Phân tích Forex theo góc nhìn đồ thị P&F - Ngày 08/08

Mạc An

Junior Mod
Thành viên BQT
Trial mod
17,858
84,395
Hế lô ngày mới toàn thể anh em,

Thị trường ngày hôm qua lại tiếp tục những gì đã tiếp diễn trước đó, các lớp tài sản thiên đường vẫn chiếm thế thượng phong trong khi các tài sản mang tính chất đầu cơ cao giảm giá mạnh, chỉ số chứng khoán lại chìm trong sắc đỏ! Ngày hôm nay, chúng ta như thường lệ vẫn là điểm qua toàn cảnh thị trường. Mặc dù kèo giao dịch sẽ tiếp tục không có do những kèo cần cắt lỗ đã dừng lỗ, những kèo đã chốt lời thì cũng đã chốt rồi. Chúng ta nhìn qua thị trường một chút, để xem có những cơ hội giao dịch nào hay không?

1. EUR/USD:

Với EURUSD, anh em có thể để ý nếu giá tăng lên đến vùng 1,1250 sẽ là vùng bán khống hồi quy lý tưởng với điểm dừng lỗ lý tưởng tại 1.1270. Đây là 1 lệnh giao dịch với tỷ lệ R/R > 1:5 nếu cú giao dịch này thành công!

Trước khi đi vào các cặp tỷ giá tiếp theo chắc mình cũng xin giới thiệu qua với các anh em một mô hình giá counter trend trong đồ thị P&F là Pole (Cây sào) hoặc "Cái đuôi dài"

Đây là mô hình giá cho phép chúng ta bắt đáy với điểm dừng lỗ ngắn. Mặc dù xác suất thành công của mô hình này không cao nhưng là một sự đặt cược và đánh đổi - nó nhấn mạnh tính chấp nhận rủi ro của Traders. Đây là một mô hình đã xảy ra với cặp USDJPY trước đây, và hiện nay khá nhiều cặp ngoại thệ có xuất hiện mô hình giá này:

2. USD/JPY:

Anh em có thể để ý mô hình cây sào trước đây có xảy ra một lần trên cặp UJ, chỗ mà mình đã bôi vàng. Hiện tại đnag có một ''cây sào'' ngắn hơn nhưng cũng không phải là ý tưởng tồi với những anh em ưa thích rủi ro! Hai điểm mua và dừng lỗ mình cũng đã highlight trên đồ thị nhé!

3. AUD/USD:

Với AUDUSD chúng ta cũng đang có khả năng cao hình thành một Range giao dịch quanh vùng 0.6795 - 0.669. Đây là vùng range để anh em scalping có thể xem xét mua bán lướt nhanh với lợi nhuận bé. Bất cứ sự phá vỡ khỏi vùng Range này đều là các điểm dừng lỗ!

4. GBP/USD:

Vùng tích lũy cho GBPUSD hiện tại là vùng 1.208 - 1.224. Hiện tại cặp tỷ giá này thiên về việc sẽ test lại đường Kháng cự giảm và di chuyển tạm thời với biên độ hẹp quanh vùng này!

5. USD/CAD:

USDCAD đã test lại đường kháng cự giảm và anh em nhận thấy đã có ngay sự phản ứng. Với điều kiện hiện tại dành cho những anh em năng động có thể là bán khống với giá hiện tại và dừng lỗ cách vùng đỉnh 1.334 1-1.5 box ~~1.3355. Hoặc anh em kiên nhẫn có thể đợi thêm 1 cột X nữa để đặt lệnh chờ mua/bán breakout theo 2 chiều.

6. XAU/USD:

Vàng hiện tại đang là thống lĩnh của thị trường khi không một đồng tiền nào có thể qua mặt được. Với anh em đã tự tin Long vàng và giữ - xin chúc mừng anh em. Chúng ta tiến hành giữ lệnh đến Target ở vùng 1620$ theo mình tính toán dựa vào công thức hoặc theo phần mềm tính toán tại 1789$ (Vùng mình khoanh đỏ trên đồ thị).

7. WTI/USD:

Cũng xin chúc mừng anh em đã và đang trade Oil, mặc dù nhìn thì không hoành tráng bằng vàng nhưng con số di chuyển của giá Oil sau khi bán khống cũng ~400-500 pips. Hiện tại, chúng ta có lợi nhuận ~400pips và ~250pips - Giảm khá nhiều so với cực đỉnh tối qua!

Trên đây là một số ý kiến cá nhân cho ngày hôm nay, kính mời anh em đọc để tham khảo và có những ý tưởng giao dịch riêng cho bản thân. Mọi trao đổi cùng mình kính mời anh em post xuống phía bên dưới comment!

Mạc An

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
mấy nay bỏ con vàng, hôm qua bán NZD đc 1 mớ, nhiều khi mình cứ chăm chăm 1 thứ làm bỏ lỡ nhiều cái khác an toàn và ngon hơn. :D :rolleyes:
Đúng rồi bác, cứ tư duy rộng ra chứ ko nhất thiết phải trade 1-2 cặp như thế! E nhảy tùm lum từ coin, cfd, fx, hàng hóa, nông sản mà vẫn cứ thấy nó trade bình thường chứ đâu có quá tải gì đâu :D

Đúng rồi bác, cứ tư duy rộng ra chứ ko nhất thiết phải trade 1-2 cặp như thế! E nhảy tùm lum từ coin, cfd, fx, hàng hóa, nông sản mà vẫn cứ thấy nó trade bình thường chứ đâu có quá tải gì đâu :D
e cũng ôm coin mà nó tụt thảm nên h thành hold dài hạn mất rồi, fx thì sẽ theo dõi 1 số con khác để mở rộng hì hì :oops:

@Mạc An cho thấy thị trường đảo chiều: Long UsdJpy, Short UsdCad. Vậy muốn ăn gấp đôi thi ta LONG CadJpy.
Cái này là ''bắt'' thôi bác ạ, chứ chưa chắc nó đã đảo thật.
Trên trang sách có viết 1 câu mà e cũng cho là trọng tâm của cái mô hình này: "Đây là mô hình chỉ mang tính chất mục đích giao dịch (Kiểu như là đặt cược) không phải là một hành động mang tính chất đầu tư''!

tính ra chỉ có ôm BTC thì trường kì ấm no, 20k tụt về 3k rồi lại tăng lên 14k, chứ mấy coin khác chả thấy hồi đc tẹo nào, e ôm cả mớ ETH h chỉ biết khấn... :(

Cập nhật view, hôm nay quay lại chính đạo, mình chỉ cập nhật view GOLD. Hôm qua kế hoạch GOLD ngon nhưng ko theo mà đi làm chuyện ruồi bu nên mất 40$. Sáng nay trời mua dậy trễ ko vào được kèo gold buổi sáng, lỡ làng mất con hàng :D
Câu chuyện hôm nay
XAUUSD

XAUEUR

Bà con lưu ý, chart ngày chả có gì phải bàn nhé, Up mạnh, người ta gọi là úp trend đấy.
Chart H3 của 2 cặp GOLD đều y như tối qua, nghĩa là sau 12 tiếng chả có vẹo gì thay đổi, giá vận động trong trading range.
Zoom vào M15

XAUUSD cho chúng ta thấy mô hình vận động quen thuộc, bao gồm Climax action, sau đó sw, test kênh dưới vài lần với KLGD tăng lên khi giá xâm phạm kênh dưới.
Bài này quen đến mức mình nhìn thấy chỉ muốn buy thôi. Chúng ta chờ giá kiểm định vài lần, xuất hiện các mô hình đảo chiều tăng ở đây để BUY lên.

XAUEUR còn mạnh hơn cả XAUUSD, giá cũng chỉ chạm kênh dưới chứ ko đóng xuống dưới kênh được.
Mình so sánh Spread, swap 2 cặp thì thấy XAUUSD vẫn ngon hơn về mặt chi phí, nhưng XAUEUR thì lại ngon hơn về mặt vận động giá, khá dễ đoán và không quét SL nhiều.
Hôm nay mình sẽ dành cả ngày để replay back test XAUEUR. Nếu cùng 1 chiến lược mà XAUEUR cho thấy mức độ hiệu quả tốt hơn (Ít bị quét SL, ít lừa nhau) thì mình sẽ chuyển sang cặp này cho nó lành mạnh.

Theo dõi không hết lão ạ
bỏ k có được hit sl rồi thống kê demo nạp thử kelly thôi mà làm j căng
Demo thì cũng phải nghiêm túc chứ bác ~~

A @Fankao thấy nhắn vào thread hôm kia, cặp EU e có post trên bài viết hôm nay nhé :D
Còn về vì sao thread sụt giảm thì e nghĩ chắc có một số anh em lại không trụ lại được với nghề rồi.

Với nghề này thì người trước tiễn bước người sau thì chắc là nhiều vô kể vì hiếm có được những anh em có tư duy đúng khi trade. Nói chung với những anh em mới chắc mình để lại một số lời, hy vọng anh em ghé qua thread có thể đọc được:

1. Phải có điểm dừng lỗ (Một số anh em già dơ có cách đánh không dừng lỗ vì họ có cách riêng để kiểm soát vốn nên anh em mới không nên và chắc là đừng bao giờ học theo trước khi thành thục)
2. Nên trade với khối lượng vừa phải (Xác định số lỗ trước khi trade xem có chịu được không) > không nên tham lam!
3. Nếu có thể, hãy trade dài và giữ lệnh lời đến target (Để bù được những lệnh lỗ).
4. Suy nghĩ tích cực > Những lệnh lỗ chỉ là nhất thời và suy nghĩ về dài!
5. Luôn học hỏi, cái này thì mình thiết nghĩ anh em mới nên thiết lập 1 hệ thống giao dịch chính quy và ổn định cho bản thân trước khi trade với số tiền thực!

Chúc anh em thành công :D

k sợ quá tải, chỉ sợ k có tiền trade thôi fk b =))

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 221 Xem / 29 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 44 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 594 Xem / 46 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 307 Xem / 2 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên