hơn 1 chút so với nến hôm trước (More effort). Giá cũng không tiến triển lên vùng cao hơn đc mà bị kẹt lại dưới 1329, tạo thành 1 nến Doji. Nến ngày cũng đóng ở giữa thân nến và tất cả những gì quan sát được ở trên đang cho chúng ta thấy 1 việc: đó là Nỗ lực nhiều hơn, nhưng kết quả thì không được như mong muốn => Bearish for GOLD
Zoom vào chart intraday
View attachment 95746
Mình lược bỏ hết mấy cái label để mọi người đỡ rối. Đại khái là theo mô hình này, tiếp theo ta sẽ kỳ vọng vàng vượt qua kháng cự ở kênh trên (line vàng và cam), test nhỏ và tiếp tục xu hướng tăng.
Nhưng cần phải ghi nhớ trong đầu là trên daily chart đã có dấu hiệu của Supply vào ép giá vàng tạo ra 1 tín hiệu bearish trên chart ngày. Do vậy dúng ta không loại trừ khả năng giá phá xuống kênh dưới và giảm.
Như khuya hôm qua mình có nói: NO BUY, NO SELL, just view. Hiện tại ta thấy sự không rõ ràng của giá, Daily chart thì cho thấy khả năng giảm, intraday chart lại cho thấy khả năng tăng. Còn theo lời bác @kevinng thì giá sẽ tăng lên 1340 rồi giảm, còn bác @Do Tuan thì sẽ cắt lỗ sell ở 1332. Như vậy chỉ cần vàng tăng vượt kênh trên lên vùng 1332 thì ta sẽ có 1 lực đẩy kha khá vài ngàn lot từ bác @Do Tuan để đẩy giá lên vùng 1340, và với khối lượng lớn như thế, chắc chắn ta sẽ có 1 cú Buying Climax tại vùng này.
Anh em nay cố gắng quan sát kỹ để có action phù hợp nhé, còn giờ thì view thôi :D
2. UJ
Không có gì thay đổi, giá sw đáy, plan như cũ
Haha, lực đẩy vài ngàn lot từ thị trường thôi bác:D, em toàn 0.01lot á:D, nếu giá mà vượt qua 1332 em cũng sẽ xem xét buy luôn ở vùng đó để góp phần đẩy giá nhanh đến tp của bác kenvin:D

AUD/USD hôm qua ai đã mua thì vẫn yên tâm giữ lệnh:D

awww.vnwallstreet.com_ueditor_php_upload_image_20190605_1559699018107752.png
AUDUSD
AUD: Hôm qua Ngân hàng Dự trữ Úc không công bố bài phát biểu của DOVISH, thái độ có xu hướng trung lập,Dữ liệu GDP không giảm nhiều. Giá quặng sắt tiếp tục tăng, hỗ trợ AUD.
awww.vnwallstreet.com_ueditor_php_upload_image_20190605_1559698980559591.png

USD: Chủ tịch Fed Powell đã không kiềm chế những kỳ vọng của thị trường về việc cắt giảm lãi suất. Điều này không tốt cho đồng đô la.
awww.vnwallstreet.com_ueditor_php_upload_image_20190605_1559699008571392.png

awww.vnwallstreet.com_ueditor_php_upload_image_20190605_1559699259565022.png
USDCAD
CAD: Mexico sẽ đàm phán với Hoa Kỳ về thuế quan, và tổng thống Mexico rất lạc quan về các cuộc đàm phán. Điều này sẽ làm cho thỏa thuận USMCA được giải quyết tốt hơn. Đây là tin tốt cho CAD.
awww.vnwallstreet.com_ueditor_php_upload_image_20190605_1559698980559591.png

USD: Chủ tịch Fed Powell đã không kiềm chế những kỳ vọng của thị trường về việc cắt giảm lãi suất. Điều này không tốt cho đồng đô la.
awww.vnwallstreet.com_ueditor_php_upload_image_20190605_1559699008571392.png

awww-vnwallstreet-com_ueditor_php_upload_image_20190604_1559624486540446-png.95568

Chỉnh sửa lần cuối:

Trên đây là cách giao dịch của mình. Cái này mình chia sẻ với mục đích giới thiệu cách giao dịch của mình mà không có ý gì khác. Và hy vọng toàn thể anh em có thể tìm ra được một cái gì đó mới mẻ hơn và cũng nhau trao đổi.

Đây là một giao dịch mình khá hài lòng về " Sự hoàn hảo của xu hướng'' khi chúng ta liên tục giữ lệnh đi kèm nhồi lệnh theo xu hướng và hóa giải rủi ro. Đây cũng là cách giao dịch mà mình và bác @Vũ Thái Dương đang theo đuổi theo trường phái giao dịch của cụ Wyckoff. Mong toàn thể anh em cùng nhau góp ý và trao đổi để hoàn thiện hơn. Cảm ơn mọi người :D

1. đồng ý với anh em @Vũ Thái Dương và @Do Tuan là hôm nay thị trường đảo chiều: vàng giảm, DXY tăng. Trên charts h4:
+ vàng: mfi từ trên (quá) cao (100) đang đi xuống (86.64), mục tiêu < 80 thì mới xác nhận có lực phe SHORT bắt đỉnh.
+ DXY: mfi từ dưới (quá) thấp đi lên 24.08, có phe bắt đáy dollard rồi. Khi nào MFI đạt 50, MACD < 0 lên áp sát 0 là có dòng tiền lớn đổ vào dollard.
Các thị trường khác cũng cho thấy sự đồng thuận tương tự: UsdJpy khả năng tăng điều chỉnh lên lại vùng 109.0; UsdChf khả năng tăng điều chỉnh lên vùng 1.0.
2. vấn đề ở đây là khi nào các thị trường mới đảo? Hoàn cảnh trước khi đảo thế nào?
a. giá cứ dùng dằng tại một vùng như phiên Âu, Mỹ từ hôm qua tới giờ? và thị trường đảo chiều vào khung giờ cao điểm 9-10 giờ tối nay?
b. bẫy: giá nhấn thêm một đoạn theo xu hướng, bà con tưởng bung lụa nhào vào bắt trend, thì bị lùa vào rọ ~ giá quay đầu? Muốn bẫy được nhiều hẳn phải sau 9 giờ đêm.
3. Theo kịch bản "đồng tiền dễ" (thời buổi khó khăn, thị trường thèm ăn swap đêm thứ 4 hay sao ấy, không thích tập trung "chuyên môn" đánh lợi nhuận), cá nhân mình thiên về bẫy (2b).
Non-farm theo tính toán của ADP cho dự báo thấp. Số liệu PMI vẫn nằm trong vùng đáy của 2 năm. Khả năng cho vàng lên, đè dollard xuống. Sau đó thuế quan áp vào Mexico có thể được dời lui hay một kịch bản tích cực nào đó làm thị trường đảo chiều.
Nói chung là khuya ae dậy đi đái mở chart vàng thấy trên cao, vùng 1335 - 1340 thì SHORT phát rồi ngủ, mai tính.

View attachment 95765

View attachment 95766

Trên đây là cách giao dịch của mình. Cái này mình chia sẻ với mục đích giới thiệu cách giao dịch của mình mà không có ý gì khác. Và hy vọng toàn thể anh em có thể tìm ra được một cái gì đó mới mẻ hơn và cũng nhau trao đổi.

Đây là một giao dịch mình khá hài lòng về " Sự hoàn hảo của xu hướng'' khi chúng ta liên tục giữ lệnh đi kèm nhồi lệnh theo xu hướng và hóa giải rủi ro. Đây cũng là cách giao dịch mà mình và bác @Vũ Thái Dương đang theo đuổi theo trường phái giao dịch của cụ Wyckoff. Mong toàn thể anh em cùng nhau góp ý và trao đổi để hoàn thiện hơn. Cảm ơn mọi người :D
Tính ra xu hướng của WTI bền vững phết, có khi mình cũng cân nhắc đổ thêm tiền vào TK để trade OIL chung với bác nhỉ, lòng tham trỗi dậy rồi :D

Tính ra xu hướng của WTI bền vững phết, có khi mình cũng cân nhắc đổ thêm tiền vào TK để trade OIL chung với bác nhỉ, lòng tham trỗi dậy rồi :D
Phải thừa nhận mình thích trade hàng hóa với tiền tệ vì xu hướng nó diễn biến rất bền, tiền tệ thì 1 giai đoạn này nó vẫn đang sideway lắm bác ạ :D. Soybean kìa :v

Em đang bắt đáy đấy, lòng tham đã trỗi dậy từ mấy hôm trước rồi:D

Mình nhận thấy thị trường đang bi quan quá mức đã đẩy giá dầu xuống thấp, và khi thị trường nhận ra điều này thì là thẳng tiến đấy, ngần đây đã có rất nhiều động thái từ các nước dầu mỏ tìm cách hỗ trợ giá dầu, như cắt giảm sản lượng... và các nước chưa mua dầu là vì đồng đô la đang quá cao dẫn đến khoản thanh toán chênh lệch nhiều so với giá trị đồng tiền trong nước của họ. Vậy khi Fed cắt giảm lãi suất đẩy đồng đô la xuống là lúc các nước sẽ mua dầu trở lại

Chỉnh sửa lần cuối:

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 210 Xem / 19 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 689 Xem / 36 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 158 Xem / 6 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên