Phân tích Forex theo góc nhìn đồ thị P&F - Ngày 05/06

Mình ko định để TP 1340 bác ạ, mọi thứ tùy duyên, SL entry mà ngại gì :D

breakout phát nó chạy như điên luôn bác ạ, ngồi mà chờ retrace chắc tới tết :V
Nhặt được cái nhận định này từ trưa nhưng thấy nó giống với cái Bác phân tích nên không đăng, nhưng hơi tiếc là không vận dụng theo cách của bác là sl về vùng đó và buytop luôn:D

Bị ảnh hưởng bởi bài phát biểu của Powell, Xác suất cắt giảm lãi suất tiếp tục tăng, và đồng đô la đang chịu áp lực. Điều này cũng hỗ trợ cho sự gia tăng của vàng, Nếu vàng vượt qua 1328, rất có khả năng nó sẽ tiếp tục tăng.
awww.vnwallstreet.com_ueditor_php_upload_image_20190605_1559712234495738.png

View attachment 95765

View attachment 95766

Trên đây là cách giao dịch của mình. Cái này mình chia sẻ với mục đích giới thiệu cách giao dịch của mình mà không có ý gì khác. Và hy vọng toàn thể anh em có thể tìm ra được một cái gì đó mới mẻ hơn và cũng nhau trao đổi.

Đây là một giao dịch mình khá hài lòng về " Sự hoàn hảo của xu hướng'' khi chúng ta liên tục giữ lệnh đi kèm nhồi lệnh theo xu hướng và hóa giải rủi ro. Đây cũng là cách giao dịch mà mình và bác @Vũ Thái Dương đang theo đuổi theo trường phái giao dịch của cụ Wyckoff. Mong toàn thể anh em cùng nhau góp ý và trao đổi để hoàn thiện hơn. Cảm ơn mọi người :D
Tính ra xu hướng của WTI bền vững phết, có khi mình cũng cân nhắc đổ thêm tiền vào TK để trade OIL chung với bác nhỉ, lòng tham trỗi dậy rồi :D
Dạo này em Oil thành hot girl nên được nhiều đại gia quan tâm :D :D
Nghiêm túc mà nói thì mình thấy cách trade P&F của 2 bác nó đặc biệt phù hợp với em Oil đấy, các bác nếu thấy thế thì cân nhắc đưa em vào list main trade, có 2 lí do :
- Con Oil nó có trend thì toàn chạy 1 lèo, ít khi lượn ngược, trend vừa khỏe vừa xa gồng lời bõ công, các cặp tiền trade kiểu P&F thì lời ít mà SL thì xa nên R:R không ngon.
- Con này đảo trend nhanh như người yêu trở mặt nên trade kiểu khác rất khó vào lệnh. Trade kiểu break thì khó hụt được :D

Dạo này em Oil thành hot girl nên được nhiều đại gia quan tâm :D :D
Nghiêm túc mà nói thì mình thấy cách trade P&F của 2 bác nó đặc biệt phù hợp với em Oil đấy, các bác nếu thấy thế thì cân nhắc đưa em vào list main trade, có 2 lí do :
- Con Oil nó có trend thì toàn chạy 1 lèo, ít khi lượn ngược, trend vừa khỏe vừa xa gồng lời bõ công, các cặp tiền trade kiểu P&F thì lời ít mà SL thì xa nên R:R không ngon.
- Con này đảo trend nhanh như người yêu trở mặt nên trade kiểu khác rất khó vào lệnh. Trade kiểu break thì khó hụt được :D
Há há, bác nói các cặp tiền trade P&F lời ít là e k đồng ý đâu nhé. Tỷ lệ R/R của P&F với tiền tệ đồng ý là chỉ khoảng 1,1.5 : 2 nhưng nó được bổ sung bởi lệnh nhồi và win rate nữa :D
Còn con Oil này thì đúng rất phù hợp với P&F, cả chứng khoán và nông sản nữa vì nó hồi quy thường khá ngắn và chạy mạnh, bác nào mới trade thích gồng lỗ mà trade oil sai xu hướng cái thì đảm bảo khiếp đến cuối đời.

Há há, bác nói các cặp tiền trade P&F lời ít là e k đồng ý đâu nhé. Tỷ lệ R/R của P&F với tiền tệ đồng ý là chỉ khoảng 1,1.5 : 2 nhưng nó được bổ sung bởi lệnh nhồi và win rate nữa :D
Còn con Oil này thì đúng rất phù hợp với P&F, cả chứng khoán và nông sản nữa vì nó hồi quy thường khá ngắn và chạy mạnh, bác nào mới trade thích gồng lỗ mà trade oil sai xu hướng cái thì đảm bảo khiếp đến cuối đời.
Wyckoff là chuyên trị Stock mà bác, mà nói chung cứ cái mặt hàng nào có lái là Wyckoff lần theo dấu vết đc. bác đánh P&F Breakout là coi như bác chỉ vào khi xác nhận Phase E của các mô hình Wyckoff. Mà các loại TS như GOLD, OIL, Commodity các loại hoặc nó sw chán hoặc vào xu hướng là nó đi rất đã ghiền. GOLD tích lũy vùng 127x chán rồi giờ phi 1 hơi gần 700 pip rồi, OIL thì sau cú tái phân phối vùng 63, rơi về 53 là 1000 pip, toàn những cú trade lên NAV thôi. Nhưng đổi lại khi nó sw thì thôi rồi chán đời :V

Wyckoff là chuyên trị Stock mà bác, mà nói chung cứ cái mặt hàng nào có lái là Wyckoff lần theo dấu vết đc. bác đánh P&F Breakout là coi như bác chỉ vào khi xác nhận Phase E của các mô hình Wyckoff. Mà các loại TS như GOLD, OIL, Commodity các loại hoặc nó sw chán hoặc vào xu hướng là nó đi rất đã ghiền. GOLD tích lũy vùng 127x chán rồi giờ phi 1 hơi gần 700 pip rồi, OIL thì sau cú tái phân phối vùng 63, rơi về 53 là 1000 pip, toàn những cú trade lên NAV thôi. Nhưng đổi lại khi nó sw thì thôi rồi chán đời :V
Vì thế nên e mới phải luân chuyển thị trường đấy bác, đợt này nông sản nó bắt đầu vào phase mình lại chiến. Con vàng đợt nó spring 3 phát liên tiếp ở đáy làm mình nhùn chân, chưa kể cái range nó cũng dị nên đành thôi vậy. chứ nó đi xuôi chèo mát mái như cuối năm 2018 thì thơm rồi :D

ah thì ít hấp dẫn hơn con Oil á, bác nhìn nó chạy 1 lèo 1000pip mà chưa có dấu hiệu chán kìa :D :D :D.
Con Oil nó hay chạy 1 lèo có nguyên nhân có thể giải thích ( giải thích theo ý kiến cá nhân thôi nhé) như thế này: Oil là loại hàng hóa có tính chất khá đặc biệt so với các hàng hóa khác đó là nó được tập trung khai thác nhiều ở 1 số quốc gia nhóm Opec. Điều này khiến cho việc bán dầu chiếm tỷ trọng lớn trong thu nhập của với các quốc gia này, đôi khi là hầu hết. Các quốc gia sẽ dùng khoản thu nhập này vào các khoản chi tiêu, rất nhiều khoản chi tiêu trong đó là cố định, có nghĩa là các khoản chi tiêu này không thể giảm đi khi giá dầu giảm.
Lấy ví dụ nước Nga, khi giá dầu từ 110 giảm về khoảng 70-80$ họ sẽ giảm chi tiêu, nhưng chỉ giảm những thứ không cần thiết. Khi giá dầu giảm sâu hơn nữa thu nhập ngân sách tiếp tục giảm nhưng họ không thể tiếp tục giảm chi tiêu thêm nữa, chẳng hạn trả lương cho quân đội, chi tiêu quốc phòng, lương hưu....Nền kinh tế họ lại phụ thuộc hoàn toàn vào dầu mỏ nên không có khoản thu khác thay thế. Điều đó dẫn đến 1 việc là giá dầu càng giảm họ càng phải bán nhiều dầu hơn để lấy tiền trang trải nhu cầu quốc gia.
Hàng hóa khác giá càng giảm thì cung cũng giảm theo từ đó hạn chế phần nào đà giảm. Nhưng riêng dầu thì ngược lại, giá càng giảm cung càng nhiều, càng đẩy giá dầu giảm tiếp cho đến khi việc khai thác không còn mang lợi nhuận nữa mới dừng lại. Cho nên trend của Oil, nhất là trend giảm cứ hay đi 1 lèo

Vì thế nên e mới phải luân chuyển thị trường đấy bác, đợt này nông sản nó bắt đầu vào phase mình lại chiến. Con vàng đợt nó spring 3 phát liên tiếp ở đáy làm mình nhùn chân, chưa kể cái range nó cũng dị nên đành thôi vậy. chứ nó đi xuôi chèo mát mái như cuối năm 2018 thì thơm rồi :D
Bác tính lại đi, 1 vùng tích lũy nữa đây này, vừa breakout xong, xem thử xem H count lên bao nhiêu nhé, mô hình này là breakout 4 đỉnh à :D

P.S, mình tính là 12 x 1.086 x 3 = 39 + 1326 = 1365 đấy, bác thấy có đc ko :D

Q
Bác tính lại đi, 1 vùng tích lũy nữa đây này, vừa breakout xong, xem thử xem H count lên bao nhiêu nhé, mô hình này là breakout 4 đỉnh à :D
View attachment 95857
Quadruple top là 4 đỉnh đó. H-count với 4 đỉnh thì nó sẽ có target xa hơn so với 3 đỉnh. Chưa kể đây lại là Spread - Quadruple - Top break out nữa thì cái nền nó còn rộng hơn.

13x1.1x3 + 1320 = 1360 hình như thế =)))

Nhìn lại cái đồ thị thấy M15 phải vào ấn sửa thêm cái p/s
P/s: count trên M15 sợ nó k ổn =))), nhưng cứ giữ lệnh đi ạ :v

ah thì ít hấp dẫn hơn con Oil á, bác nhìn nó chạy 1 lèo 1000pip mà chưa có dấu hiệu chán kìa :D :D :D.
Con Oil nó hay chạy 1 lèo có nguyên nhân có thể giải thích ( giải thích theo ý kiến cá nhân thôi nhé) như thế này: Oil là loại hàng hóa có tính chất khá đặc biệt so với các hàng hóa khác đó là nó được tập trung khai thác nhiều ở 1 số quốc gia nhóm Opec. Điều này khiến cho việc bán dầu chiếm tỷ trọng lớn trong thu nhập của với các quốc gia này, đôi khi là hầu hết. Các quốc gia sẽ dùng khoản thu nhập này vào các khoản chi tiêu, rất nhiều khoản chi tiêu trong đó là cố định, có nghĩa là các khoản chi tiêu này không thể giảm đi khi giá dầu giảm.
Lấy ví dụ nước Nga, khi giá dầu từ 110 giảm về khoảng 70-80$ họ sẽ giảm chi tiêu, nhưng chỉ giảm những thứ không cần thiết. Khi giá dầu giảm sâu hơn nữa thu nhập ngân sách tiếp tục giảm nhưng họ không thể tiếp tục giảm chi tiêu thêm nữa, chẳng hạn trả lương cho quân đội, chi tiêu quốc phòng, lương hưu....Nền kinh tế họ lại phụ thuộc hoàn toàn vào dầu mỏ nên không có khoản thu khác thay thế. Điều đó dẫn đến 1 việc là giá dầu càng giảm họ càng phải bán nhiều dầu hơn để lấy tiền trang trải nhu cầu quốc gia.
Hàng hóa khác giá càng giảm thì cung cũng giảm theo từ đó hạn chế phần nào đà giảm. Nhưng riêng dầu thì ngược lại, giá càng giảm cung càng nhiều, càng đẩy giá dầu giảm tiếp cho đến khi việc khai thác không còn mang lợi nhuận nữa mới dừng lại. Cho nên trend của Oil, nhất là trend giảm cứ hay đi 1 lèo

Hay quá bác, bác hay sưu tầm mấy cái này ở đâu thế ạ. Mấy bài viết của bác về chính trị với kinh tế khá có tầm nhìn (Còn cá nhân hay tập thể thì bỏ qua đi vì bài viết nào cũng mang tính cá nhân hết :D)

Một cách khác là họ sẽ tìm cách để hỗ trợ giá dầu bảo vệ túi tiền của họ đó Bác! Đoạn cuối của Bác là chưa đúng rồi. Các nước dầu mỏ này đều có hiệp định, khai thác và cung ứng không thể tùy tiện, và nguồn tài nguyên của họ cũng không dễ phung phí như vậy:D
Dầu:D
Mình nhận thấy thị trường đang bi quan quá mức về sự căng thẳng thương mại, đã đẩy giá dầu xuống thấp. Ngần đây đã có rất nhiều động thái từ các nước dầu mỏ tìm cách hỗ trợ giá dầu, như cắt giảm sản lượng... và các nước tiêu thụ chưa mua dầu là vì đồng đô la đang quá cao dẫn đến khoản thanh toán chênh lệch nhiều so với giá trị đồng tiền trong nước của họ. Vậy khi Fed cắt giảm lãi suất đẩy đồng đô la xuống là lúc các nước sẽ mua dầu trở lại.

Chỉnh sửa lần cuối:
Theo trang web của Bộ Tài chính Trung Quốc, các nhà nhập khẩu Trung Quốc đang chuẩn bị các đơn xin miễn thuế nhập khẩu đối với hơn 700 hàng hóa của Mỹ trong bối cảnh chiến tranh thương mại Mỹ-Trung, Reuters đưa tin.
Điểm chính:
+ Một danh sách hàng hóa mà miễn trừ có thể được cấp bao gồm các loại thịt như thịt bò và thịt lợn, đậu nành, than và phế liệu đồng.
+ Các hàng hóa khác trong danh sách bao gồm máy kéo, xe máy, xe đạp leo núi và một số thiết bị y tế.
+ Các ứng viên có thời hạn từ ngày 3 tháng 6 đến ngày 5 tháng 7 để nộp đơn xin miễn. Một đợt miễn trừ thứ hai sẽ được cấp cho các mức thuế được áp dụng đối với hàng hóa trị giá 60 tỷ đô la vào tháng 9 năm ngoái.
+ Quy trình nộp đơn cho những miễn trừ đó sẽ mở vào ngày 2 tháng 9.
Các ứng viên cần phải giải thích nếu thuế quan đã gây thiệt hại nghiêm trọng về kinh tế cho người nộp đơn và ngành công nghiệp.

=> Trung Quốc hơi bị đuối. Giờ có kiểu xem xét miễn giảm nữa. Vậy nói để thi gan thôi, làm thì hơi lắt léo.

Một cách khác là họ sẽ tìm cách để hỗ trợ giá dầu bảo vệ túi tiền của họ đó Bác! Đoạn cuối của Bác là chưa đúng rồi. Các nước dầu mỏ này đều có hiệp định, khai thác và cung ứng không thể tùy tiện, và nguồn tài nguyên của họ cũng không dễ phung phí như vậy:D
Mình nhận thấy thị trường đang bi quan quá mức về sự căng thẳng thương mại, đã đẩy giá dầu xuống thấp. Ngần đây đã có rất nhiều động thái từ các nước dầu mỏ tìm cách hỗ trợ giá dầu, như cắt giảm sản lượng... và các nước tiêu thụ chưa mua dầu là vì đồng đô la đang quá cao dẫn đến khoản thanh toán chênh lệch nhiều so với giá trị đồng tiền trong nước của họ. Vậy khi Fed cắt giảm lãi suất đẩy đồng đô la xuống là lúc các nước sẽ mua dầu trở lại.
25/06 đây mới là tâm điểm của giá dầu này bác. Đợt này xuôi ngược gì sóng cũng rất mạnh, có gia hạn việc cắt giảm sản lượng không là nút thắt cực quan trọng. Còn đợt này giá dầu giảm 1 phần do CTTM + anh Ả Rập ảnh tuyên bố bao cung =)))

Hay quá bác, bác hay sưu tầm mấy cái này ở đâu thế ạ. Mấy bài viết của bác về chính trị với kinh tế khá có tầm nhìn (Còn cá nhân hay tập thể thì bỏ qua đi vì bài viết nào cũng mang tính cá nhân hết :D)
Cám ơn bác
Cái chuyện tác động lên xuống thì mình ko bàn, chỉ nói đến đặc tính của con Oil nó khá đặc biệt và giải thích theo hiểu biết cá nhân thôi. Chính vì đặc tính này nên các tổ chức Open nó phải đưa ra quy định, hiệp định hạn chế các thành viên Opec tăng sản lượng khi giá dầu hạ như bác nói, tuy nhiên không thể ngăn được hoàn toàn, chưa kể nhiều nước không nằm trong khối Opec.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,211 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 215 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 101 Xem / 5 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 482 Xem / 38 Trả lời
  • DuongHuy trong Hệ thống giao dịch - Trading system 37,563 Xem / 19 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên