Phân tích Forex theo góc nhìn đồ thị P&F - Ngày 17/05

Mạc An

Junior Mod
Thành viên BQT
Trial mod
17,784
84,000
Chào ngày mới toàn thể anh chị em TraderViet,

Chúng ta hôm nay chào đón ngày mới bằng cú crash của giá vàng. Vậy thị trường hôm nay có những gì? Về tin tức cơ bản chúng ta vẫn chờ cập nhật bên thread của admin Dương Huy và TraderViet News. Còn chúng ta vẫn như thường lệ điểm qua một số đồ thị tốt qua lăng kính đồ thị P&F.

1. GBP/USD:

Lợi nhuận cho giao dịch này đã là 197 pips. Quá tốt, chúng ta đã có tỷ lệ R/R ~1:2 cho giao dịch này. Trong thị trường ngoại hối thì việc chốt lời hợp lý và bổ sung vị thế sau khi giá tích lũy cũng hoàn toàn có cơ sở. Nhất là với những cặp tiền tệ có biên độ cũng như xu hướng không hoàn hảo như GBP. Chúng ta có thể xem xét chốt lời hoặc chốt lời một phần và thả lợi nhuận tới Trend PO.

2. USD/JPY:

Sau lệnh khoe lời thì cũng phải có lệnh khoe lỗ, chứ không anh em lại gach đá mất :D. Lệnh USD/JPY dừng lỗ - trong tâm trạng khá thoải mái. Lệnh này vào lệnh ở 109.560, dừng lỗ ở 109.84 cỡ ~30 pips và thêm một cơ số Swap. Nhìn trên đồ thị USDJPY mặc dù chúng ta phá hỗ trợ gần nhất ở 109.8 nhưng hỗ trợ 109.95 vẫn giữ vững kết hợp với đây chính là pha retest đường hỗ trợ tăng đã phá trước đó.

Khuyến nghị: Lệnh này anh em xem xét nhé, mình sẽ vào lệnh sell tại giá hiện tại ở 109.95, dừng lỗ đặt ở 110.15 - xem như vẫn hold lệnh trước vì tín hiệu ở cú sell đầu tiên vẫn chưa bị xâm phạm. Đặt thêm một lệnh chờ khi giá phá xuống dưới 108.9, dừng lỗ đặt ở 110.15.

3. AUD/USD:

Một lệnh giao dịch tốt nữa khi mô hình bearish signal formation hoạt động khá tốt. Lợi nhuận hiện tại đang ~ 70 pips.

Khuyến nghị: Dời SL về hòa vốn và gồng lệnh, giữ lệnh đến trend PO để có RR tốt. Chưa có điểm bổ sung vị thế với cặp này.

4. USD/CHF:

Một cặp khó giao dịch. Một tín hiệu mua đã được đưa ra nhưng lại sau một sự xâm phạm trend, khá hoang mang nhưng chúng ta chọn việc short sell sẽ hơn, còn nếu giá tăng tiếp thì chúng ta hạ trend và đợi tín hiệu thôi.

Khuyến nghị: Bán khi giá phá khỏi 1.005, dừng lỗ đặt ở 1.011.

5. EUR/GBP:

Với EURGBP chúng ta cũng đang có một lợi nhuận tốt. Chúng ta tiếp tục giữ lệnh đến Trend PO và đợi xem sao.

Khuyến nghị: Tiếp tục giữ lệnh. Lợi nhuận ~88 pips.

6. CHF/JPY:

Trước đây chúng ta có một cú giao dịch tốt với CHFJPY khi các target đều done. Hiện tại chúng ta đã thấy sự hồi quy và đây là cơ hội để tiếp tục giao dịch theo xu hướng.

Khuyến nghị: Bán khi giá phá xuống dưới 108.15, dừng lỗ ở 109.05

7. XAU/USD:

XAU/USD P&F (2.5,3)

XAU/USD P&F (5,3)

Với giá vàng như mình đã đề cập vào một cmt trong thread nào đấy là đang có xung đột giữ 2 đồ thị với 1 đồ thị box size chuẩn đề mình view xu hướng và 1 đồ thị box size mình cắt giảm đi để giao dịch (Vì tính chất đòn bẩy).

Với đồ thị (5,3) chúng ta có thể thấy xu hướng hiện hành đang là giảm + tiệm cận sát đường trend Kháng cự giảm. Mình cũng có đề cập trước đó, nếu không phá lên trên 1305$, giá vàng chưa đi vào quỹ đạo tăng được.

Còn với đồ thị (2.5,3) chúng ta lại thấy được sau cú break khỏi trend đồng thời chạm vùng giá 1302.5 đã vội vã quay đầu. Hiện tại, chúng ta đủ điều kiện để giao dịch breakout lên cho giá vàng (Breakout xuống thì dừng lỗ lại quá xa).

Khuyến nghị: Mua khi giá phá khỏi 1305$, dừng lỗ đặt tại 1285$. Mức dừng lỗ này không dành cho anh em đánh lướt sóng ngắn hạn. Để khắc phục mức dừng lỗ xa này (Với mình thị trường luôn cần khoảng thở nên mình không bao giờ đặt SL quá gần dẫn đến tình trạng stop hunt) thì mình thường cắt giảm khối lượng giao dịch để phù hợp với vị thế và đem lại sự cân bằng cho giao dịch.

8. WTI/USD:

Hôm nay mình đưa vào thread một mặt hàng mà mình vẫn thường giao dịch là Dầu WTI. Đây là một loại hàng hóa mà các nhà GD phương Tây rất ưa thích. Anh em nào chưa quen thì nên thử demo để test đòn bẩy cũng như đưa ra KL giao dịch hợp lý.

Khuyến nghị: Mua khi giá phá lên trên 63.5, dừng lỗ đặt ở 60.5$.

Trên đây là một số cặp tỷ giá có tín hiệu giao dịch và đang giao dịch theo lăng kính đồ thị Point & Figure. Anh em có thể tham khảo. Anh em chú ý quản lý vốn và tránh số tròn.

Vẫn như thường lệ xin kính mời các anh em @Vũ Thái Dương@kevinng@minhnq@forex_vn
@Do Tuan
@Dr.TienBi @Nobita0101@ducanh22492@lepat@kakazin@Phùng Quốc Huy@an..hy@VHDamm @H.Tuấn Đạt @cacomdonglanh @duong an@SH2019@Jonh Snow @emvatoi@hoaanhdao2017@zunkun@huynhduy@lien_vien@xeom@hoanbl@undentify32@HuyenVu_12@NhanPT@Minhduc1207@Minh@Nguyễn Hưng Thịnh@Lê Hồng Thái@Phunguyen619@xeom @nguyencuongbk @LeviAck vào sinh hoạt và đóng góp ý kiến cùng anh em cho vui ạ :D

Một số anh em nào khác muốn sinh hoạt cùng anh em ở đây cứ tự do comment xuống bài viết và nếu không cảm thấy phiền thì lần sau @Mạc An sẽ tag anh em vào nhé. Anh em cứ thoải mái tìm hiểu nhau đi ạ :D

Chúc toàn thể các anh em cuối tuần vui vẻ và hẹn gặp lại tuần sau!
Mạc An

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Thực Chiến Hiệu Suất Cao Của Nhà Quán Quân Giao Dịch Tài Chính

Sách hướng dẫn phương pháp giao dịch hiệu suất cao của tác giả Robert Miner, người đã từng nhiều lần vô địch và đạt thứ hạng cao tại các cuộc thi trading toàn thế giới
Chỉnh sửa lần cuối:
Chờ Gold lên để sell tiếp!:D

!! Trump Tells Pentagon Chief He Does Not Want War With Iran
PS: GOLD BỊ BẤT LỢI (GIẢM)
https://www.nytimes.com/2019/05/16/...nald-trump.html#click=https://t.co/awXPbddE7D
Trump Tells Pentagon Chief He Does Not Want War With Iran
The president’s statement came during a briefing on the rising tensions with Tehran, and officials said he was firm in saying he did not want a military clash.

Chờ Gold lên để sell tiếp!:D

!! Trump Tells Pentagon Chief He Does Not Want War With Iran
PS: GOLD BỊ BẤT LỢI (GIẢM)
https://www.nytimes.com/2019/05/16/...nald-trump.html#click=https://t.co/awXPbddE7D
Trump Tells Pentagon Chief He Does Not Want War With Iran
The president’s statement came during a briefing on the rising tensions with Tehran, and officials said he was firm in saying he did not want a military clash.
Sell vùng giá nào đại ka. Hn em tái hoà nhập sau khi bị em vàng fang thọt chân vào thứ 2. Còn một chân nữa bác ạ. Vớ vẩn thọt tiếp.

Sell vùng giá nào đại ka. Hn em tái hoà nhập sau khi bị em vàng fang thọt chân vào thứ 2. Còn một chân nữa bác ạ. Vớ vẩn thọt tiếp.
Sell 1288/90 Bác, khởi đầu số lượng nhỏ để theo rõi, khi dương có thể bổ sung thêm lệnh, trường hợp giá chưa xuống thì cứ bỏ đó ăn phí qua đêm dương vì cũng là lệnh nhỏ lên không bận tâm, cứ bỏ đấy đã. Chính vì vậy lên em rất thích sell:D. Hôm nay Bác quan tâm thêm đồng AUD vẫn chịu áp lực và nên bán AUD/USD:D

Vừa Buy Gold 1286
Anh em hôm qua chắc sốc tập thể với em Gold, hôm nay hi vọng hồi phục tiếp tục cuộc chiến sinh tồn :D
Kinh nghiệm của em là sau một ngày ăn đậm sẽ là ngày với những sai lầm ngớ ngẩn. Và sau một ngày thua đậm sẽ là một ngày với những sai lầm điên rồ. Vậy lên để cắt cầu, em đã nghĩ ra là nếu một ngày thua, em ngừng gd 3 ngày. Nếu một ngày thắng đậm em ngừng 2 ngày. Và thấy nó hiệu quả. Theo dõi 3 ngày ko gd vừa qua, nếu em gd thì thua sẽ nhiều hơn thắng.

Để ý ông trade rất giống tôi, có vẻ hợp cạ :D
Sell tầm giá 1295-1297, TP open nhé, 500P :D :D :D
Hôm nay nó làm cây dựng ngược lên 1300 thì lại hẹn bác thứ 4 tuần sau vậy. Ok bác phong cách trade của bác rất giống em, chỉ có điều em vỡ mồm suốt, còn bác lại cứ thu hoạch đều như vắt chanh.

Kinh nghiệm của em là sau một ngày ăn đậm sẽ là ngày với những sai lầm ngớ ngẩn. Và sau một ngày thua đậm sẽ là một ngày với những sai lầm điên rồ. Vậy lên để cắt cầu, em đã nghĩ ra là nếu một ngày thua, em ngừng gd 3 ngày. Nếu một ngày thắng đậm em ngừng 2 ngày. Và thấy nó hiệu quả. Theo dõi 3 ngày ko gd vừa qua, nếu em gd thì thua sẽ nhiều hơn thắng.
Cái này thì chuẩn rồi, ăn đậm xong sẽ hưng phấn và trade từa lưa và toạch. Mà thua đậm thì lúc đó market nó có cái gì đó bất ổn với PP của mình nên trade tiếp cũng rất rủi ro.
Cơ bản thì quả Gold up qua 1300 là quả lừa, mình vẫn rình sell mà ko ngờ nó rụng sớm quá.
Hôm nay nó làm cây dựng ngược lên 1300 thì lại hẹn bác thứ 4 tuần sau vậy. Ok bác phong cách trade của bác rất giống em, chỉ có điều em vỡ mồm suốt, còn bác lại cứ thu hoạch đều như vắt chanh.
Tuần này bị chúng nó lừa khắp các mặt trận đấy bác. Trade bình thường thì chả sao mà đang trade contest toàn chơi all in nó đi ngược tí là tk thụt 1 mớ nên rất khó bình tĩnh xử lí.

Sell 1288/90 Bác, khởi đầu số lượng nhỏ để theo rõi, khi dương có thể bổ sung thêm lệnh, trường hợp giá chưa xuống thì cứ bỏ đó ăn phí qua đêm dương vì cũng là lệnh nhỏ lên không bận tâm, cứ bỏ đấy đã. Chính vì vậy lên em rất thích sell:D. Hôm nay Bác quan tâm thêm đồng AUD vẫn chịu áp lực và nên bán AUD/USD:D
Em fang gold thôi, trả thù vụ thọt chân hôm thứ 2. Em đánh tầm 0.1-0.5 thôi mà.

Cái này thì chuẩn rồi, ăn đậm xong sẽ hưng phấn và trade từa lưa và toạch. Mà thua đậm thì lúc đó market nó có cái gì đó bất ổn với PP của mình nên trade tiếp cũng rất rủi ro.
Cơ bản thì quả Gold up qua 1300 là quả lừa, mình vẫn rình sell mà ko ngờ nó rụng sớm quá.

Tuần này bị chúng nó lừa khắp mặt trận đấy bác. Trade bình thường thì chả sao mà đang trade contest toàn chơi all in nó đi ngược tí là tk thụt 1 mớ nên rất khó bình tĩnh xử lí.
Hôm ấy em đợi sell 1305, mà nó rụng luôn, bác hôm ấy ngập mồm còn gì.

Update view Gold:
Trước đó xin chúc mừng bác @Mạc An lại trúng thêm gần 2K$ với gặp GU. Cứ vầy thì sao mà ko mau giàu đc ahihi

Về mặt chart học, Gold retrace như vậy là bình thường trên Daily.
Trên H4

Vàng đã có Vol spike ngay nến tạo đáy, vol spike xuất hiện đồng nghĩa với:
- Stopping
- Change of Behavior
- Reversal
- Trading range
Nay lại set lệnh 2 chiều, Buy stop 1287.5 và sell stop 1284.
Maintrend: Sideway
DS: Up
Intraday: Sideway
Chúc anh em vào đúng chiều.
Quan điểm cá nhân: 1 nhịp retracement 50-61.8% của Fibonacci là điều thường thấy khi giá chạy hết sóng 1 theo EWP. Các level support hội tụ, mọi lý thuyết hội tụ. Tiếp theo 1 nhịp phá lên 1304 sẽ xác lập Daily Uptrend line.
1 cú rally tại vùng này break lên 1287.5 vào sóng (3) sẽ giúp xác nhận kịch bản tăng theo EWP. Như vậy, quan điểm của mình là UP
Ahihi

Update view Gold:
Trước đó xin chúc mừng bác @Mạc An lại trúng thêm gần 2K$ với gặp GU. Cứ vầy thì sao mà ko mau giàu đc ahihi
View attachment 92819
Về mặt chart học, Gold retrace như vậy là bình thường trên Daily.
Trên H4
View attachment 92820
Vàng đã có Vol spike ngay nến tạo đáy, vol spike xuất hiện đồng nghĩa với:
- Stopping
- Change of Behavior
- Reversal
- Trading range
Nay lại set lệnh 2 chiều, Buy stop 1287.5 và sell stop 1284.
Maintrend: Sideway
DS: Up
Intraday: Sideway
Chúc anh em vào đúng chiều.
Quan điểm cá nhân: 1 nhịp retracement 50-61.8% của Fibonacci là điều thường thấy khi giá chạy hết sóng 1 theo EWP. Các level support hội tụ, mọi lý thuyết hội tụ. Tiếp theo 1 nhịp phá lên 1304 sẽ xác lập Daily Uptrend line.
1 cú rally tại vùng này break lên 1287.5 vào sóng (3) sẽ giúp xác nhận kịch bản tăng theo EWP. Như vậy, quan điểm của mình là UP
Ahihi
Quả này đã nuôi dc lên 1385 chưa sư phụ. Nhập nhằng gold nó hành em thấy kinh luôn.

Quả này đã nuôi dc lên 1385 chưa sư phụ. Nhập nhằng gold nó hành em thấy kinh luôn.
Giá này thì mình không biết, nhận định là break 1304 là xác nhận đó, mà để coi có break ko. Hơn nữa, giá vẫn có thể đi xuống 1267 mà ko hỏng lý thuyết sóng :D. Cho nên ko thể kết luận đc điều gì ahihi

Năm nào thì tháng 5 này gd đều khó lường, có lời nguyền nào ở đây ko ta? Bác @Mạc An cho xin ít ý kiến về vụ tháng 5 với ạ.
Tháng 05 nó hay linh nghiệm với TT chứng khoán cơ sở thì ae hay thoái hàng thôi. Còn với FX hay hàng hóa với phái sinh thì bò cũng chơi được gấu cũng chơi được nên không có vấn đề gì bác ạ.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 904 Xem / 62 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 181 Xem / 9 Trả lời
  • HoàngBĐS trong Chuyện bên lề 778 Xem / 6 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên