Phân tích Forex theo góc nhìn đồ thị P&F - Ngày 16/08

Mạc An

Junior Mod
Thành viên BQT
Trial mod
17,861
84,413
Xin chào toàn thể anh em,

Thị trường đợt vừa qua có thể nói là side-way trong những Range tích lũy và cũng là cơ hội của anh em scalper. Mình thì trước giờ ít lướt Range nên chỉ có nêu lên để anh em tham khảo!

Về hiện tại, các cặp chéo liên quan đến CHF, JPY anh em mở đồ thị Daily lên đều thấy những Range giao dịch rất rõ ràng!

Và hôm nay là ngày cuối tuần, thị trường chắc cũng sẽ có khả năng di chuyển với 2 chiều trong các Range giao dịch đó tiếp và anh em có thể cân nhắc.

Như thường lệ, chúng ta cùng điểm qua một số cặp tiền tệ, hàng hóa qua lăng kính đồ thị P&F:

1. EUR/USD:

EURUSD đã di chuyển khá thuận lợi theo xu hướng, hiện tại chúng ta đã có thể dời dừng lỗ về hòa vốn và Hold lệnh được rồi anh em ạ, với lệnh giao dịch này mình chưa tìm được Target cho riêng nó nên anh em cân nhắc chốt lời cho hợp lý nhé!

Khuyến nghị: Tiếp tục giữ lệnh, dời điểm dừng lỗ về hòa vốn. Lợi nhuận ~70 pips.

2. USD/JPY:

Với USDJPY chúng ta đã có cú phục hồi từ đáy TR, hiện tại đã lại vòng lại đến sát đỉnh. Anh em xem xét cân nhắc tiếp hình thức giao dịch này nhé!

3. USD/CAD:

Với USDCAD chúng ta đang có một cú tiệm cận vào đường Kháng cự giảm - Đây là một vùng giao dịch hồi quy theo đồ thị P&F - Bán xuống theo xu hướng, anh em cũng có thể mở đồ thị nến ra để kiểm tra liệu có tín hiệu bán hoặc đảo chiều không (Daily anh em nhé) để có thể tự tin giao dịch. Điểm dừng lỗ cho giao dịch này là 1.335 (Anh em để cách lên trên 4-7 pips).

4. AUD/USD:

Ngày hôm trước tỷ giá AUD/USD đã khẽ chạm vào vùng 0.6735 là chúng ta chưa tiến hành giao dịch. Hôm nay chúng ta tiếp tục đặt lệnh chờ bán khống theo xu hướng!

Khuyến nghị: Bán xuống khi giá phá xuống dưới 0.672, dừng lỗ ở 0.6795.

5. XAU/USD:

Vàng một lần nữa quay lên phía trên đỉnh TR, anh em đợi giá vàng xuống phía dưới đáy TR để mua lên tiếp tục. Đỉnh TR chỉ là vùng giao dịch mạo hiểm cho anh em ưa thích cảm giác mạnh mà thôi (Vùng TR mình có highlight trên đồ thị anh em theo dõi nhé).

6. WTI/USD:

Với dầu thô WTI, chúng ta đẩy vùng dừng lỗ về 58 sau khi một cột O tiếp theo hình thành. Vùng nhồi lệnh ở 50$ cho anh em còn giữ vị thế. Mục tiêu giá ngắn hạn là 50-51$, mục tiêu giá lâu dài hơn sẽ là 45$. Lợi nhuận cho 2 vị thế còn giữ 143 pips và -30 pips.

Trên đây là một số nhận định cho ngày hôm nay, anh em lưu ý để có được những chiến lược riêng phù hợp nhé. Anh em còn có thắc mắc nào về cặp tỷ giá nào có thể post xuống dưới, mình sẽ trả lời nhanh nhất có thể!
Chúc anh em một ngày GD đại thắng!
Mạc An

Giới thiệu sách Trading hay
Khám phá Nghệ thuật Giao dịch Tiền tệ Chuyên nghiệp

Sách được viết bởi FX Trader chuyên nghiệp, có gần 30 năm giao dịch Forex cho các ngân hàng lớn thế giới như Citi, Nomura hay HSBC, đồng thời từng trading cho quỹ đầu cơ có vốn hàng chục triệu đô la
Update view
Chart H3

Chart M15

Cũng không có gì đáng kể để bình luận, đại khái là như hình mô tả. Bởi vì như hình mô tả nên có cái lệnh như này:

Giờ chỉ việc ngồi chờ giá chạy đúng với setup. Nếu chỉn chu thì sẽ sớm thủng 1480. Không chỉn chu thì từ từ tính sau.
Biểu tình, tradewar, suy thoái, đường cong lộn ngược gì gì đó mình ko quan tâm. Mình thấy chúng nó mắt điếc tai ngơ bán đỉnh, mình cũng mắt điếc tai ngơ bán đỉnh theo. 1 loạt POC toàn ở phía trên, nâng dần lên kèm KLGD thấp dần đi thể hiện sức mua đã đuối, giờ chỉ chờ rụng thoai :V

Chúc ae ngày mới nhiều pip nhé.

Update view
Chart H3
View attachment 107889

Chart M15
View attachment 107890

Cũng không có gì đáng kể để bình luận, đại khái là như hình mô tả. Bởi vì như hình mô tả nên có cái lệnh như này:
View attachment 107888

Giờ chỉ việc ngồi chờ giá chạy đúng với setup. Nếu chỉn chu thì sẽ sớm thủng 1480. Không chỉn chu thì từ từ tính sau.
Biểu tình, tradewar, suy thoái, đường cong lộn ngược gì gì đó mình ko quan tâm. Mình thấy chúng nó mắt điếc tai ngơ bán đỉnh, mình cũng mắt điếc tai ngơ bán đỉnh theo. 1 loạt POC toàn ở phía trên, nâng dần lên kèm KLGD thấp dần đi thể hiện sức mua đã đuối, giờ chỉ chờ rụng thoai :V

bắt đầu tò mò quyển kinh wickkoff của thánh rồi nhá
ah vầng chúc thánh no nê
em hôm nay làm cái vol nhỏ cuối tuần cho thanh thản

bắt đầu tò mò quyển kinh wickkoff của thánh rồi nhá
ah vầng chúc thánh no nê
em hôm nay làm cái vol nhỏ cuối tuần cho thanh thản
Riêng ngày hôm qua mình xúc hơn 200pip, 3 lượt trade, gồm 2 lượt từ dưới mua lên và 1 lượt từ trên bán xuống. Cái hay của Wyckoff là ở cấu trúc và lý thuyết gom xả. Lái gom xả cần có thời gian và chiến lược cụ thể nên nó mới phải có trading range.
Quan trọng là phải chấp nhận lý thuyết "Thị trường được thao túng bởi LÁI". Nếu ko chấp nhận thì căn bản ko theo được PP này.
Lái thao túng TT rất khéo, nhưng đôi khi cũng rất lộ liễu, theo Lái 1 thời gian sẽ nhận ra đc thói quen của lái thôi.

Riêng ngày hôm qua mình xúc hơn 200pip, 3 lượt trade, gồm 2 lượt từ dưới mua lên và 1 lượt từ trên bán xuống. Cái hay của Wyckoff là ở cấu trúc và lý thuyết gom xả. Lái gom xả cần có thời gian và chiến lược cụ thể nên nó mới phải có trading range.
Quan trọng là phải chấp nhận lý thuyết "Thị trường được thao túng bởi LÁI". Nếu ko chấp nhận thì căn bản ko theo được PP này.
Lái thao túng TT rất khéo, nhưng đôi khi cũng rất lộ liễu, theo Lái 1 thời gian sẽ nhận ra đc thói quen của lái thôi.
hèn j ảnh ba phải đổi phe liên tục trên m15

Vàng một lần nữa quay lên phía trên đỉnh TR, anh em đợi giá vàng xuống phía dưới đáy TR để mua lên tiếp tục. Đỉnh TR chỉ là vùng giao dịch mạo hiểm cho anh em ưa thích cảm giác mạnh mà thôi (Vùng TR mình có highlight trên đồ thị anh em theo dõi nhé).
Chưa hiểu lắm, tác giả chỉ rõ hơn mua bán ntn đc ko?

Chưa hiểu lắm, tác giả chỉ rõ hơn mua bán ntn đc ko?

Đây bác, thường thì sẽ có 1 cú False breakout xuống dưới đáy + đóng nến trên đáy TR là mua lên, nó thỏa mãn 2 yếu tối :
1. Mua ở vùng hỗ trợ
2. Mua theo xu hướng.

Cũng có nhiều anh em đợi nó lên đỉnh TR bán xuống nhưng nó chỉ đạt 1 yêu cầu:

1. Bán ở Kháng cự
2. Nhưng lại đánh nghịch xu hướng >> Nên nó sẽ thuộc dạng giao dịch mạo hiểm!

Ngày hôm qua mình cũng theo y chang , cũng gần 200pip

Update view
Chart H3
View attachment 107889

Chart M15
View attachment 107890

View attachment 107888

Giờ em mới vô đọc bài nhưng lại cùng xu hướng với bác rồi :D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,497 Xem / 87 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 345 Xem / 19 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 871 Xem / 39 Trả lời
  • TraderViet Crypto trong Chuyện bên lề 269 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 393 Xem / 31 Trả lời
  • Bianas trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 140 Xem / 3 Trả lời
  • Huan2051 trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 294,758 Xem / 1,397 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên