Phân tích Forex theo góc nhìn đồ thị P&F - Ngày 05/07

Mạc An

Junior Mod
Thành viên BQT
Trial mod
17,860
84,405
Xin chào toàn thể anh em,

Hôm nay là ngày cuối tuần đầu tiên của tháng 07, có nghĩa là hôm nay sẽ có báo cáo về Non-Farm. Trong mấy lần gần đây thì báo cáo này chưa có đủ sức ảnh hưởng tới thị trường nhiều tuy nhiên với những anh em kỳ cựu thì NFP là một tin tức giúp cho anh em lướt sóng nhanh khá hiệu quả. Dự báo cho tối nay đến từ một số trang cung cấp tin tức kinh tế thì đang có lợi cho đồng USD. Và sức ảnh hưởng đến thị trường như thế nào, thì có lẽ chúng ta phải chờ sau tối nay!

Như thường lệ, kính mời anh em tham khảo một số cặp tỷ giá qua lăng kính đồ thị P&F. Đây là một loại đồ thị dùng cho Swing trader nên nếu không thỏa mãn những anh em lướt sóng trong ngắn hạn thì anh em có thể trao đổi thêm với những anh em lướt sóng ngắn trên diễn đàn nhé:

1. AUD/USD:

Với Aussie chúng ta còn thiếu một xíu nữa là đã phá vỡ được kháng cự trước đó. Hiện tại mô hình double - top đã hình thành (Đỉnh 2 cột X gần nhau nhất). Nếu ngày hôm nay có một lực đẩy Aussie phá lên phía trên được kháng cự ngày hôm qua thì chúng ta có một xác nhận "Buy signal".

Khuyến nghị: Mua khi giá phá lên trên 0.705, dừng lỗ ở 0.696.

2. NZD/USD:

Hơi khác với AUDUSD, trong khi Aussie chưa phá lên được phía trên đường kháng cự giảm để xác nhận xu hướng tăng thì Kiwi đã làm được. Hiện tại đồng NZD đang form tạo một mô hình tam giác với khả năng tiếp diễn xu hướng trước đó. Chúng ta tiến hành đặt lệnh chờ phá lên cho việc tiếp diễn xu hướng mà thôi!

Khuyến nghị: Mua khi giá phá lên trên 0.673, dừng lỗ ở 0.668.

3. CAD/CHF:

Đây là một kèo khá tốt trong tháng 07 này khi chúng ta vừa có Swap dương vừa có lợi nhuận. Nếu kèo xu hướng tăng này được giữ vững thì tốt biết mấy anh em nhỉ :D.

Khuyến nghị: Giữ nguyên vị thế và điểm SL, lợi nhuận ~45 pips.

4. AUD/CHF:

Sau một thời gian lưu đày khổ ải với một chuỗi giảm điểm mạnh thì chúng ta đang có một sự phục hồi khá ấn tượng cho cặp tỷ giá này. Chúng ta chưa có điểm vào lệnh nhưng anh em có thể đợi khi giá di chuyển sát đường kháng cự giảm, chúng ta sẽ có những giao dịch tuyệt vời.

5. USD/JPY:

Xu hướng cho USDJPY là giảm và đã có tín hiệu bán ngày hôm qua, tuy nhiên chúng ta vẫn cần thêm những con sóng để có thể giao dịch với cặp tỷ giá này. Anh em trade UJ có thể đợi thêm để giá tích lũy xong đã nhé!

6. EUR/NZD:

Đây là một cặp có thể xem xét để giao dịch hồi quy, chúng ta bán khi giá test lại vùng 1.6890 và dừng lỗ có thể đặt ở 1.6995. Với những kèo này anh em cắt giảm khối lượng lại cho phù hợp!

7. XAU/USD:

Trong lần tích lũy trước (Đầu năm 2019) giá vàng đã tích lũy 3 - 4 tháng và lần này khả năng cũng sẽ khá lâu nên anh em giao dịch lướt sóng có thể xem xét mua bán trong vùng Trading Range nhé ( Hai đỉnh, đáy gần nhất trên đồ thị Daily, kẻ 2 đường ngang qua để xác định).

8. WTI/USD:

Sau cú điều chỉnh, đà giảm đã chững lại và đang có dấu hiệu tích lũy. Nếu có sự tịnh tiến theo phương trục hoành, chúng ta sẽ có những cơ hội giao dịch Hồi quy.

Trên đây là một số cặp tiền chính có khả năng giao dịch theo lăng kính đồ thị P&F, kính mời anh em tham khảo!

Vẫn như thường lệ xin kính mời các anh em trụ cột @Vũ Thái Dương@kevinng@minhnq@forex_vn @Do Tuan@Dr.TienBi@Nobita0101@ducanh22492@lepat@kakazin@Phùng Quốc Huy@an..hy@H.Tuấn Đạt@Cacomdonglanh@hoaanhdao2017@lien_vien@xeom@hoanbl@undentify32@HuyenVu_12@NhanPT@xeom@LeviAck@DuongPham91@MrHuy@DigitalAge@Micaehieu@Marvelking@anh_00@mrq@Peter_thanh@susu123@cubi@mizukage@Fankao@binh.le@Chuyên Hoa@Levuong1983@lelamtb@mikathu@Damthiquyviet@Sơn Vũ 82@LamLT2@fifao3@duong an @Bigboyngo @laforce@g1nt4ma @duong an@Tuannhonho@Emmanuel1081 @tonyty07 @AkPro @Lynu6836 @Cao Tan HUY@msy @Quynh11@mytydo @kuzzyfuzzy @Vi forex @NamHoangct@Nguyen TKien @AnhLee @Levuong1983
vào sinh hoạt và đóng góp ý kiến cùng anh em cho vui ạ :D.
Anh em nào mình chưa tag tên có thể để lại cmt xuống dưới nhé! Hoặc nếu có cặp tỷ giá cũng như thắc mắc thầm kín nào có thể post công khai xuống dưới comment, mình và những anh em có kinh nghiệm sẽ giải đáp nhiệt tình ạ :D

Chúc anh chị em GD tốt nhé!
Mạc An

Giới thiệu sách Trading hay
Nhật Ký Giao Dịch Thực Chiến của Phù Thủy Thị trường Tài Chính

Sách chia sẻ 05 tháng giao dịch thực tế trên thị trường tài chính, sử dụng Price Action và Mô hình Biểu đồ của Phù thủy trader Peter Brandt, người có gần 50 năm kinh nghiệm trading và đạt lợi nhuận bình quân 68% lợi nhuận mỗi năm
nay lại tem vậy :D
Tks bác, gương mặt quen thuộc :D

Sáng sớm hôm nay anh em có vẻ được chào hỏi khá sớm :D. Nhưng anh em cứ yên tâm, tạm bỏ qua 10 ph thôi anh em ạ :D

Chúc anh em ngày cuối tuần gd tốt,

Hôm nay NFP, có bác tiền bối nào có kinh nghiệm giao dịch chúng ta truyền thụ xíu nhỉ :D

NFP tháng trước thấp tè mà cũng ko ảnh hưởng mấy đến TT, tháng nay dự kiến khả quan hơn, mà nếu 200k + thì may ra có tác động mạnh chút, chứ <160k thì chắc ko ảnh hưởng, nhưng dù zi nó cũng cao hơn tháng 6 nên xem xét long USD trước tin ra, giết SL ~ 50 pip.

Update view:
GOLD
Trước tiên, cùng nhìn lại đồ thị ngày của Vàng 1 chút.

Ngày hôm qua chúng ta có 1 nến ... chả nói lên đc điều gì cả. Trong bối cảnh xu hướng vẫn là tăng, 1 nến giảm kèm volume thấp với giá không đóng được dưới đáy của nến bearish pinbar trước đó cho thấy không có gì đáng quan ngại.
Mô hình bearish pinbar đã xuất hiện 3 lần trên daily chart tại vùng giá 1420-1440 cho thấy áp lực bán mạnh tại vùng giá này.
Hiện tại chúng ta dự đoán sớm cho 1 cú đảo chiều? Hay 1 vụ thảm sát gấu lại xuất hiện 1 lần nữa như đã từng làm trước đây tại vùng 136x? Mình cá là anh em đã quên cmnr, mình nhắc lại để anh em nhớ. Bearish pinbar ngay tại kháng cự tuần, kèm theo 1 nến going nowhere giống như cái đồ thị hiện tại....

Và đây là kết quả

Bài học rút ra là:
Đừng bao giờ tự gắn mình với bất kỳ 1 cái định kiến nào cả. Hãy sẵn sàng Stoploss cho nó đúng mực và chấp nhận rằng: "Mình không phải Thánh, mình nhận định sai là bình thường". Và hãy bảo vệ tài khoản, vì còn tiền là còn cơ hội, hết tiền là chết....

OK, kết thúc tiết mục bài học đầu ngày. Giờ là tiết mục "Hôm nay trade gì"
Mời các bạn xem chart intraday
Hôm qua

Hôm nay:

Về mặt xu hướng, Daily chart giá vẫn đang vận động trong kênh giá tăng. Trên chart H4, giá đã breakout lên khỏi trendline giảm mới hình thành và trên M15, giá 1 lần nữa breakout lên khỏi 1 trendline giảm khác mới hình thành đồng thời cũng đã test lại trendline giảm như các bạn đã thấy trên đồ thị.
Như vậy, mình cho rằng với mô hình này giá sẽ tiếp tục tăng. Anh em có thể tự cân nhắc entry, SL, TP cho phù hợp với số vốn của mình. Đừng risk quá 10% TK cho 1 lệnh nhé :D

Chúc anh em 1 ngày mới nhiều pip :D

Đính kèm

25.3 KB · Xem: 3
Update view:
GOLD
View attachment 101045

Ngày hôm qua chúng ta có 1 nến ... chả nói lên đc điều gì cả. Trong bối cảnh xu hướng vẫn là tăng, 1 nến giảm kèm volume thấp với giá không đóng được dưới đáy của nến bearish pinbar trước đó cho thấy không có gì đáng quan ngại.
Mô hình bearish pinbar đã xuất hiện 3 lần trên daily chart tại vùng giá 1420-1440 cho thấy áp lực bán mạnh tại vùng giá này.
Hiện tại chúng ta dự đoán sớm cho 1 cú đảo chiều? Hay 1 vụ thảm sát gấu lại xuất hiện 1 lần nữa như đã từng làm trước đây tại vùng 136x? Mình cá là anh em đã quên cmnr, mình nhắc lại để anh em nhớ. Bearish pinbar ngay tại kháng cự tuần, kèm theo 1 nến going nowhere giống như cái đồ thị hiện tại....
View attachment 101046

Và đây là kết quả
View attachment 101047

Bài học rút ra là:
Đừng bao giờ tự gắn mình với bất kỳ 1 cái định kiến nào cả. Hãy sẵn sàng Stoploss cho nó đúng mực và chấp nhận rằng: "Mình không phải Thánh, mình nhận định sai là bình thường". Và hãy bảo vệ tài khoản, vì còn tiền là còn cơ hội, hết tiền là chết....

Hôm qua
View attachment 101049

Hôm nay:
View attachment 101050
View attachment 101051
View attachment 101052

Về mặt xu hướng, Daily chart giá vẫn đang vận động trong kênh giá tăng. Trên chart H4, giá đã breakout lên khỏi trendline giảm mới hình thành và trên M15, giá 1 lần nữa breakout lên khỏi 1 trendline giảm khác mới hình thành đồng thời cũng đã test lại trendline giảm như các bạn đã thấy trên đồ thị.
Như vậy, mình cho rằng với mô hình này giá sẽ tiếp tục tăng. Anh em có thể tự cân nhắc entry, SL, TP cho phù hợp với số vốn của mình. Đừng risk quá 10% TK cho 1 lệnh nhé :D

sau cây pinbar daily ở 136x bác nhắc sau đó là 1 cây nến daily đỏ mà, lướt sell khúc đó là cũng 100 pip rồi bác, có tín hiệu thì mình lướt thôi, có SL đầy đủ là ok.

Update view:
GOLD
View attachment 101045

View attachment 101046

Và đây là kết quả
View attachment 101047

Bài học rút ra là:

Hôm qua
View attachment 101049

Hôm nay:
View attachment 101050
View attachment 101051
View attachment 101052

Tks bác, về cái Pinbar có rất nhiều trường hợp xảy ra nên anh em nào không nghiên cứu kỹ về nến đừng vội lấy 1 cây pinbar ra để xài nhé :D. Vì pinbar có rất nhiều trường hợp, và anh em có thể tham khảo các bài viết của @Nhật Hoài nhé :D

sau cây pinbar daily ở 136x bác nhắc sau đó là 1 cây nến daily đỏ mà, lướt sell khúc đó là cũng 100 pip rồi bác, có tín hiệu thì mình lướt thôi, có SL đầy đủ là ok.
Chính xác bác ạ, cứ phải trade trên quyết định của bản thân, góc nhìn của người khác là dùng để tham chiếu mà thôi :D

Update view:
GOLD
View attachment 101045

View attachment 101046

Và đây là kết quả
View attachment 101047

Bài học rút ra là:

Hôm qua
View attachment 101049

Hôm nay:
View attachment 101050
View attachment 101051
View attachment 101052

Hay quá bác! Nhìn vào mới cái mô hình của bác rất dễ hiểu cho cả bên sell lẫn buy:D. Bác cho em copy mấy cái hình này nhé?

Người anh em cùng trường phái @g1nt4ma hôm nay có kèo nào cho lão không nhỉ? Tháng 6 và đầu tháng 7 đói kém quá :D
Đợt này nó sideway một loạt, không có điểm vào lệnh nên tui thử chơi TF thấp, nhưng đánh đâu thua đó :D
Tâm lý giao dịch vẫn chưa ổn bác ạ, phải học bác tính kiên nhẫn ngồi chờ vậy.
Đang canh UCAD với EU, UJ. Nếu thoát vùng sideway khả năng đi rất xa.

TT TRÁI PHIẾU ẢM ĐẠM...
PS: DÒNG TIỀN CHUI VÀO GOLD
Bond markets keep raising bar for CenBankers. Global bond yields are falling anew, w/those on 10y German debt hitting a record low which matched the ECB's deposit rate of minus 0.4%. In the US, entire govt yield curve has fallen <2.5%, Fed's target rate.

Gold có cái cản quan trọng ở 1437, giờ cứ ủn cho em nó lên đấy đã rồi tính tiếp. View attachment 101055
Gold hiện nhìn cái vùng giá đang xa đường trend 45 độ nên nếu lướt lát có thể xem đánh trong kênh giá được đấy bác ạ, khả năng cao có 1 tam giác rào chắn ở vùng này!

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,926 Xem / 15 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 360 Xem / 23 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 94 Xem / 3 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 878 Xem / 6 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,238 Xem / 57 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 369 Xem / 7 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên