Phân tích Forex theo góc nhìn đồ thị P&F - Ngày 12/06

hôm nay chăc máu me đầm đìa, ae đánh vàng mỗi người một hướng. Vẫn bài MFI+MACD, khung h4 thì mình thấy:
+ vàng: dòng tiền chạy khỏi vàng vào dollards.
+ DXY: có lực bắt đáy: MFI dưới 20 lên 35.03. Sau khi cụng 98.0 nồng nhiệt cách đây vài tuần thì DXY rơi sâu, mình cho rằng đến lúc no ngoi lên lại. Cũng phải lết được 97.0. Chứ giờ DXY 96.66 thì mất mặt quá.
Uh, trước mắt là mình với bác mỗi người 1 hướng rồi đấy. Xét về mặt kỹ thuật là đã ngược hướng rồi. Mình thì mình buy 1329 rồi, SL 1325. Hiện tại mình chỉ ngồi chờ giá chạy 40-50 pip gì đó là kéo SL entry thôi. Cũng không kỳ vọng lắm vì hôm nay lại x3 swap fee :V

Đợt này $ suy yếu, có lẽ tập trung chuyển hướng sang EUR, AUD, GBP dần thôi anh em ạ. Còn Vàng thì chưa chắc $ yếu đã mạnh lên đợt này như bác @kevinng có đề cập ở trên.
Vàng nó rất đặc biệt, nhiều khi $ tăng vàng cũng tăng đó bác. Rất rất nhiều đối tượng có nhu cầu vàng, nên $ giảm là cái động lực thúc đẩy vàng trông thấy trước tiên:D

Vàng nó rất đặc biệt, nhiều khi $ tăng vàng cũng tăng đó bác. Rất rất nhiều đối tượng có nhu cầu vàng, nên $ giảm là cái động lực thúc đẩy vàng trông thấy trước tiên:D
Cái này mình biết mà. Cần gì nói xa, về thời điểm thì không nói chứ trong giai đoạn cuối năm ngoái tới đầu năm nay là 2 thằng dắt tay nhau cùng lên đấy bác :D

Tham khảo bạn @Do Tuan 1 chút, bạn trade theo cả PTCB và PTKT thì bạn lấy món nào làm quan điểm chính? Khi bạn lấy 1 món làm chính thì việc vào lệnh và quản lý rủi ro của bạn khi trade cùng chiều với món đó có khác nhau với trade ngược chiều không?

Chỉnh sửa lần cuối:
DẦU MỎ, NỖI LO DƯ CUNG ĐÃ BAO TRÙM LÊN TOÀN BỘ CÁC VĐ KHÁC KHIẾN GIÁ DẦU GIẢM!
GIÁ GIẢM NHƯNG ĐỪNG CÓ MUA VỘI.. SAU CUỘC HỌP CỦA OPEC+ SẮP TỚI (CÙNG HỘI NGHỊ G20) MỌI THỨ SẼ DỄ DÀNG HƠN ĐỂ MUA LẠI DẦU (ĐÓ CÓ THỂ LÀ THỜI ĐIỂM TỐT ĐỂ XEM XÉT LỆNH MUA)
PS: TỐI NAY CÓ BÁO CÁO TỒN KHO CỦA EIA...

Giá vàng về dài hạn là đang tăng mạnh. Vùng giá này đã dần chuyển sang mua rồi các bác ạ. Nó về vùng 1310-1320 là retest lại vùng giá break out trước đó nên mình sẽ lên thuyền buy cùng anh em vùng giá này. Mua KL nhỏ bù đắp lên dần. Vùng kháng cự mình khoanh đỏ ở 1360 cũng là vùng giá đáng lưu ý khi giá vàng 4 lần k xuyên thủng được. Thêm 3 đỉnh nữa ở 1370 nhưng test nhiều sẽ vỡ. Cú trade này đáng để mạo hiểm. Dài hạn tính theo V-count với P&F (10,3) là 1450$.

p/s: 3 ô Os màu đỏ là mình vẽ thêm để minh họa chứ chưa có reversal :D

Theo quan điểm của tôi, đơn thuần TA ở H4 thì thứ tự độ mạnh giảm dần từ: CAD, EUR, gold, GBP

Tham khảo bạn @Do Tuan 1 chút, bạn trade theo cả PTCB và PTKT thì bạn lấy món nào làm quan điểm chính? Khi bạn lấy 1 món làm chính thì việc vào lệnh và quản lý rủi ro của bạn khi trade cùng chiều với món đó có khác nhau với trade ngược chiều không?
Chiến lược giao dịch của mình như sau:
1. Lấy PTCB để xác định xu hướng, xác định những vùng hỗ trợ, kháng cự để vào lệnh nhằm mục đích có được sl nhỏ nhất. Sau đó tìm các thông tin liên quan để hỗ chợ thời điểm vào lệnh ( là thời điểm nhé, không phải giá)
2. PTKT cũng chỉ quan sát chính về các vùng hỗ trợ kháng cự, để tìm điểm vào lệnh ( mục dích có sl ngắn), ở biểu đồ còn giúp cho mình biết khi nào sảy ra tích lũy giá giằng co ( lúc này sẽ cân nhắc vào lệnh). Ngoài ra có xem qua nên h4 nhưng cũng chỉ là tham khảo.
3. Quản lý rủi ro đều lằm cả ở cái sl ngắn của mình. Ngoài ra mình hay chơi theo kiểu chia nhỏ lệnh để vào trước và nhồi lớn hơn lệnh nhỏ đầu tiên, ví dụ như vàng vượt 1330 là mình nhồi.
Tóm lại: sl ngắn market không đi đúng ý thì 5 cái sl chẳng bằng 1 cái tp:D

View attachment 96909

Giá vàng về dài hạn là đang tăng mạnh. Vùng giá này đã dần chuyển sang mua rồi các bác ạ. Nó về vùng 1310-1320 là retest lại vùng giá break out trước đó nên mình sẽ lên thuyền buy cùng anh em vùng giá này. Mua KL nhỏ bù đắp lên dần. Vùng kháng cự mình khoanh đỏ ở 1360 cũng là vùng giá đáng lưu ý khi giá vàng 4 lần k xuyên thủng được. Thêm 3 đỉnh nữa ở 1370 nhưng test nhiều sẽ vỡ. Cú trade này đáng để mạo hiểm. Dài hạn tính theo V-count với P&F (10,3) là 1450$.

Thế thì chuẩn bị thôi anh em:D:D

View attachment 96909

Rốt cuộc lão @Mạc An đã không thể chịu đựng thêm nữa :V

Let's do this, mà giờ lệnh đã đc 40 pip rồi, mình dời SL entry và bắt đầu gồng lãi đây :V

Chiến lược giao dịch của mình như sau:
1. Lấy PTCB để xác định xu hướng, xác định những vùng hỗ trợ, kháng cự để vào lệnh nhằm mục đích có được sl nhỏ nhất. Sau đó tìm các thông tin liên quan để hỗ chợ thời điểm vào lệnh ( là thời điểm nhé, không phải giá)
2. PTKT cũng chỉ quan sát chính về các vùng hỗ trợ kháng cự, để tìm điểm vào lệnh ( mục dích có sl ngắn), ở biểu đồ còn giúp cho mình biết khi nào sảy ra tích lũy giá giằng co ( lúc này sẽ cân nhắc vào lệnh). Ngoài ra có xem qua nên h4 nhưng cũng chỉ là tham khảo.
3. Quản lý rủi ro đều lằm cả ở cái sl ngắn của mình. Ngoài ra mình hay chơi theo kiểu chia nhỏ lệnh để vào trước và nhồi lớn hơn lệnh nhỏ đầu tiên, ví dụ như vàng vượt 1330 là mình nhồi.
Tóm lại: sl ngắn market không đi đúng ý thì 5 cái sl chẳng bằng 1 cái tp:D

Mình hỏi vậy vì thấy bạn hay view rất xa dài ngoằng nhưng vẫn buy sell hàng ngày, giả sử view tổng quát cho tháng/ năm là buy gold thì khi sell trong giai đoạn đó bạn có quản lý rủi ro khác đi không, đơn giản nhất là giảm vol?

Nhân tiện cũng chia sẻ quan điểm trade của mình nhé. Mình lấy thông tin lãi suất của đồng tiền làm view chính và xuyên suốt cho đến lần công bố tiếp theo.

Ví dụ: công bố lãi suất 1 đồng tiền X giảm, view chính sẽ là sell X. Khi đó mình sell khá tùm lum, khá thoải mái về khối lượng, rải lệnh khá nhiều, thậm chí bỏ SL. Tất nhiên là vẫn trade theo kháng cự/ hỗ trợ, hoặc pattern. Buy thì cẩn thận hơn, vol có thể giảm, SL bắt buộc....:)

Mình hỏi vậy vì thấy bạn hay view rất xa dài ngoằng nhưng vẫn buy sell hàng ngày, giả sử view tổng quát cho tháng/ năm là buy gold thì khi sell trong giai đoạn đó bạn có quản lý rủi ro khác đi không, đơn giản nhất là giảm vol?

Nhân tiện cũng chia sẻ quan điểm trade của mình nhé. Mình lấy thông tin lãi suất của đồng tiền làm view chính và xuyên suốt cho đến lần công bố tiếp theo.

Ví dụ: công bố lãi suất 1 đồng tiền X giảm, view chính sẽ là sell X. Khi đó mình sell khá tùm lum, khá thoải mái về khối lượng, rải lệnh khá nhiều, thậm chí bỏ SL. Tất nhiên là vẫn trade theo kháng cự/ hỗ trợ, hoặc pattern. Buy thì cẩn thận hơn, vol có thể giảm, SL bắt buộc....:)
Cũng tùy từng thời điểm, như vàng tuần trước mình ăn được 4 nhịp lên xuống tức có buy có sell. Những vàng tuần này từ đầu tuần mình đã nhận định là sẽ giao động quanh vùng 1350 đến 1310 như vậy là biết nó có thể xuống 1310 nhưng không bán theo vì nó không cho mình sự chắc chắn với những thông tin mình thấy, ngoài cái việc tích cực giữa Mỹ - Mexico nên vẫn canh mua với nhiều lý do như mình đã nói ở các bài trên. Mình thấy rất tự tin khi giao dịch theo phương pháp này vì mình có cơ sở dựa vào những dữ liệu được phân tích.
Quay lại câu hỏi trên của Bác thì khi trade ngược xu hướng chính, vẫn phương pháp giao dịch là chia nhỏ lệnh để vào trước tại các vùng kháng cự hỗ trợ ( sl ngắn hơn bình thường) và nhồi thêm khi thấy giá đi đúng hướng cùng với các tin tức từ ptcb vẫn ủng hộ, nhiều khi thoát lệnh trước khi tp là vì ptcb có các tin hót ngược với xu hướng mình đang có lệnh.

Chạy như thế lão @Mạc An và lão @kevinng mới sốt ruột :D. Giữ tiếp thế này vào phiên âu lên kênh trên là đẹp nhất. Nhưng vận động vầy có vẻ hơi nhanh so với lịch công bố thông tin của FED nhỉ. Lái đang định làm gì đây?
không sốt, mình tư tin lệnh SHORT vàng. Người ta lý giải bạo loạn ơ Hong Kong do luât dẫn độ về đại lục. Chuyện nhỏ. Bọn lái dẫn dắt để tối nay nó đánh úp lại.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 112 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 45 Xem / 7 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 34 Xem / 1 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 478 Xem / 21 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 279 Xem / 8 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,062 Xem / 40 Trả lời
  • ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,786 Xem / 78 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên