Phân tích Forex theo góc nhìn đồ thị P&F - Ngày 12/04

Mạc An

Junior Mod
Thành viên BQT
Trial mod
17,803
84,116
Hello ngày mới anh em,

Hôm nay lại cuối tuần tiếp, phải thừa nhận là nhanh thật. Ngày cuối tuần, đầu tiên mình xin chúc anh em cuối tuần vui vẻ, vì ngày mai thì mình không viết bài.

Hôm qua thì bác @Zactini có bảo là cái chart P&F của mình giống tàng điển võ công gì đấy, và muốn võ thuật hóa nó. Nhưng cũng thú thật với anh em là nó cũng không có gì đặc biệt lắm đâu ạ. Còn nói về so sánh thì cái đồ thị P&F này nó giống với "Thái Cực Quyền" của phái Võ Đang, đó là "lấy tĩnh chế động", vì nếu dùng P&F chuẩn với "end of day" data thì hầu như mình không cần đụng đến chart trong suốt cả ngày, và chỉ cần cập nhật vào mỗi sáng sớm là đủ.

Thôi chém gió xíu cho vui, ae cùng mình điểm qua chút về một số đồ thị giá trên thị trường tiền tệ qua lăng kính đồ thị P&F:

1. EUR/USD:

Về xu hướng EURUSD lúc này thì phải nói là "Nó vẫn vậy". "Nó" cứ vậy từ cuối năm ngoái cho đến nay rồi. Nhưng thị trường là vậy, 80% thời gian thị trường vô xu hướng và việc của chúng ta vẫn là chờ đợi.

Khuyến nghị: Bán khi giá phá xuống dưới 1.1220, dừng lỗ đặt ở 1.1290 (Né số tròn ra nhé ae).

2. GBPUSD:

Với GBPUSD chúng ta có thể thấy một sự tích lũy dày đặc bám sát đường Kháng cự giảm (Ae để ý những cột cuối của chart). Vậy nó bùng nổ theo hướng nào thì ae cần đợi xác nhận từ anh cả Ma-kẹt.

Khuyến nghị:

Sell khi giá phá khỏi 1.2960-1.2980 (Chia 2 vốn vào từng phần), dừng lỗ ở 1.3140.
Buy khi giá phá lên trên 1.3140, dừng lỗ đặt ở 1.3060.

3. USD/CHF:

Như mình đã có khuyến nghị trước đó, với P&F anh em cũng có thể đánh retrace với tín hiệu chạm đường trend với mức dừng lỗ ngắn 30-40 pips (mình đã kiểm chứng và khá hiệu quả). Nhưng với một tín đồ P&F chuẩn tắc, chúng ta vẫn nên đánh break-out.

Khuyến nghị: Bán khi giá phá xuống dưới 0.9970, dừng lỗ đặt ở 1,005. Chúng ta không đặt lệnh break-out lên vì tín hiệu mua cách xa đường trend.

4. AUD/USD:

AUDUSD Đã cho tín hiệu mua, ngày hôm qua đã có lúc lãi lên tới 35 pips nhưng quay đầu. Với lệnh này mình không kéo SL về entry vì kỳ vọng cho Aussie của mình khá lớn.

Khuyến nghị: Tiếp tục giữ lệnh, dừng lỗ đặt ở 0.705. Mua tiếp cùng khối lượng khi giá phá lên trên 0.717, dừng lỗ lệnh này ở 0.7105. Hiện vị thế trước đang lỗ ~10 pips

5. USD/CAD:

Cặp này là đại diện cho xu hướng "Lộn xộn" thời gian qua. Hiện cặp này mình cho out khỏi list giao dịch đã. Đợi hết tuần này xem sao.

6. AUD/CHF:

Mô hình Bullish Catapult hoạt động khá "Okay". Hôm qua đã có một pha điều chỉnh tuy nhiên về xu hướng vẫn không đổi. Ngày hôm qua mình đã cắt 1/2 khối lượng cho giao dịch này ở ~78 pips. Với cặp này chúng ta có chiến lược nhồi thêm lệnh.

Khuyến nghị: Chúng ta có thể mua bổ sung cho 1/2 khối lượng đã cắt. Nhồi thêm lệnh với khối lượng tương tự lệnh đầu tiên khi giá phá lên trên 0.7200, dừng lỗ đặt ở 0.7125.

7. CAD/CHF:

CADCHF cũng đang có pha điều chỉnh quay về "Nơi tình yêu bắt đầu".

Khuyến nghị: Tiếp tục giữ vị thế và mức dừng lỗ như cũ. Âm trạng thái (Âm tạm thời) ~20 pips.

8. XAU/USD:

Như chúng ta có thể thấy "Vùng hợp lưu" của bác @TraderViet News hoạt động cũng khá tốt ở P&F. Giá vàng đã có 1 cú Crash. Như mình cũng đã lưu ý 2 vùng quan trọng nhất của giá vàng đó là 1.280 là hỗ trợ và 1.320 là kháng cự. Nếu giá phá xuống dưới 1.280$ chúng ta sẽ có tín hiệu bán tuy nhiên dừng lỗ sẽ khá xa và đau. Riêng bản thân vẫn kỳ vọng một pha tích lũy trong "Range" 1.280 đến 1.310$ trước khi bùng nổ xu hướng. Khi vàng đã vào xu hướng của nó, lợi nhuận của chúng ta là không phải bàn. Các bạn có thể để ý điều tương tự như cuối năm ngoái.

Okay, trên đây là một số view của bản thân trên hệ thống giao dịch theo đồ thị P&F của mình, kính mời anh em tham khảo. Số lượng cặp tiền tệ là rất nhiều và bản thân mình cũng có giới hạn nên mong anh em cùng đồng hành cùng nhau, nếu anh em thấy cặp chéo nào có tín hiệu giao dịch mình mong anh em post lên đây và chia sẻ để cùng nhau xem xét tránh bỏ lỡ các cơ hội tiềm năng.

Chúc anh em giao dịch tốt,

Như mọi ngày, kính mời bác @Vũ Thái Dương - chuyên gia nhận định xu hướng vào cùng anh em bàn về xu hướng :D.

Bác @minhnq vào cho ae view về hệ thống giao dịch của bác :D.

Mời bác @kevinng cho anh em ít nhận xét về thị trường tuần qua và cuối tuần cái ạ:)

Mời anh em bạn hữu @Nobita0101 @ducanh22492 @lepat @kakazin@Cafeforex123 @Phùng Quốc Huy @Zactini @an..hy không biết có cặp chéo nào share lên anh em cùng nhau trao đổi ạ.

Riêng bác @Phùng Quốc Huy đã có lợi nhuận 3 năm nay có thể chia sẻ ít kinh nghiệm cho anh em?

Cảm ơn toàn bộ các anh em đã đồng hành!

Mạc An

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu
Chỉnh sửa lần cuối:
Chia buồn cùng anh em buy gold on the dip hôm qua, 200 pip từ đỉnh tới đáy thì ae có buy limit ở đâu thì a em cũng lên đĩa thôi :D
Nhận định Gold 1 tí nào:

Chart cho thấy dường như Giá đã đạt đỉnh khi tiết sát đến trendline giảm và có 1 cú xập thiệt là tê tái vào chiều tối qua. Giá lần lượt phá hết tất cả kháng cự cho đến khi chạm mốc số hơi chẵn 1290 mới có dấu hiệu ngừng lại.
Mình cũng đã nhận định vào sáng hôm qua khi giá vàng đạt 1310 và tuột xuống với 1 nến thể hiện supply coming, cùng đào sâu vào để tìm hiểu xem chuyện gì xảy ra và chúng ta bỏ lỡ điều gì khi ra quyết định buy the dip hoặc gồng lỗ nhé:

Như vậy ta thấy giá đã phá xuống đáy của cây nến tiềm năng báo hiệu supply xuất hiện và quay lại test và fail, lỗ lực quay trở lại cuối cùng của bull xuất hiện ở 1305.3 nhưng cuối cùng đã không thể đẩy giá quay lại đỉnh cao. Giá sau đó quay lại test 1305.3 1 lần nữa trước khi đặt dấu chấm hết cho Bull bằng 1 cú giảm 2 nhịp cực shock.
Điều đáng nói ở đây là: Lực bán không mạnh, ae có thể xem lại lực bán của cú siêu giảm trước đó. Cá nhân mình cho rằng đây hoàn toàn có thể là 1 cú shakeout đầy bạo lực của MMs, tuy nhiên đây là phỏng đoán nhé. MMs đã có 2 vùng hấp thụ sell là 1295 và 1290, vùng hấp thụ sell thứ 2 đã chặn được cơn lũ, giá đã đi lên như chart thể hiện.
Trading plan cho hôm nay: Ngừng trade và nhìn cách mà Gold bounce lên sau khi sell bị hấp thụ hết. Có lẽ trong hôm nay giá sẽ tạo thành 1 TR mới toanh và mở ra những cơ hội lấy lại những gì đã mất cho ae.
Hôm nay chỉ post con này thôi, mấy con khác hiện tại chưa thấy có gì hot.

Chia buồn cùng anh em buy gold on the dip hôm qua, 200 pip từ đỉnh tới đáy thì ae có buy limit ở đâu thì a em cũng lên đĩa thôi :D
Nhận định Gold 1 tí nào:
View attachment 86919
Chart cho thấy dường như Giá đã đạt đỉnh khi tiết sát đến trendline giảm và có 1 cú xập thiệt là tê tái vào chiều tối qua. Giá lần lượt phá hết tất cả kháng cự cho đến khi chạm mốc số hơi chẵn 1290 mới có dấu hiệu ngừng lại.
Mình cũng đã nhận định vào sáng hôm qua khi giá vàng đạt 1310 và tuột xuống với 1 nến thể hiện supply coming, cùng đào sâu vào để tìm hiểu xem chuyện gì xảy ra và chúng ta bỏ lỡ điều gì khi ra quyết định buy the dip hoặc gồng lỗ nhé:
View attachment 86920
Như vậy ta thấy giá đã phá xuống đáy của cây nến tiềm năng báo hiệu supply xuất hiện và quay lại test và fail, lỗ lực quay trở lại cuối cùng của bull xuất hiện ở 1305.3 nhưng cuối cùng đã không thể đẩy giá quay lại đỉnh cao. Giá sau đó quay lại test 1305.3 1 lần nữa trước khi đặt dấu chấm hết cho Bull bằng 1 cú giảm 2 nhịp cực shock.
Điều đáng nói ở đây là: Lực bán không mạnh, ae có thể xem lại lực bán của cú siêu giảm trước đó. Cá nhân mình cho rằng đây hoàn toàn có thể là 1 cú shakeout đầy bạo lực của MMs, tuy nhiên đây là phỏng đoán nhé. MMs đã có 2 vùng hấp thụ sell là 1295 và 1290, vùng hấp thụ sell thứ 2 đã chặn được cơn lũ, giá đã đi lên như chart thể hiện.
Trading plan cho hôm nay: Ngừng trade và nhìn cách mà Gold bounce lên sau khi sell bị hấp thụ hết. Có lẽ trong hôm nay giá sẽ tạo thành 1 TR mới toanh và mở ra những cơ hội lấy lại những gì đã mất cho ae.
Chia buồn với sư phụ nhé. Chúc ae trade ngon.
Để hôm nay e kiếm cặp đẹp vào vs mấy bác cho vui. H tập chuyên nghiệp. :cool::cool:

như hôm trước hôm nay mình hỏi tiếp eurnzd và nzdjpy

À vầng,
EURNZD: vẫn như trước, h đang đợi phản ứng từ đường trend chính, thiên về tích lũy đi sang, đợi tín hiệu để giao dịch, còn nếu thích chơi năng động có thể canh short bắt trend ở 1.6830 - 1.6845. Dừng lỗ 30-45 pips.
NZDJPY: Cặp này giao dịch ưu tiên theo xu hướng tăng, mặc dù các cặp JPY đợt này mình ít giao dịch do nó có cái "long tail". Nếu đánh retrace có thể đợi nó tích lũy thêm, đánh break-out thì phải phá khỏi 75.9 hẵng giao dịch.

Các anh em khác @Vũ Thái Dương có ý kiên gì về 2 em hàng này ko nhỉ :D

Hệ thống của tôi cơ bản là break và retest, nhưng tôi chỉ chọn giá đóng cửa, bỏ qua râu nến

View attachment 86917

View attachment 86918
À, okay e hiểu rồi, bác đánh retest theo các vùng kháng cự hỗ trợ + break-out. Không biết bác có kết hợp các đường xu hướng không nhỉ? Vì cần thêm xu hướng nữa mới rõ là nó test theo hướng nào?

Nhận định Gold 1 tí nào:
View attachment 86919
View attachment 86920
Vol lại bị decline cuối SC. Vàng nói chung cái TR này chắc cũng lâu lâu, đợt này chờ chứng khoán, rồi chờ cả vàng chắc bác thành hòn vọng trade luôn :D :D :D

View attachment 86923

À vầng,
EURNZD: vẫn như trước, h đang đợi phản ứng từ đường trend chính, thiên về tích lũy đi sang, đợi tín hiệu để giao dịch, còn nếu thích chơi năng động có thể canh short bắt trend ở 1.6830 - 1.6845. Dừng lỗ 30-45 pips.
NZDJPY: Cặp này giao dịch ưu tiên theo xu hướng tăng, mặc dù các cặp JPY đợt này mình ít giao dịch do nó có cái "long tail". Nếu đánh retrace có thể đợi nó tích lũy thêm, đánh break-out thì phải phá khỏi 75.9 hẵng giao dịch.

Các anh em khác @Vũ Thái Dương có ý kiên gì về 2 em hàng này ko nhỉ :D
Chưa soi đc bác ơi, mình đang cân nhắc lại index xem nó đang vận động kiểu gì :D

À, okay e hiểu rồi, bác đánh retest theo các vùng kháng cự hỗ trợ + break-out. Không biết bác có kết hợp các đường xu hướng không nhỉ? Vì cần thêm xu hướng nữa mới rõ là nó test theo hướng nào?

Trendline ưa thích là kiểu khép góc hẹp để sút như này.

acharts.mql5.com_20_951_gbpaud_h4_international_capital_markets.png

Nhồi tích cực thế bác. Vẫn khuyến nghị anh em, vào lệnh bằng hệ thống gì cũng được, nhưng khi đúng xu hướng nên nhồi lệnh theo kiểu break-out thay vì nhồi lệnh ngay lập tức :)
theo bác hôm nay vàng có thể hồi lên được chút nào ko hay sẽ giảm tiếp theo xu hướng ạ,em đang gồng hôm wa tới giờ:(

theo bác hôm nay vàng có thể hồi lên được chút nào ko hay sẽ giảm tiếp theo xu hướng ạ,em đang gồng hôm wa tới giờ:(

1. Xu hướng của nó vẫn chưa hình thành để "trade được" nên nó vẫn chưa phải là xu hướng giảm mạnh đâu nên bạn yên tâm nhé!
2. Hiện vàng đang trong 1 trading range (TR) từ 1.280-1.325 nên mình vẫn kỳ vọng cho bạn giá sẽ hồi lại ở đâu đó vùng giá này. Nhưng biên độ của TR sẽ càng ngày càng thu hẹp, biên độ sẽ cỡ 1280-1310 vào thời gian tới.
3. Mình nghĩ nó phá xuống dưới 1280 chắc bạn dừng lỗ (Đâu đó cỡ 1273-1274. Không biết là bạn buy từ giá nào?

View attachment 86948

1. Xu hướng của nó vẫn chưa hình thành để "trade được" nên nó vẫn chưa phải là xu hướng giảm mạnh đâu nên bạn yên tâm nhé!
2. Hiện vàng đang trong 1 trading range (TR) từ 1.280-1.325 nên mình vẫn kỳ vọng cho bạn giá sẽ hồi lại ở đâu đó vùng giá này. Nhưng biên độ của TR sẽ càng ngày càng thu hẹp, biên độ sẽ cỡ 1280-1310 vào thời gian tới.
3. Mình nghĩ nó phá xuống dưới 1280 chắc bạn dừng lỗ (Đâu đó cỡ 1273-1274. Không biết là bạn buy từ giá nào?
mình buy giá 1295.58 đó bạn,cám ơn nhiều

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,117 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 270 Xem / 26 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 248 Xem / 16 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên