Phân tích Forex theo góc nhìn đồ thị P&F - Ngày 18/07

Mạc An

Junior Mod
Thành viên BQT
Trial mod
17,848
84,342
Hế lô ngày mới toàn thể anh em,

Vào ngày hôm qua thì vàng đã làm xáo trộn thị trường khi tăng vọt ở Phiên Mỹ. Ngoài ra dữ liệu CPI của EU tăng cao dẫn đến sự phục hồi của đồng Euro.

Về mặt PTCB anh em có thể tham khảo thêm trong thread của bác Dương Huy và bác TraderVietNews.

Như thường lệ, chúng ta cùng nhau điểm qua một số cặp tiền tệ qua lăng kính đồ thị P&F.

1. EUR/USD:

Cặp EURUSD hiện tại đã quay về điểm hòa vốn, tuy nhiên mình vẫn giữ lệnh này và chưa có bất cứ hành động nào.

Khuyến nghị: Tiếp tục giữ lệnh. Hiện tại đang hòa vốn!

2. USD/JPY:

Với USDJPY, chúng ta giữ nguyên chiến lược bán xuống theo xu hướng như ngày hôm qua. Giao dịch Breakout sẽ tiến hành khi có thêm 1 cột cung.

Khuyến nghị: Bán xuống khi giá phá vỡ 107.7, dừng lỗ ở 108.45.

3. EUR/CHF:

Lệnh EURCHF ngày hôm qua đã quay về điểm hòa vốn do tin CPI của khu vực Euro zone tốt, với 1 cặp tiền tệ chạy 50 pips và quay lại là có vấn đề nên mình chấp nhận hòa vốn cho lệnh giao dịch này. Hiện tại chúng ta quan sát thêm, rất có thể sẽ có những cú breakout theo hướng lên khi giá đã càng tiệm cận sát đường kháng cự giảm!

4. NZD/CHF:

Chúng ta đã có một pha giao dịch breakout khá tốt, hiện tại anh em giữ lệnh và tận hưởng thị trường!

Khuyến nghị: Tiếp tục giữ nguyên lệnh và mức dừng lỗ. Lợi nhuận ~ 30 pips.

5. AUD/JPY:

Tương tự như USDJPY, chúng ta vẫn chọn bán khống AUDJPY theo xu hướng.

Khuyến nghị: Bán khi giá phá xuống dưới 75.05, dừng lỗ ở 76.1.

6. CHF/JPY:

Với cặp tỷ giá chéo này chúng ta sẽ có điểm giao dịch hồi quy tại 109.2. Hoặc anh em có thể chờ đánh breakout theo xu hướng!

Khuyến nghị: Mua khi giá phá lên trên 109.95, dừng lỗ 109.05.

7. XAU/USD:

Mô hình tam giác trong mô hình nến khi vào trong P&F thường sẽ có 5 cột. Hiện tại chúng ta có 4 cột và nếu breakout luôn- chắc chắn mình sẽ không dám hành động vì xác suất lỗi là rất cao. Hiện tại vẫn kiên nhẫn tiếp thôi anh em ạ.

8. WTI/USD:

Với dầu mỏ, chúng ta sẽ có lệnh chờ. Lệnh này mình sẽ không khuyến nghị mà chỉ gợi ý. Bởi vì dừng lỗ tính ra là 500 pips. Với mỗi thị trường chúng ta sẽ có những biên độ khác nhau và đặc trưng riêng. Vì thế nếu anh em nào giao dịch dầu cần chọn sàn cho đánh khối lượng thấp. Hiện tại, xu hướng giảm vẫn đang tiếp diễn nên mình sẽ bán khống tại giá 56$, dừng lỗ khi giá phá lên trên 61$.

Trên đây là một số gợi ý cho ngày hôm nay, mời anh em tham khảo!

vào sinh hoạt và đóng góp ý kiến cùng anh em cho vui ạ :D.
Anh em nào mình chưa tag tên có thể để lại comment xuống dưới nhé! Hoặc nếu có cặp tỷ giá cũng như thắc mắc thầm kín nào có thể post công khai xuống dưới comment, mình và những anh em có kinh nghiệm sẽ giải đáp nhiệt tình!
Chúc anh chị em giao dịch đại thắng!
Mạc An

Giới thiệu sách Trading hay
Bộ sách Giao Dịch Thực Chiến của Trader Chuyên Nghiệp

Bộ sách tổng hợp những phương pháp giao dịch hiệu quả cao của những Trader chuyên nghiệp
Chào anh em,

Ngày hôm qua thì mình có việc nên không trao đổi cùng anh em được!
Hôm qua thì bác Đỗ Tuấn hình như có gửi group facebook của bác ấy cho anh em tham gia. Cái này mình không có vấn đề gì hết, anh em cứ thoải mái với nhau.

Tuy nhiên, khi ra khỏi phạm vi TraderViet cũng như tham gia những group khác thì có thể anh em cũng sẽ gặp những người inbox về ủy thác, mở tk copy trade hay lợi dụng tín nhiệm (Cái này mình không nói bác @Do Tuan nên anh em đừng hiểu nhầm nhé) để có những hành vi trục lợi. Anh em cần cảnh giác với những điều này.

Mình cũng không muốn thấy anh em gặp phải những vấn đề như thế rồi nảy sinh mâu thuẫn lẫn nhau nên chỉ nhắc nhở để anh em cân nhắc. Chúc anh em vui và luôn giữ được tinh thần góp kiến thức cho cộng đồng!

Gold hnay chờ hồi về 1415 buy lên
EA sau 2 ngày hồi nhẹ, hnay kì vọng tiếp tục chạy theo trend
Oil đang test cản quan trọng ở 56 có thể sẽ hồi lại đáng kể tuy nhiên vẫn hold lệnh sell

tam giác vàng khung h4 đã bung lên, theo ptkt là mua vùng 1420.
Khung d1 cũng thọt lên khỏi cạnh tam giac và quay lại test.

Ae phe BUY thì cứ tiếp tục. Mình nhận định SELL nên phải chờ qua cơn, lúc này không nhận đinh khách quan được, vì:
+ vàng 1440 thấy ớn ớn, không chắc qua cửa này không.
+ tham khảo ptcb thi vấn đề căng thẳng thương mại đươc Trump xác nhân "chặng đương dài", "có thể áp thêm thuế" va Brexit cứng ~ không thỏa thuận sáng cua cho dù dự báo đẩy kinh tế Anh vào suy thoái. Mình ớn ông Trump hơn, hôm nay nói bế tắc ngày mai nói thông cống, không lương trước được.

Ahihi, chia buồn cùng các anh em chặn tàu xe lửa hôm qua, quả thực mình rất là tiếc vì không lên ga 1400, nhưng mình cũng hoàn toàn tỉnh táo để không nhảy xuống đường ray :D. Hẳn là ae cũng chỉ muốn lên tàu chứ ko ai muốn nhảy xuống đường ray nhỉ :D.
Update view:
1. GOLD

Một nến ngày có spread lớn, KLGD bình thường có phần thấp đi và giá thì vượt qua kháng cự gần nhất một cách nhẹ nhàng.
Cây nến này cho thấy giá sẽ còn có khả năng tăng lên tiếp, chỉ cần đám buy chốt lời hết, Bò vào hấp thụ Cung xong là giá sẽ phi, đường lên rộng mở :D.
*Anh em thấy nay chart mình có thêm 1 cái chỉ báo, ai nhìn quen mắt chắc biết ngay, mặt hàng này không hiếm lạ nha.
Chỉ báo này cũng đang vận động trên ngưỡng 60 sau khi quá mua vượt cả 80. Miễn là nó giữ trên 60 thì không có gì phải lo lắng cả, và sáng mai ta mới phải xem lại kết quả của nó.

Trên chart intraday

Vẫn chưa có gì đáng kể, câu chuyện đã được chart Daily phản ánh hết, giờ thì chờ retrace mà xúc thôi, 1 nhịp retrace ABC trên chart intraday sẽ là thơm bơ nhất :D

Chart M45 đang cho tín hiệu SELL khi RSI phân kỳ và cả giá lẫn RSI đang cho thấy khả năng tạo đỉnh sau thấp hơn.
ACE nào đang gồng lỗ chặn tầu có thể hi vọng vì điều này mang ý nghĩa giá sẽ giảm
ACE nào muốn chặn tàu thì có thể vào lệnh bởi tàu đã ngừng rồi
ACE nào cẩn thận thì chờ M45-H1 đóng breakdown nhé.

2. EA

EA đã có 1 cú retrace đàng hoàng trên H3, hiện giờ giá đang xà quần quanh neckline của mô hình VDV.
RSI cũng đi từ dưới lên vượt 40 sau khi rơi vào trạng thái quá bán, tuy nhiên, nếu giá đi xuống trở lại đẩy RSI xuống dưới 40 thì giá sẽ vẫn tiếp tục giảm thôi.
Chúng ta đợi nhồi lệnh khi giá breakdown xác nhận đỉnh sau thấp hơn (Hiện đang có đỉnh sau thấp hơn trên H3 rồi nhé, chỉ chưa break down để xác nhận thôi).

3. CADJ

CADJ sau khi hỏi thăm vùng SL 2-3 lần gì đó thì đã chịu đi xuống. Chúng ta cần giá xuống bạo lực hơn để đền đáp cho 2 ngày gồng lỗ trong bất an :D.
Lệnh sell rõ ràng đã sớm bởi nếu kết hợp RSI, chúng ta hiển nhiên sẽ có 1 cú sell tại mức giá 83.3 - tốt hơn nhiều so với mức 81.6 hiện tại.
Thôi thì giá đã chạy, ta lại ngồi gồng lãi vậy (Thở phào)

Các cặp EG - hit SL entry - UCHF - hit SL + 20 pip, AU - hit SL + 10pip mình ko muốn nhìn mặt tụi nó nữa, có lẽ là mình đánh sai trend rồi huhu.
À quên, OIL

Lỡ đò... thôi em cứ đi đi...

Nay thêm mặt hàng này nữa vì setup đẹp vãi nồi luôn, SL có 20$ thôi, đổi lại có thể x10000 tài khoản nha anh em

RSI phân kỳ sau khi quá bán, giá đã breakout 1 lần và hứa hẹn sẽ breakout lần 2. Chúng ta chờ breakout 222 để vào lệnh vì lúc này RSI cũng chính thức nhập zone 40-60 hướng lên. Lệnh này BUY and HOLD nha các tình iu :D

Chúc anh em hôm nay kiếm nhiều pip. Nếu không kiếm được setup ngon thì cũng đừng tuyệt vọng mà nhảy ra chặn đầu xe lửa nha anh em....:D:p

sáng nay thị trường chứng khoán châu á thái bình dương đang màu đỏ, điều này sẽ hỗ trợ cho đồng Yên Nhật khá nhiều, ae nào có setup về đồng Yên thì tham khảo nhé.

Gợi ý sẽ sell UJ, GJ, EJ, tuy nhiên ae phải dựa vào ptkt của mình để tìm điểm vòa thích hợp.

Chào anh em,

Ngày hôm qua thì mình có việc nên không trao đổi cùng anh em được!
Hôm qua thì bác Đỗ Tuấn hình như có gửi group facebook của bác ấy cho anh em tham gia. Cái này mình không có vấn đề gì hết, anh em cứ thoải mái với nhau.

Tuy nhiên, khi ra khỏi phạm vi TraderViet cũng như tham gia những group khác thì có thể anh em cũng sẽ gặp những người inbox về ủy thác, mở tk copy trade hay lợi dụng tín nhiệm (Cái này mình không nói bác @Do Tuan nên anh em đừng hiểu nhầm nhé) để có những hành vi trục lợi. Anh em cần cảnh giác với những điều này.

Mình cũng không muốn thấy anh em gặp phải những vấn đề như thế rồi nảy sinh mâu thuẫn lẫn nhau nên chỉ nhắc nhở để anh em cân nhắc. Chúc anh em vui và luôn giữ được tinh thần góp kiến thức cho cộng đồng!
Sorry bác! lúc đo em cũng nghĩ nhiều, chỉ là ae muốn vào tham khảo thì em gửi links thôi. cái nhóm này em lập cũng khá lâu rồi, mục đích là để em lưu thông tin và những update tin tức thôi, vì nhưng tin và setup này của em nó có thể mấy ngày giá mới chạy nên cần lưu và xem lại cho dễ. Và không có ý gì trong đây cả. Nhóm đó em cũng để chế độ mình em đăng mục đích vẫn là phục vụ lưu chữ thông tin của em thôi. Nhóm cũng không có ý mở rộng, ai biết và muốn tham vào tham khảo thì em add vào cũng như rất nhiều nhóm ngoài kia với mục đích chia sẻ là chính. Cảm ơn bác đã lưu ý AE:D

Sorry bác! lúc đo em cũng nghĩ nhiều, chỉ là ae muốn vào tham khảo thì em gửi links thôi. cái nhóm này em lập cũng khá lâu rồi, mục đích là để em lưu thông tin và những update tin tức thôi, vì nhưng tin và setup này của em nó có thể mấy ngày giá mới chạy nên cần lưu và xem lại cho dễ. Và không có ý gì trong đây cả. Nhóm đó em cũng để chế độ mình em đăng mục đích vẫn là phục vụ lưu chữ thông tin của em thôi. Nhóm cũng không có ý mở rộng, ai biết và muốn tham vào tham khảo thì em add vào cũng như rất nhiều nhóm ngoài kia với mục đích chia sẻ là chính. Cảm ơn bác đã lưu ý AE:D
Okay, nói chung cứ để ae vào tham khảo, tốt mà bác, chỉ lưu ý lọc mem cho tốt là được ạ :)

Ahihi, chia buồn cùng các anh em chặn tàu xe lửa hôm qua, quả thực mình rất là tiếc vì không lên ga 1400, nhưng mình cũng hoàn toàn tỉnh táo để không nhảy xuống đường ray :D. Hẳn là ae cũng chỉ muốn lên tàu chứ ko ai muốn nhảy xuống đường ray nhỉ :D.
Update view:
1. GOLD
View attachment 103325
Một nến ngày có spread lớn, KLGD bình thường có phần thấp đi và giá thì vượt qua kháng cự gần nhất một cách nhẹ nhàng.
Cây nến này cho thấy giá sẽ còn có khả năng tăng lên tiếp, chỉ cần đám buy chốt lời hết, Bò vào hấp thụ Cung xong là giá sẽ phi, đường lên rộng mở :D.
*Anh em thấy nay chart mình có thêm 1 cái chỉ báo, ai nhìn quen mắt chắc biết ngay, mặt hàng này không hiếm lạ nha.
Chỉ báo này cũng đang vận động trên ngưỡng 60 sau khi quá mua vượt cả 80. Miễn là nó giữ trên 60 thì không có gì phải lo lắng cả, và sáng mai ta mới phải xem lại kết quả của nó.

Trên chart intraday
View attachment 103326
Vẫn chưa có gì đáng kể, câu chuyện đã được chart Daily phản ánh hết, giờ thì chờ retrace mà xúc thôi, 1 nhịp retrace ABC trên chart intraday sẽ là thơm bơ nhất :D
View attachment 103327
Chart M45 đang cho tín hiệu SELL khi RSI phân kỳ và cả giá lẫn RSI đang cho thấy khả năng tạo đỉnh sau thấp hơn.
ACE nào đang gồng lỗ chặn tầu có thể hi vọng vì điều này mang ý nghĩa giá sẽ giảm
ACE nào muốn chặn tàu thì có thể vào lệnh bởi tàu đã ngừng rồi
ACE nào cẩn thận thì chờ M45-H1 đóng breakdown nhé.

2. EA
View attachment 103328
EA đã có 1 cú retrace đàng hoàng trên H3, hiện giờ giá đang xà quần quanh neckline của mô hình VDV.
RSI cũng đi từ dưới lên vượt 40 sau khi rơi vào trạng thái quá bán, tuy nhiên, nếu giá đi xuống trở lại đẩy RSI xuống dưới 40 thì giá sẽ vẫn tiếp tục giảm thôi.
Chúng ta đợi nhồi lệnh khi giá breakdown xác nhận đỉnh sau thấp hơn (Hiện đang có đỉnh sau thấp hơn trên H3 rồi nhé, chỉ chưa break down để xác nhận thôi).

3. CADJ
View attachment 103329
CADJ sau khi hỏi thăm vùng SL 2-3 lần gì đó thì đã chịu đi xuống. Chúng ta cần giá xuống bạo lực hơn để đền đáp cho 2 ngày gồng lỗ trong bất an :D.
Lệnh sell rõ ràng đã sớm bởi nếu kết hợp RSI, chúng ta hiển nhiên sẽ có 1 cú sell tại mức giá 83.3 - tốt hơn nhiều so với mức 81.6 hiện tại.
Thôi thì giá đã chạy, ta lại ngồi gồng lãi vậy (Thở phào)

Các cặp EG - hit SL entry - UCHF - hit SL + 20 pip, AU - hit SL + 10pip mình ko muốn nhìn mặt tụi nó nữa, có lẽ là mình đánh sai trend rồi huhu.
À quên, OIL
View attachment 103330
Lỡ đò... thôi em cứ đi đi...

Nay thêm mặt hàng này nữa vì setup đẹp vãi nồi luôn, SL có 20$ thôi, đổi lại có thể x10000 tài khoản nha anh em
View attachment 103331
RSI phân kỳ sau khi quá bán, giá đã breakout 1 lần và hứa hẹn sẽ breakout lần 2. Chúng ta chờ breakout 222 để vào lệnh vì lúc này RSI cũng chính thức nhập zone 40-60 hướng lên. Lệnh này BUY and HOLD nha các tình iu :D

Chúc anh em hôm nay kiếm nhiều pip. Nếu không kiếm được setup ngon thì cũng đừng tuyệt vọng mà nhảy ra chặn đầu xe lửa nha anh em....:D:p
Bữa nay có mấy cái lạ.

RSI , ETH, :v, kèo ETH này thì e hold rồi :D. Oil bác thấy sợ nhưng e chiến kèo này :D

Break 56 sell nhồi bác ơi. Giữ được đấy :D
Nhồi gì mà nhồi, margin đâu ra bác :D :D :D
Bọn Oil này biến động mạnh thì thôi, sàn của mình nó là chuẩn ECN nên lệnh Oil tối thiểu là 1000 thùng nên mỗi khi vào lệnh Oil là như ngồi trên lửa :D. Giờ nó phải đi thêm 100p nữa mới yên tâm ngủ ngon

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,019 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 328 Xem / 21 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,347 Xem / 77 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 223 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 109 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 136 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 234 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên