Phân tích Forex theo góc nhìn đồ thị P&F - Ngày 13/09

Mạc An

Junior Mod
Thành viên BQT
Trial mod
17,848
84,342
Xin chào toàn thể anh em,

Thị trường ngày hôm qua chỉ có thể gói gọn vào hai chữ "Điên rồ'' - Cụ thể như thế nào thì anh em cũng đã đều biết được.

Đây là biểu đồ giá của cặp tỷ giá EUR/USD. Tất nhiên, khi nhìn vào đồ thị P&F anh em sẽ không thấy được những điều như anh em đã thấy ở biểu đồ nến. Như ngày hôm qua trong một comment mình cũng có giải thích, mặc dù tín hiệu bán đã xác nhận với EURUSD nhưng đó không phải là một vị trí đẹp để bán khống xuống nữa.

Về lý do, chắc chắn chút nữa chúng ta sẽ có một bài phân tích cụ thể hơn đến từ admin Dương Huy, còn như thường lệ, chúng ta cập nhật lại một chút về tình hình các lệnh giao dịch của chúng ta hôm qua!

1. USD/JPY:

USDJPY vẫn giữ nguyên được phong độ. Mục tiêu giá mình ước lượng tạm thời gần nhất là 108.5 nhé anh em, hiện tại chúng ta đã có được một khoảng lợi nhuận đã gọi là ''tạm ổn'' với anh em rồi. Nên mọi hành động chốt lời sẽ phụ thuộc rất nhiều vào sự nhanh nhạy của anh em!

Khuyến nghị: Tùy biến, mục tiêu giá 108.5. Lợi nhuận ~90 pips.

2. USD/CHF:

Với USDCHF mặc dù đang có sự breakout giống như USDJPY tuy nhiên chúng ta có thể để ý cặp tỷ giá này đang có vô vàn kháng cự phía trên và khả năng tăng trưởng lợi nhuận khá yếu. Tuy nhiên, chúng ta vẫn sẽ giữ lệnh.

Khuyến nghị: Tiếp giữ vị thế và điểm dừng lỗ. Âm trạng thái -23 pips.

3. GBP/JPY:

Với GBPJPY chúng ta đang có một lợi nhuận khá, việc bắt trước xu hướng sẽ có lợi cho chúng ta nếu sau này có một cú breakout lớn. Hiện tại chúng ta có thể dời SL về hòa vốn đã.

Khuyến nghị: Dời SL về hòa vốn (Ngày hôm qua cũng may mình để nguyên SL nếu không đã bị quét, hôm nay chúng ta có thể dời về được rồi anh em ạ). Lợi nhuận ~97 pips.

4. EUR/GBP:

Với EURGBP ngày hôm qua mình không cắt hòa vốn vì giá phản ứng quá nhanh. Hiện tại, chúng ta đang âm trạng thái nhưng mình khá tin tưởng vào mục tiêu giá cho lệnh giao dịch này.

Khuyến nghị: Tiếp tục giữ vị thế, mục tiêu giá nằm ở trend PO. Âm trạng thái -33.3 pips.

5. XAU/USD:

Vàng ngày hôm qua đã tạo 3-boxes tăng. Hiện tại giá đã quay về sát lại vùng hỗ trợ 1500. Nếu có một tín hiệu bán nữa phá vỡ vùng giá 1490$ thì khả năng cao đợt điều chỉnh này sẽ kéo giá vàng về sát đường Hỗ trợ tăng - một cú điều chỉnh lớn thực sự. Vùng giá tiệm cận đường Hỗ trợ tăng lúc này nằm quanh 1.400$

6. WTI/USD:

Dầu đã tạo 4 boxes đảo chiều. Nếu một tín hiệu bán xác nhận ở vùng giá 52$ thì đây sẽ là một cú False-break và chúng ta sẽ cần đứng ngoài một thời gian để dầu vào lại xu hướng. Ngày hôm qua thì mình có làm một chút thủ thuật với giá dầu khi bán ra và cover lại. Tuy nhiên, với dầu mỏ, lệnh giao dịch mua lên mình vẫn sẽ khuyến nghị giữ cho đến khi vùng giá 52$ được hiển thị - Một tín hiệu bán định hình. Với dầu mỏ chúng ta cần giao dịch khác với tiền tệ.

Nếu tính theo 2 lệnh giao dịch cũ, chúng ta đang âm trạng thái ~ -300 và - 140 pips.

Okay, trên đây là một số nhận định cho hôm nay. Vào ngày hôm qua chúng ta đã chứng kiến một sự điên rồ của thị trường. Còn hôm nay chúng ta cần chờ những điều đặc biệt thị trường mang lại. Thị trường luôn là thế - Mới mẻ và bất ngờ!

Chúc anh em những ngày cuối tuần vui vẻ,
Mạc An

Vẫn như thường lệ xin kính mời các anh em trụ cột
@Vũ Thái Dương@kevinng@minhnq@forex_vn @Do Tuan@Dr.TienBi@Nobita0101@lepat@Phùng Quốc Huy@an..hy@Cacomdonglanh@hoaanhdao2017@lien_vien@xeom@HuyenVu_12@NhanPT@xeom@LeviAck@DuongPham91@MrHuy@Peter_thanh@susu123@Fankao@binh.le@Chuyên Hoa@Levuong1983@lelamtb@mikathu@LamLT2@duong an@Bigboyngo@laforce@g1nt4ma @duong an@Tuannhonho @Cao Tan HUY@msy@Quynh11@mytydo @Vi forex@AnhLee@Levuong1983@Omory@Rinnee@Trần Anh Thao@nguyenphanduc@RedArt vào bàn luận trao đổi!

Giới thiệu sách Trading hay
Thấu hiểu Hành vi giá Thị trường Tài chính - Understanding Price Action

Là quyển sách hướng dẫn giao dịch Phương Pháp Price Action của Bob Volman, chỉ sử dụng duy nhất một đường MA và cấu trúc thị trường cùng hành vi giá để tìm kiếm lợi nhuận
:D 2 hôm áp bẹn Chị Hằng, Threat nhiễu gớm thật!
Hôm qua 1 mớ lệnh sell EG, EU, Buy gold từ 1.498,x và 1.495,x đều chốt sớm từ 7h và 7h11p, lợi nhuận bình quân giao dịch chỉ đạt 33,58% :D.
Hiện TK còn sót mỗi Buy UJ ở 107.487, set tp ở 108,287 thì vửa kéo lên 108,487!
PS: Dành time ngắm chị em múa lân cho thoải mái!

Dem qua thật là tao lao, tưởng ăn to ai dè ăn bé. Tin tức hỗn loạn:

Bloomberg cho rằng chính quyền ông Trump đang thảo luận về việc đưa ra một gói thỏa thuận thương mại "tạm thời" với Tq. Cụ thể theo thỏa thuận này, Mỹ sẽ trì hoãn hoặc tháo gỡ một số mức thuế quan áp lên hàng hóa Trung Quốc.
Tuy nhiên, tối cùng ngày, kênh CNBC lại "kéo" thị trường chứng khoán xuống sau khi đưa ra thông tin ngược lại. Kênh này dẫn lời "một quan chức cấp cao của Nhà Trắng" tuyên bố Mỹ "chắc chắn không" cân nhắc một thỏa thuận tạm thời nào với Trung Quốc cả.

=> Nói chung, dù thế nào thì nội bộ phe Mỹ đang bối rối, không đồng thuận trong kèo: có xuống xác đánh nó hay không? Cái này cũng 2 phe dân chủ, cộng hòa thôi: một thăng cược lợi nhuận đánh all in, một thằng sợ không kiểm soát được tình hình chấp nhận chi phí bảo hiểm rủi ro..
Và có hay không cái gọi là thỏa thuận "tạm thơi" để gỡ hàng rào của 2 bên là hành động xuống thang để nói lên sự bế tắc để đạt được thỏa thuận. Nhưng nó không phải là cách giải quyêt triệt để, rồi họ leo thang lên lại mấy hồi. Vấn đề ở đây mình cho răng tới hết 2020 cũng chẳng có nổi thỏa thuận, họ nhây cho tới mức mất kiểm soát và đẩy tình hình kinh tế vào suy thoái. Vẫn như cũ: thằng EU chết.
Một cái ví dụ về giải pháp không triêt để đang diễn ra đó là Brexit, nhây hoài bomb nổ sẽ to hơn. Cứ dời tiếp đi cuối cùng là Brexit cứng ~ không thỏa thuận.

Update
Sáng nay mở chart tưởng thấy Gold tạo TR, cuối cùng thì vẫn chưa xác nhận TR mới nên hôm nay e là cũng lại khó chơi ~~

Lưu ý anh em là chart D1 hôm qua vàng đóng phiên thành nến nhìn như Bearish pinbar nhưng ko phải bearish pinbar đâu nhé ae, nó giống 1 cái nến doji với phần đuôi supply dài hơn thôi.
Kế hoạch cho Vàng hôm nay vẫn là ngồi chờ cái gì tới sẽ tới.

GU

GU vẫn đang sideway ở phía trên kênh trên, hôm qua xuất hiện 1 nến H1 đóng ngược trở vào TR nhưng ngay lập tức giá lại bị bốc ra. Cũng may tới cuối ngày thì vẫn là đang gồng lãi.

OIL

Hôm qua bon chen mua OIL và hên sao mua đc sát đáy, đang có lợi nhuận. OIL đi khá nhanh nên mình dùng M15 để kéo Trading Range. Hiện tại giá đang vận động trong TR.
Theo đặc tính của Lái thì sau khi gom đủ hàng, OIL sẽ có 1 nhịp phá xuống kênh dưới để rũ trước khi tăng.

Tóm lại, nay cũng ko có gì đặc sắc, kèo đang chạy thì tiếp tục quan sát, kèo chưa có cũng chỉ có thể quan sát thôi ~~

Cho mình hỏi như thế này sao bị stoploss giá chưa chạm đến stoploss. Có bạn nào gặp trường hợp này chưa? Tư vấn giúp mình nhé. Mình đang trade bên sàn Tickmill. Đây là lần thứ 2 mình bị như vậy. Giá chưa chạm stoploss vẫn bị đóng lệnh do sau đó giá đi đêns vùng take profit.
Mặc dù giá mua bán là 1.10687/1.10693 chưa đến 1.1070. Lần trước bên công ty họ giải thích đóng lệnh như vậy sẽ tốt cho khách hàng (mình thấy giải thích như vậy không hợp lý lắm) và đây là lần thứ 2 mình chưa nhận được phản hồi từ công ty. Mà mình nghĩ chắc cũng tương tự như vậy.

Đầu ngày chúc ae có nhiều lợi nhuận. Hôm nay thứ sáu tt mong là không điên như hom qua. Sl đúng là được + ql vốn . Tk cent thì vô tư nhé các Bac. Lo đi cài làm cái tk St . A e buổi sáng có nhiều "suốt ".;)

Đính kèm

114 KB · Xem: 6
Chỉnh sửa lần cuối:
View attachment 112335 Cho mình hỏi như thế này sao bị stoploss giá chưa chạm đến stoploss. Có bạn nào gặp trường hợp này chưa? Tư vấn giúp mình nhé. Mình đang trade bên sàn Tickmill. Đây là lần thứ 2 mình bị như vậy. Giá chưa chạm stoploss vẫn bị đóng lệnh do sau đó giá đi đêns vùng take profit.
Mặc dù giá mua bán là 1.10687/1.10693 chưa đến 1.1070. Lần trước bên công ty họ giải thích đóng lệnh như vậy sẽ tốt cho khách hàng (mình thấy giải thích như vậy không hợp lý lắm) và đây là lần thứ 2 mình chưa nhận được phản hồi từ công ty. Mà mình nghĩ chắc cũng tương tự như vậy.
Kèo tối qua là nó lên hẳn 1.108xx luôn mà bác, dính SL rồi đấy chứ

:D tổng kết sau 3 tháng trade Real, chăm chỉ theo dõi Threat và học hỏi thêm. Đến giờ chưa hẳn là đã ổn định nhưng lợi nhuận rút về đã bằng gốc. Hy vọng thời gian tới có thể có những nhận định riêng up để trao đổi cùng mọi người!
PS: Thanks all members!

View attachment 112335 Cho mình hỏi như thế này sao bị stoploss giá chưa chạm đến stoploss. Có bạn nào gặp trường hợp này chưa? Tư vấn giúp mình nhé. Mình đang trade bên sàn Tickmill. Đây là lần thứ 2 mình bị như vậy. Giá chưa chạm stoploss vẫn bị đóng lệnh do sau đó giá đi đêns vùng take profit.
trả lời nó tốt hay ko đ phải việc của chúng mày.
Có những tài khoản xài đòn bẩy cao quá, gặp lúc biến động mạnh bọn sàn nó sợ giá giật quá nhanh lệnh cắt lỗ bị trượt nên tài khoản khách ko về mo mà âm luôn, phần âm đó sàn nó thiệt nên nó tự ý đóng lệnh sớm khi giá chạy mạnh.
Bác kiện chết chúng nó đi vì chuyện tự ý can thiệp vào tk khách hàng là chuyện tuyệt đối ko được phép. Kiện nó sẽ nhây nên tốt nhất lên mấy cái diễn đàn quốc tế mà tố cáo. Ko làm thế nó sẽ tiếp tục đấy.

Kèo tối qua là nó lên hẳn 1.108xx luôn mà bác, dính SL rồi đấy chứ
Lúc mình bị dính là giá chưa đến 1.108x, mà lúc đó giá đến 1.10687 rồi quay về hẳn 1.0927 sau đó mới lên 1.108xx. Công ty chỉ trả lời là làm vậy tốt cho khách hàng. Nếu theo đúng là mình đạt take profit. Bạn hãy xem chart 4h hôm qua sẽ rõ.

Các nhóm đàm phán của Hoa Kỳ và Trung Quốc sẽ họp vào tuần tới để thảo luận về các vấn đề liên quan đến cán cân thương mại, tiếp cận thị trường và bảo vệ nhà đầu tư, Phó Thủ tướng Trung Quốc Luu Hạc vừa cho hay.
=> làm lẹ quá bây, xả vàng gấp quá?
Được hoãn thuế sang 2020 không mà làm gấp lấy báo cáo cho lễ Quốc khánh à?
Giờ khó lường quá.

:D 2 hôm áp bẹn Chị Hằng, Threat nhiễu gớm thật!
Hôm qua 1 mớ lệnh sell EG, EU, Buy gold từ 1.498,x và 1.495,x đều chốt sớm từ 7h và 7h11p, lợi nhuận bình quân giao dịch chỉ đạt 33,58% :D.
Hiện TK còn sót mỗi Buy UJ ở 107.487, set tp ở 108,287 thì vửa kéo lên 108,487!
PS: Dành time ngắm chị em múa lân cho thoải mái!
Bác vẫn kịp chốt EG à, UJ thì tiềm năng tạm thời 1xx pips là tiễn chân được rồi :D

Update
Sáng nay mở chart tưởng thấy Gold tạo TR, cuối cùng thì vẫn chưa xác nhận TR mới nên hôm nay e là cũng lại khó chơi ~~
View attachment 112336

Lưu ý anh em là chart D1 hôm qua vàng đóng phiên thành nến nhìn như Bearish pinbar nhưng ko phải bearish pinbar đâu nhé ae, nó giống 1 cái nến doji với phần đuôi supply dài hơn thôi.
Kế hoạch cho Vàng hôm nay vẫn là ngồi chờ cái gì tới sẽ tới.

GU
View attachment 112337
GU vẫn đang sideway ở phía trên kênh trên, hôm qua xuất hiện 1 nến H1 đóng ngược trở vào TR nhưng ngay lập tức giá lại bị bốc ra. Cũng may tới cuối ngày thì vẫn là đang gồng lãi.

OIL
View attachment 112338

Hôm qua bon chen mua OIL và hên sao mua đc sát đáy, đang có lợi nhuận. OIL đi khá nhanh nên mình dùng M15 để kéo Trading Range. Hiện tại giá đang vận động trong TR.
Theo đặc tính của Lái thì sau khi gom đủ hàng, OIL sẽ có 1 nhịp phá xuống kênh dưới để rũ trước khi tăng.

Tóm lại, nay cũng ko có gì đặc sắc, kèo đang chạy thì tiếp tục quan sát, kèo chưa có cũng chỉ có thể quan sát thôi ~~
Cái V-shape đấy của Vàng càng khó chơi đấy a :D

Lúc mình bị dính là giá chưa đến 1.108x, mà lúc đó giá đến 1.10687 rồi quay về hẳn 1.0927 sau đó mới lên 1.108xx. Công ty chỉ trả lời là làm vậy tốt cho khách hàng. Nếu theo đúng là mình đạt take profit. Bạn hãy xem chart 4h hôm qua sẽ rõ.
Bác thử xem lại spread với Bid/ask xem sao, sợ thời điểm ra tin nó giãn bác ạ :(

thế thì kiện nó đòi lại tiền, vào thẳng trụ sở quốc tế mà kiện, lên forexfactory tố cáo nó luôn.
Nó làm sai còn trả lời cùn thì chửi thẳng vào mặt nó ý, chứ cứ ậm ừ noa biết là gà nó càng nhây.
Tk của khách là tuyệt đối cấm sờ vào chứ đừng nói gây thiệt hại cho khách xong còn nói luyên thuyên. Hỏi thẳng nó tao cho phép chúng mày động vào tài khoản tao à?

Với lại mình là khách hàng rút lợi nhuận thường xuyên
trả lời nó tốt hay ko đ phải việc của chúng mày.
Có những tài khoản xài đòn bẩy cao quá, gặp lúc biến động mạnh bọn sàn nó sợ giá giật quá nhanh lệnh cắt lỗ bị trượt nên tài khoản khách ko về mo mà âm luôn, phần âm đó sàn nó thiệt nên nó tự ý đóng lệnh sớm khi giá chạy mạnh.
Bác kiện chết chúng nó đi vì chuyện tự ý can thiệp vào tk khách hàng là chuyện tuyệt đối ko được phép. Kiện nó sẽ nhây nên tốt nhất lên mấy cái diễn đàn quốc tế mà tố cáo. Ko làm thế nó sẽ tiếp tục đấy.
Bác thử xem lại spread với Bid/ask xem sao, sợ thời điểm ra tin nó giãn bác ạ :(
mình xem rồi là lúc đó 1.10687/1.10693 chưa đến 1.1070. Bên Tickmill đã làm với mình lần này là lần thứ 2 rồi. Và giá stoploss hiện lên là 1.10693 mình thấy thật vô lý.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,021 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 328 Xem / 21 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,349 Xem / 77 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 230 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 109 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 140 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 234 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên