Phân tích Forex theo góc nhìn đồ thị P&F - Ngày 08/03

Mạc An

Junior Mod
Thành viên BQT
Trial mod
17,861
84,413
Chào mọi người, cũng như bác Huy thì đầu ngày 8/3 cũng xin chúc toàn thể chị em trader có một ngày GD thành công. Hôm qua thật bất ngờ khi thị trường chạy khá là mạnh. Tối nay có tin về NFP nên ae cẩn trọng củi lửa xíu nhé.

Hôm nay thì cũng như mọi ngày chúng ta điểm qua các cặp tiền tệ chính theo góc nhìn đồ thị P&F:

1. USD/JPY:

Ngày hôm qua là một ngày tăng khá mạnh của đồng $ tuy nhiên cặp này lại di chuyển theo hướng khá là ngược lại. Tín hiệu mua khi giá phá khỏi kháng cự 112.2 đưa ra chưa được xác nhận. Hôm nay cũng vậy, chúng ta tiếp tục xem nếu giá phá được mức kháng cự này tiếp tục mua vào.

Khuyến nghị: Mua khi giá phá khỏi vùng 112.2, dừng lỗ đặt 111.4 (Dời xuống thêm 1 box)

2. EUR/USD:

Cặp tỷ giá này đã phá khá sâu hỗ trợ trước đấy. Hiện tại, kèo sell đã lỡ, chúng ta sẽ đợi giá test lại phía đường trend để giao dịch. Đây là 1 cặp mà chính tính định kiến chủ quan đã làm chúng ta lỡ một kèo tốt. Rút kinh nghiệm sâu sắc vậy.

Khuyến nghị: Đợi giá re-test đường trend để giao dịch.

3. GBP/USD:

Cặp GBP/USD hiện cũng đang có dấu hiệu tích lũy về phía đường trend Hỗ trợ tăng nhưng tín hiệu giao dịch đã có dấu hiệu xuất hiện.

Khuyến nghị: Buy khi giá phá khỏi 1.32, dừng lỗ tại 1.31 (Tránh số tròn nhé ae)

4. USD/CHF:

Quá tốt với tín hiệu giao dịch này, hiện đang có lãi tầm 80-90 pips. Target theo V-count đã đạt, H count đang tịnh tiến về, đồng thời cũng sắp chạm đường Kháng cự tăng.

Khuyến nghị: Tiếp tục giữ lệnh, tạm thời kéo SL về entry phòng biến. Dừng lỗ kéo dần lên theo các mức hỗ trợ. Target theo cách tính mục tiêu đã đạt một phần, ae có thể xem chốt bớt 1 phần lời.

5. AUD/USD:

Cặp tỷ giá này chưa có nhiều biến động so với hôm qua, tín hiệu bán phía trên đường Hỗ trợ tăng bỏ qua.

Khuyến nghị: Đợi thêm nhé ae.

6. NZD/USD:

Double-bottom đã hình thành và nhú xuống phá khỏi đường trend Hỗ trợ tăng. Cũng giống ngày hôm qua, nếu tín hiệu bán hình thành ta tiến hành đảo trend và short.

Khuyến nghị: Bán nếu giá phá khỏi hỗ trợ 0.6740, dừng lỗ tại 0.6920 - Khá chua nên ae cẩn thận khối lượng.

7. USD/CAD:

Hiện cặp này đã phá lên phía trên đường trend Kháng cự giảm nhưng cột cầu Break khá lớn do tin tức nên tạm đợi hồi về phía dưới đường trend để giao dịch.

Khuyến nghị: Ôm cây đợi thỏ.

8. XAU/USD:

Giá vàng vẫn không có gì thay đổi, việc lọc nhiễu trong đồ thị P&F hoạt động khá tốt. Biên độ giao động vẫn ở mức 15-20$.

Khuyến nghị: Chưa gd vàng lúc này.

Trên đây là một số nhận định của mình theo góc nhìn mới này, anh em để ý khối lượng GD để khi SL không tổn thất quá nhiều - Tối đa 2% tài khoản.

Đây chỉ là một số cặp tiền chính. Nếu có thắc mắc về các cặp tỷ giá chéo nào thì có thể để lại cmt bên dưới, mình sẽ cố gắng trả lời nhanh nhất có thể!

Chúc ae giao dịch tốt,

Mạc An

Giới thiệu sách Trading hay
Các Phương Pháp Price Action Kinh Điển

Bộ sách tổng hợp các phương pháp Price Action truyền thống và hiện đại, với các hướng dẫn cụ thể và dễ áp dụng cho nhà giao dịch
Bác dùng time D1 ạ. Bác có tài liệu của đồ thị này thì em xin với. Đang nghiên cứu mà tiếng Anh kém quá đọc không hiểu mô tê j mấy

Bác dùng time D1 ạ. Bác có tài liệu của đồ thị này thì em xin với. Đang nghiên cứu mà tiếng Anh kém quá đọc không hiểu mô tê j mấy
Đúng rồi, là D1 bác vì đồ thị này hợp với những chuyển động dài, thường là theo ngày vì nó không phải là Live chart. Tài liệu tiếng Việt k có bác ạ, trên diễn đàn mình biên nó lại theo mức độ hiểu biết của mình, bác có thể theo dõi.

Thế ạ. Em vẫn theo dõi của bác nhưng nó hơi mông lung:D. Chưa được thủng lắm. Chắc chờ lúc nào đủ hết em gom lại in ra đọc cho nó máu

Xin view của bác @Vũ Thái Dương về PTKT còn xin bác @Dr.TienBi cho ít view về PTCB hôm nay ạ.
Kèo EU đã break down thành công, nó có nhùng nhằng test tủng j cái vùng này hoặc giật lên nữa thì vẫn là cơ hội vào thêm vị thế sell, mà giữ qua đêm thì thêm tiền nên cứ giữ đã.
Các kèo khác thì hôm qua con GU hit SL, setup daily pinbar fail. Gold break setup bar rồi chạy lên nên cũng fail, EG break setup bar rồi chạy nên cũng fail luôn. UJ vẫn đúng chiều đi xuống đều đặn nhưng chậm. Mấy kèo khác mình hiện ko follow do không thấy rõ cấu trúc giá :D
Gold có 3 cây pin bar test vùng 1280-1282 cho nên nếu hôm nay giá break cây pinbar hôm qua thì mình sẽ go LONG. Các kèo khác hiện không có setup cụ thể để vào.

Kèo EU đã break down thành công, nó có nhùng nhằng test tủng j cái vùng này hoặc giật lên nữa thì vẫn là cơ hội vào thêm vị thế sell, mà giữ qua đêm thì thêm tiền nên cứ giữ đã.
Các kèo khác thì hôm qua con GU hit SL, setup daily pinbar fail. Gold break setup bar rồi chạy lên nên cũng fail, EG break setup bar rồi chạy nên cũng fail luôn. UJ vẫn đúng chiều đi xuống đều đặn nhưng chậm. Mấy kèo khác mình hiện ko follow do không thấy rõ cấu trúc giá :D
Gold có 3 cây pin bar test vùng 1280-1282 cho nên nếu hôm nay giá break cây pinbar hôm qua thì mình sẽ go LONG. Các kèo khác hiện không có setup cụ thể để vào.
Tks bác nhé, bài bac ptich rất hay

Chuẩn bác, kèo EU h chuyển sang về đợi short. Gold thì h đợi thôi chứ mấy ngày này cũng chưa có j đặc biệt.

Mình đang có cảm giác dòng tiền lại dồn vào tài sản an toàn. Nên Yên và Gold lại được mua vào. Gold cứ lên thì UJ lại xuống. Tin NF tối nay sẽ là bước đệm cho thị trường đến hết tháng ba.
Bác hnay có vào cặp nào k hay đợi hết non-farm ợ?

Mình thích tay bo với TT khi có tin. Nên sáng chỉ lên ngắm Chart khoảng 5-10 phút xong tối mới vào lại. Rành riêng 2 tiếng rảnh rỗi để Trade, thường thì thứ 6 có tin hay ko có tin đều chơi như thế :)

Mình đang có cảm giác dòng tiền lại dồn vào tài sản an toàn. Nên Yên và Gold lại được mua vào. Gold cứ lên thì UJ lại xuống. Tin NF tối nay sẽ là bước đệm cho thị trường đến hết tháng ba.
Theo em, nếu Gold mà luẩn quẩn ở vùng này (từ 1285-1288) cho đến giờ ra tin NF thì sẽ gãy mạnh. Giá nên ở dưới vùng này 1 chút thì sẽ tạo thành thế lên tốt được bác ạ

Mình thích tay bo với TT khi có tin. Nên sáng chỉ lên ngắm Chart khoảng 5-10 phút xong tối mới vào lại. Rành riêng 2 tiếng rảnh rỗi để Trade, thường thì thứ 6 có tin hay ko có tin đều chơi như thế :)
Hôm nào bác chia sẻ tuyệt chiêu chiến tay bo nhé :)

Hôm nào bác chia sẻ tuyệt chiêu chiến tay bo nhé :)

Mình có bài viết " Chơi với GU " rồi, ko nhớ trong topic ngày nào. Cơ bản là vào lệnh bằng tay hoàn toàn. Phân tích định hướng là phân tích cơ bản, zoom từ H4 xuống M15 để tìm điểm vào lệnh. Đánh từ 0.1 lot theo phiên giao dịch, tớ thì đánh theo 30 phút. Nếu có lời cộng cả vốn cả lời đánh tiếp phiên thứ 2 nâng số lot lên. Trong tối thứ 6 nếu may mắn có thể ăn 5 vòng GU cuối ngày vẫn đóng đc lệnh đi ngủ bình thường. Khi thấy tớ vào 0,5 Lot GU mà 5 pips đã chốt lời nghĩa là tớ lời rất nhiều rồi hi hi hi

tks u verymuch, phân tích cho cặp eurcad nha.

Cặp này short giá hiện tại nhé, hoặc không đợi để giá di chuyển thêm vài cột tích lũy nữa đã nhé bác. Chứ 1 tín hiệu buy đi kèm luôn với 1 tín hiệu sell thì nó đang có nhiễu.

Mình có bài viết " Chơi với GU " rồi, ko nhớ trong topic ngày nào. Cơ bản là vào lệnh bằng tay hoàn toàn. Phân tích định hướng là phân tích cơ bản, zoom từ H4 xuống M15 để tìm điểm vào lệnh. Đánh từ 0.1 lot theo phiên giao dịch, tớ thì đánh theo 30 phút. Nếu có lời cộng cả vốn cả lời đánh tiếp phiên thứ 2 nâng số lot lên. Trong tối thứ 6 nếu may mắn có thể ăn 5 vòng GU cuối ngày vẫn đóng đc lệnh đi ngủ bình thường. Khi thấy tớ vào 0,5 Lot GU mà 5 pips đã chốt lời nghĩa là tớ lời rất nhiều rồi hi hi hi
Trade đến khi nào tự chế được hệ thống giao dịch của riêng mình là thành chính quả rồi :D

Theo em, nếu Gold mà luẩn quẩn ở vùng này (từ 1285-1288) cho đến giờ ra tin NF thì sẽ gãy mạnh. Giá nên ở dưới vùng này 1 chút thì sẽ tạo thành thế lên tốt được bác ạ
Vàng giao động khoảng 15 giá sẽ hợp lý hơn bác, h mà tuột luôn thì hơi hư cấu, nhưng đúng không gì là không thể

Mình lại cho rằng hôm này có thể short Usd jpy và usd chf, GBP CAD, vì mình đánh sóng ngắn mỗi lệnh chỉ 10 -20 pip là out và thường đánh trong ngày :D ko biết post ở đây có tiện ko

Mình lại cho rằng hôm này có thể short Usd jpy và usd chf, GBP CAD, vì mình đánh sóng ngắn mỗi lệnh chỉ 10 -20 pip là out và thường đánh trong ngày :D ko biết post ở đây có tiện ko
okay tự nhiên bác ạ, trade thì mỗi người một ý. Còn có ý kiến hay cứ post ae tham khảo trao đổi thôi ạ. Kiểu đánh của bác thiên về nghịch trend đánh ngắn.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Smart_Money trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 105 Xem / 1 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,499 Xem / 87 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 367 Xem / 19 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 882 Xem / 39 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 289 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 395 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 154 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,762 Xem / 1,397 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên