Phân tích Forex theo góc nhìn đồ thị P&F - Ngày 12/06

Mạc An

Junior Mod
Thành viên BQT
Trial mod
17,805
84,126
Kính chào ngày mới toàn thể anh chị em TraderViet,

Vào hai ngày đầu tuần thì thị trường đã chào đón chúng ta bằng cú vật vờ điều chỉnh. Nhưng không sao, chúng ta là những Traders và công việc của chúng ta không phải là giao dịch thường xuyên mà là chờ đợi. Những tín hiệu đẹp sẽ xuất hiện khi thời cơ chín muồi. Hiện tại chúng ta có nắm một ít vị thế và như thường lệ, với P&F chúng ta sẽ có gì hôm nay?

1. AUD/USD:

Cặp tỷ giá AUDUSD đã di chuyển khá sát vào đường kháng cự giảm với một biên độ khá hẹp. Hiện tại chúng ta có 2 kịch bản xảy ra với Aussie lúc này. Đó là phá vỡ đường kháng cự giảm và tạo tín hiệu mua với mô hình Bullish Broadening hoặc tiếp tục giảm với tín hiệu double-bot sell signal. Chúng ta sẽ đặt lệnh chờ 2 chiều cho cặp tỷ giá này và sẽ cancel lệnh đối ứng khi lệnh kia khớp.

Khuyến nghị:

Bán khi giá phá xuống dưới 0.6945, dừng lỗ đặt ở 0.7035.
Mua khi giá phá lênh trên 0.7035, dừng lỗ đặt ở 0.6945.

2. NZD/USD:

Lệnh NZDUSD dừng lỗ với mức lỗ ~50-60 pips gì đấy. Hiện tại chúng ta đang thấy có sự Re-test lại xu hướng tăng của cặp tỷ giá này. Nếu đường hỗ trợ tăng bị phá thì xu hướng giảm lại tiếp tục định hình cho Kiwi. Còn nếu có sự phục hồi ở đây và tiếp tục cho tín hiệu mua, chúng ta tiếp tục mua lên. Nếu có tín hiệu, hãy cứ hành động - công việc trading không có chỗ cho bệnh "Ám ảnh thua lỗ''.

3. CHF/JPY:

Với CHFJPY chúng ta đang có một cú re-test lại vùng phá vỡ trước đó. Nếu giá lên thẳng thì tốt nhưng đó chính là quy luật chuyển động của giá. Do momentum chưa dừng lại - Giá chưa tạo box hồi quy. Chính vì thế lệnh này chúng ta vẫn giữ nguyên điểm SL tại 108.6.

Khuyến nghị: Tiếp tục giữ lệnh và điểm dừng lỗ ở 108.6. Âm trạng thái ~18 pips

4. EUR/AUD:

Mô hình Bullish signal formation đang hoạt động khá tốt trên cặp tỷ giá này. Về Target count mình sẽ update mới xuống dưới phần comment. Còn hiện tại chúng ta có 2 vị thế quá tốt với cặp tỷ giá này.

Khuyến nghị: Tạm thời dời SL về hòa vốn hoặc dùng Trailing stop. Vẫn giữ lệnh với 2 vị thế ~ 120 pips và ~70 pips. PO sẽ được tính toán và post xuống mục comment nhé anh em!

5. EUR/JPY:

EUR vừa rồi là đồng có mức độ tăng trưởng lớn nhất. Mặc dù thế xu hướng chung của cặp EJ vẫn là giảm. Chúng ta có thể đợi một sự tích lũy trong vùng TR theo hướng mũi tên ngang để chờ 1 giao dịch breakout phá vỡ xu hướng hiện tại. Tuy nhiên, chúng ta vẫn có tín hiệu bán nếu giá phá vỡ hỗ trợ hiện tại.

Khuyến nghị: Bán khi giá phá xuống 122.4, dừng lỗ đặt ở 123.15. Cặp này có xu hướng bán xuống nếu bị phá vỡ, nó sẽ có phần counter với lệnh EA nhưng khi giá chưa di chuyển, chúng ta chưa biết trước được điều gì. Chúng ta sẽ xem xét về phần chốt lệnh EA sau.

6. XAU/USD:

Tạm thời vàng chúng ta đang có một sự điều chỉnh, và đây chỉ mới là cú giảm ban đầu hình thành TR ''Tái tích lũy", chúng ta chỉ mới xuất hiện một cột O mà chưa có bất cứ cú tăng đáng kể nào để form cột X. Chúng ta tạm thời giả định TR của giá vàng nằm ở 1320-1345$ và quan sát tiếp chuyển động giá trong vùng này. Anh em giao dịch theo Range có thể lướt sóng trong vùng này với những sàn giao dịch có spread thấp.

7. WTI/USD:

Tưởng chừng giá dầu đã có thể tăng sau những tuyên bố trước thềm cuộc họp OPEC nhưng thị trường vẫn đang cho thấy trạng thái dè dặt. Hiện tại chúng ta có một TR tại vùng 52.5 - 54.5, một cú spring xuống vùng 51. Tiếp tục đợi giá tích lũy trong Range này, chúng ta cùng nhau kỳ vọng giá dầu sẽ tích lũy đủ cho một giao dịch đầy thú vị trước thềm cuộc họp OPEC.

8. CAD/CHF (Cặp theo dõi):

Với sự phục hồi đợt vừa qua của CAD thì cặp CADCHF đã test lại đường kháng cự giảm. Chúng ta cần một cột O nữa sẽ tiếp tục có tín hiệu giao dịch với cặp này.

Trên đây là một số nhận định vào ngày hôm nay. Chúng ta cùng nhau bàn luận thêm xuống dưới phần comment để phục vụ cộng đồng nhé!

Vẫn như thường lệ xin kính mời các anh em trụ cột @Vũ Thái Dương@kevinng@minhnq@forex_vn @Do Tuan@Dr.TienBi@Nobita0101@ducanh22492@lepat@kakazin@Phùng Quốc Huy@an..hy@VHDamm @H.Tuấn Đạt@Cacomdonglanh@hoaanhdao2017@lien_vien@xeom@hoanbl@undentify32@HuyenVu_12@NhanPT @xeom@LeviAck @Louis Y Hoa@DuongPham91@MrHuy@DigitalAge@Micaehieu@Marvelking@anh_00@mrq@Peter_thanh@susu123@cubi@mizukage @Lê Hồng Thái@Fankao@binh.le@NTC526244@Chuyên Hoa@Levuong1983@lelamtb@mikathu@Vukhanh89@Damthiquyviet@Sơn Vũ 82@LamLT2 @fifao3@duong an@biencan081 @laforce@g1nt4ma @duong an@Tuannhonho@Emmanuel1081 @tonyty07 @AkPro @Lynu6836 @Cao Tan HUY@msy @Quynh11@mytydo@kuzzyfuzzy
vào sinh hoạt và đóng góp ý kiến cùng anh em cho vui ạ :D.

Anh em nào mình chưa tag tên có thể để lại cmt xuống dưới nhé! Hoặc nếu có cặp tỷ giá cũng như thắc mắc thầm kín nào có thể post công khai xuống dưới comment, mình và những anh em có kinh nghiệm sẽ giải đáp nhiệt tình ạ :D

Chúc anh chị em một ngày GD đại thắng !

Mạc An

Giới thiệu sách Trading hay
Giao Dịch Với Phân Tích Liên Thị Trường

Quyển sách cung cấp cách thức giao dịch như các tổ chức tài chính chuyên nghiệp, thông qua việc khám phá bức tranh chung, những tác động trong sự kết nối tổng thể thị trường
vàng vẫn tiếp tục là sell ăn swap. Mức 1330 khó phá lên. Ngay cả CPI tối nay xấu cho Usd thì vẫn sell vàng.
Rạng sáng 19/06, Fed thông báo cắt giảm lãi suất. Quan trọng là:
+ khi nào: tháng 7, 9, 12? Mấy lần? Mỗi lần bao nhiêu?
+ biên bản cuộc họp sau đó 30 phút nội dung úp mở lộ trình xa hơn.
Nên bây giờ tin Usd xấu tốt gì thì cũng cắt giảm lãi suất thôi. Đồn lố thì 3 lần, đon vừa vừa thì bảo 2 lần, còn cắt giảm 1 lần với 25 điểm % thì đã chắc chắn. Bây giò dollards có yêu cũng chẳng làm vàng tăng. Chỉ căng thẳng chính trị, dấu hiệu suy thoái toàn cầu mới giật vàng nảy lên được.

Hic, update buổi sáng. Anh em nào buy US30 cùng mình hôm trước thì tạm chốt để view nhé, 3 lần ko vượt kênh trên rồi, đi ra cho an toàn nha anh em.
1. Gold

Như vậy thay vì đi viện thì Gold làm quả false break... nến EOM trở thành cái bear trap mém nữa là chết người.
Theo lý thuyết, khi giá breakout mà còn quay lại thì thường sẽ là đảo chiều, ta đang có 2 nến test với vol thấp (H4) rồi, giờ chờ 1 nến đóng break out lên là ta mua thôi ~~

2. UJ

UJ hiện tại chưa quay lại kênh lần nữa nên chưa phải SL, mình kéo SL lên đáy nến test kênh trên trước đó ở 108.35 và hi vọng là ko bị hit SL. Mặt khác, trường hợp UJ có thể đóng dưới 108.4 thì anh em có thể cân nhắc sell cú UTAD nhé. Mình thì ko chơi UJ nữa, vận động bèo quá :V

3. OIL

Label cho phù hợp, không phải spring phase C, giá ko vượt đc kênh trên mà form thành UT hướng xuống kênh dưới như nhận định trước. Tất cả những gì phải làm là chờ đợi.

Chúc ae ngày mới nhiều pip, hôm qua mình ko đc pip nào, hiện chỉ còn mỗi UJ đang lãi 45 pip + Swap...

vàng vẫn tiếp tục là sell ăn swap. Mức 1330 khó phá lên. Ngay cả CPI tối nay xấu cho Usd thì vẫn sell vàng.
Rạng sáng 19/06, Fed thông báo cắt giảm lãi suất. Quan trọng là:
+ khi nào: tháng 7, 9, 12? Mấy lần? Mỗi lần bao nhiêu?
+ biên bản cuộc họp sau đó 30 phút nội dung úp mở lộ trình xa hơn.
Nên bây giờ tin Usd xấu tốt gì thì cũng cắt giảm lãi suất thôi. Đồn lố thì 3 lần, đon vừa vừa thì bảo 2 lần, còn cắt giảm 1 lần với 25 điểm % thì đã chắc chắn. Bây giò dollards có yêu cũng chẳng làm vàng tăng. Chỉ căng thẳng chính trị, dấu hiệu suy thoái toàn cầu mới giật vàng nảy lên được.
Lâu lâu mới được bác Kevin mở hàng.
Thế này thì thread hôm nay ăn đậm rồi!
Chúc anh em trade tốt nhé :D

Hic, update buổi sáng. Anh em nào buy US30 cùng mình hôm trước thì tạm chốt để view nhé, 3 lần ko vượt kênh trên rồi, đi ra cho an toàn nha anh em.
1. Gold
View attachment 96881
Như vậy thay vì đi viện thì Gold làm quả false break... nến EOM trở thành cái bear trap mém nữa là chết người.
Theo lý thuyết, khi giá breakout mà còn quay lại thì thường sẽ là đảo chiều, ta đang có 2 nến test với vol thấp (H4) rồi, giờ chờ 1 nến đóng break out lên là ta mua thôi ~~

2. UJ
View attachment 96882
UJ hiện tại chưa quay lại kênh lần nữa nên chưa phải SL, mình kéo SL lên đáy nến test kênh trên trước đó ở 108.35 và hi vọng là ko bị hit SL. Mặt khác, trường hợp UJ có thể đóng dưới 108.4 thì anh em có thể cân nhắc sell cú UTAD nhé. Mình thì ko chơi UJ nữa, vận động bèo quá :V

3. OIL
View attachment 96883
Label cho phù hợp, không phải spring phase C, giá ko vượt đc kênh trên mà form thành UT hướng xuống kênh dưới như nhận định trước. Tất cả những gì phải làm là chờ đợi.

Chúc ae ngày mới nhiều pip, hôm qua mình ko đc pip nào, hiện chỉ còn mỗi UJ đang lãi 45 pip + Swap...
Đợt này nuôi swap thôi bác, nhìn tình hình thị trường chưa chạy được ngay đâu ạ :D

Cứ đánh lùm cây lại có ăn :D
Chia buồn bác Dương bị hít sl dương 2 lần.:confused:
Chúc toàn thể anh em một ngày bội thu.
P.s: hôm nay nhờ vía bác Kevinning mở hàng :p

Gold
Mình vẫn giữ quan điểm canh mua gold, và đã có lệnh mua tại vùng 1320. Nếu gold vẫn xuống sẽ mua tiếp tại vùng 1310, xuống để mua chứ không bán.

Những lý do để mua gold mình cũng đã nêu ở các thớt trước, cơ bản có những yếu tố sau
1. Xu hướng chính của gold vẫn là tăng, bất kỳ sự điều chỉnh giảm nào của gold chỉ là xuống để mua, khi nó chưa phá được mức 1300 thì vẫn sẽ luôn canh mua. Do vậy các nhà đầu tư sẵn sàng chờ mua ở dưới hơn là bán
2. Theo các nguồn tin mình nhận được thì các nước Nga, Trung Quốc vẫn đang tích cực gom vàng, và họ vẫn đang rất hứng thú và thấy đúng đắn cần thiết cho việc đó.
3. Vấn đề của Fed cũng làm cho thị trường mong đợi điều gì đó ( vì vậy nhà đầu tư cũng không mạo hiểm trong thời điểm này để bán vàng)
4. Vấn đề thương mại với Mexico có tiển triển tích cực đáng kể nhưng vẫn còn trong chờ đợi về vấn đề thực thi hàng động ở phía Mex ( cái này mình chỉ coi tác động của nó là cho một cú giảm điều chỉnh để tăng chứ không phải là một xu hướng giảm)
5. Vấn đề về thương mại Mỹ - Trung vẫn còn rất mơ hồ chưa nói nên điều gì, kết cục thế nào mình khoan hãy nói, mình cần quan sát từng diễn biến xem nó tác động đến thị trường ra sao mới đưa vào chiến lược giao dịch, như vậy vàng sẽ chưa chịu nhều tác động từ vấn đề này.

Tóm lại: Mình thấy gold có nhiều cái để nhà đầu tư mua hơn là bán ở thời điểm này.

Sau 2 ngày hòa vốn thì giờ lại chuyển qua ngồi ngắm vì sợ giờ sờ vào con nào bỏng tay con đó. đợi các bác ném chart lên soi ké vậy

Gold
Mình vẫn giữ quan điểm canh mua gold, và đã có lệnh mua tại vùng 1320. Nếu gold vẫn xuống sẽ mua tiếp tại vùng 1310, xuống để mua chứ không bán.

Những lý do để mua gold mình cũng đã nêu ở các thớt trước, cơ bản có những yếu tố sau
1. Xu hướng chính của gold vẫn là tăng, bất kỳ sự điều chỉnh giảm nào của gold chỉ là xuống để mua, khi nó chưa phá được mức 1300 thì vẫn sẽ luôn canh mua. Do vậy các nhà đầu tư sẵn sàng chờ mua ở dưới hơn là bán
2. Theo các nguồn tin mình nhận được thì các nước Nga, Trung Quốc vẫn đang tích cực gom vàng, và họ vẫn đang rất hứng thú và thấy đúng đắn cần thiết cho việc đó.
3. Vấn đề của Fed cũng làm cho thị trường mong đợi điều gì đó ( vì vậy nhà đầu tư cũng không mạo hiểm trong thời điểm này để bán vàng)
4. Vấn đề thương mại với Mexico có tiển triển tích cực đáng kể nhưng vẫn còn trong chờ đợi về vấn đề thực thi hàng động ở phía Mex ( cái này mình chỉ coi tác động của nó là cho một cú giảm điều chỉnh để tăng chứ không phải là một xu hướng giảm)
5. Vấn đề về thương mại Mỹ - Trung vẫn còn rất mơ hồ chưa nói nên điều gì, kết cục thế nào mình khoan hãy nói, mình cần quan sát từng diễn biến xem nó tác động đến thị trường ra sao mới đưa vào chiến lược giao dịch, như vậy vàng sẽ chưa chịu nhều tác động từ vấn đề này.

Tóm lại: Mình thấy gold có nhiều cái để nhà đầu tư mua hơn là bán ở thời điểm này.
Người ta nói đầu cơ thì nên thuận theo tự nhiên, chart biểu sell thì sell, chart biểu buy thì buy. Làm theo lời Chart thì từ hòa tới ăn thôi :D
P.S: Nếu có tín hiệu sell gold về 1310 thì mình happy to sell, 200 pip mà, tội gì ko ăn. Sau đó có tín hiệu buy thì mình lại happy to buy, vốn cuộc chơi là thế. Chúng ta là trader, ko phải là government :D

Gold

Người ta nói đầu cơ thì nên thuận theo tự nhiên, chart biểu sell thì sell, chart biểu buy thì buy. Làm theo lời Chart thì từ hòa tới ăn thôi :D
P.S: Nếu có tín hiệu sell gold về 1310 thì mình happy to sell, 200 pip mà, tội gì ko ăn. Sau đó có tín hiệu buy thì mình lại happy to buy, vốn cuộc chơi là thế. Chúng ta là trader, ko phải là government :D
Hai bác ko cùng hướng thì em lại ngồi nhòm. Hôm nay up bat đi chơi vậy :D

Về đầu cơ thì mình đang tìm thêm những dấu hiệu của sự suy thoái toàn cầu để thấy Gold lên vùng cao lịch sử vào năm 2011 ở mức giá 1900 Bác ạ

MORGAN: KỂ CẢ FED CẮT GIẢM LÃI SUẤT, SUY THOÁI VẪN CÓ THỂ XẢY RA
Morgan Stanley: A Fed Cut Will Not Halt The Coming Recession

NHỮNG BIỂU ĐỒ SAU KHIẾN BẠN KO NÊN ĐÁNH GIÁ THẤP VỀ SỰ SUY THOÁI TOÀN CẦU SẮP XẢY RA

Đính kèm

473.9 KB · Xem: 3
Chỉnh sửa lần cuối:
Về đầu cơ thì mình đang tìm thêm những dấu hiệu của sự suy thoái toàn cầu để thấy Gold lên vùng cao lịch sử vào năm 2011 ở mức giá 1900 Bác ạ

MORGAN: KỂ CẢ FED CẮT GIẢM LÃI SUẤT, SUY THOÁI VẪN CÓ THỂ XẢY RA
Morgan Stanley: A Fed Cut Will Not Halt The Coming Recession

NHỮNG BIỂU ĐỒ SAU KHIẾN BẠN KO NÊN ĐÁNH GIÁ THẤP VỀ SỰ SUY THOÁI TOÀN CẦU SẮP XẢY RA
View attachment 96898
Mình nhớ thằng Morgan này là cái thằng hồi 2007 nó bị lỗ 15 tỷ đô vì thầu lệnh short của 1 đội trade của chính nó nè... mà đội đó giờ nghỉ rồi nên những gì nó nói thì kệ bà nó đi đừng có tin =))

Mình nhớ thằng Morgan này là cái thằng hồi 2007 nó bị lỗ 15 tỷ đô vì thầu lệnh short của 1 đội trade của chính nó nè... mà đội đó giờ nghỉ rồi nên những gì nó nói thì kệ bà nó đi đừng có tin =))
Hi, những lời của người từng thất bại nói nó thường để ta phải suy ngẫm hơn đấy bác:D, người thành công nói đa phần là đúng nhưng ta chẳng thể học được nhiều từ họ vì ta không giống họ:D

hôm nay chăc máu me đầm đìa, ae đánh vàng mỗi người một hướng. Vẫn bài MFI+MACD, khung h4 thì mình thấy:
+ vàng: dòng tiền chạy khỏi vàng vào dollards.
+ DXY: có lực bắt đáy: MFI dưới 20 lên 35.03. Sau khi cụng 98.0 nồng nhiệt cách đây vài tuần thì DXY rơi sâu, mình cho rằng đến lúc no ngoi lên lại. Cũng phải lết được 97.0. Chứ giờ DXY 96.66 thì mất mặt quá.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 647 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 155 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,226 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 271 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên