Phân tích Forex theo góc nhìn đồ thị P&F - Ngày 21/06

Khẳng định luôn là 12:00 - 14:00 có lái đẩy về 1400. Xong rồi vàng phi mạnh lên tiếp. Đây là khu vuc anh em đội LONG Tp, và MFI leo lên 80 ~ sẽ có đội SHORT vào bắt đỉnh, như vậy phiên Âu, Mỹ phe LONG tham chiến lại hốt tiếp đám SHORT này rồi moi nghĩ.
Đâu tuần sau vàng lơ lửng đau đo 1420 - 1430 thì hãy nghĩ đến chuyện đảo chiều. Lần này ae SELL cứ bám chắc mà tuot mạnh.
Lái đó, mình đã khớp Buy vàng 1400. Tin hay không chứ mình nói đám Sell vàng o 1400 sẽ bị đội Long hốt cú chót.

Lái đó, mình đã khớp Buy vàng 1400. Tin hay không chứ mình nói đám Sell vàng o 1400 sẽ bị đội Long hốt cú chót.
Đồng quan *** với bác kevinng. Vàng di chuyển gần giống hôm qua. Tâm lý là ai cũng nghĩ vàng ở vùng giá quá cao rồi, khi thấy giá down vài nhịp thì cứ hy vọng đợt điều chỉnh mạnh đã đến, vào fomo rồi bị hốt hết.

Làm ơn đừng có anh chị em nào ngồi nghĩ là nó đảo chiều xuống luôn rồi vào sell nha. Đánh thuận trend chỉ sai đúng 1 lần duy nhất thôi, còn đánh ngược trend chỉ đúng được duy nhất 1 lần :p
Bác nói chuẩn:D
Theo rõi nếu đến 2h30 mà xuống thêm nhịp nữa là vàng quay đầu bác nhé:D

Em đã sell ở 1405, sl 1414

Nhân dịp cuối tuần market chạy khó, kết quả không như ý ngay đầu ngày nên nghỉ sớm tâm sự với anh em chút. Lưu ý: tâm sự này khá dài dòng, hoàn toàn là ý tốt, không có ý mỉa mai và chế giễu bất cứ anh em nào dù cũ hay mới vì cũng có cả tôi trong đó ở tất cả các thời điểm. :D

Khoảng 2 tuần gần đây, thread này sôi động và xác lập kỷ lục riêng về số trang là do lành mạnh, anh em chia sẻ rất chân tình, chất lượng (1 phần do thị trường đi theo range êm ả) nên thu hút sự quan tâm của nhiều anh em cũ (AEC) và nhiều anh em mới (AEM).

Việc tham gia 1 thread sôi động giúp củng cố sự lạc quan và tự tin của phần lớn AEM. Hóa ra trade không hề khó, hoặc mình bê nguyên xi hệ thống của bạn X, bạn Y vào là ổn hoặc mình cứ ngày ngày lên forum copy nguyên từng lệnh của ông nào có vẻ đáng tin cậy nhất là xong, tự nghiên cứu làm gì cho mệt óc, mình đứng trên vai người khổng lồ cơ mà. :D:D:D

Khi sự tự tin của AEM lên đến đỉnh điểm thì thường market bất ngờ thể hiện bản chất "bất nhân" của nó. Trump dọa áp thuế, các ngân hàng TW bồ câu/ diều hâu, Iran, TQ,... Sau những sự kiện này, những tâm sự buồn xuất hiện nhiều như nấm sau mưa: tối qua lão Trump dọa dẫm linh tinh làm mình mất toi 50% tk, éo ai ngờ Powell cứng đầu thế làm acc. mình cháy rụi, em vẫn đang gồng đến giá xyz là bay màu mọi người xin ý kiến mọi người nên làm thế nào. Tóm lại là thành "sô cẩu"...:mad:

Buồn 1 chút nhưng sự hưng phấn lại nhanh chóng quay lại sau vài kèo ăn được. Cứ như vậy, sau vài lần tâm sự sẽ dẫn đến sự phân hóa trader, rơi vào nhóm nào phụ thuộc hoàn toàn vào tính cách của trader đó:

1. Bỏ luôn forex. Trường hợp có thể gọi là tốt nhất. Mình cũng từng ước ao giá mà không biết đến forex. :D:D:D

2. Tự nhận thức lại về bản thân mình, thua là do mình thiếu kiến thức, chả phải do ông này ông kia, cũng chẳng phải do ông post kèo. Từ nhận thức đúng đắn dẫn đến hành động đúng đắn, đó là đọc, học, tự tìm phương pháp phù hợp... và tiến hóa.

3. Tự an ủi, mọi thứ chỉ là không may, ai mà biết trước được chuyện nó xảy ra thế này, xyz đủ kiểu tự biện hộ cho mình và cho người khổng lồ mình đang đứng trên vai. Cuộc chơi tiếp diễn và sau này chuyển sang dạng 1, 2, 4...

4. Nghi ngờ và đổ lỗi cho thằng mình đã "cưỡi", quay ra công kích trực tiếp, lập nick mới công kích, trade hay không trade, diễn đàn hay không đối với bố éo quan trọng nữa, mày cứ thò mặt ra là bố phang cho sướng... :D:D:D. Từ đây bắt đầu 1 cuộc chiến giữa fan và antifan. Kết quả, mọi người ai cũng thấy chán trừ mấy ông thích cãi nhau, thread, diễn đàn chết dần.

Tất nhiên, tôi viết ra như này không phải để đổ lỗi hoàn toàn cho AEM về những việc như này. Có rất nhiều nguyên nhân khác nữa dẫn đến thread/forum chết: lừa đảo, lùa gà, cách ứng xử của các thành viên thiếu văn hóa, thiếu tôn trọng mọi người, luôn cho mình là nhất, mình luôn đúng, áp đặt quan điểm,...

Lan man mãi rồi cũng đến phần lời khuyên dành cho AEM mặc dù chả ai xin lời khuyên của mình :D:D:D. Anh em nên chịu khó học hành trước khi nghĩ đến kiếm tiền, kiến thức trong này đầy đủ, đọc nhiều vào, demo nhiều vào để có cảm nhận thị trường, muốn real thêm cảm xúc thì 0.01 thôi. Học từ những thứ cơ bản nhất rồi mới đến system, quản lý vốn, tâm sinh lý, phong thủy... Học tử tế thì học phí rẻ, tự mình tạo ra môi trường lành mạnh để có chỗ chơi chung, rồi tiền cũng đến. Thế thôi. :D
Bi quan quá bác.
Khoảng nửa năm nay mình trade cảm giác ko được thuận lợi, có thời điểm là do bản thân chủ quan không cẩn thận, muốn test thử cái mới...Tuy nhiên nhìn tổng thể và khách quan thì lí do quan trọng nhất có lẽ do trạng thái của market đang thay đổi mà chúng ta chưa kịp nhận ra và thay đổi để thích nghi. Dưới thời Trumph market đang có phần khá "hỗn loạn" khi liên tục những cú twitt, thay đổi chính sách, xung đột chính trị leo thang, tradewar căng thẳng .... Nhìn 1 lượt từ fx, vàng, dầu, chứng khoán đều có chung 1 hiện tượng chạy kiểu co giật bất thình lình.
FX có khái niệm violity để đo mức độ hỗn loạn của market mà trước đây ko chú ý lắm. Theo mình hiện tại market đang rơi vào trạng thái tương đối "tăng động" và ngày càng hỗn loạn, nên cách di chuyển của nó thời gian tới có thể sẽ khác hoàn toàn với những gì chúng ta đã trải qua vài năm gần đây.
Nói ngắn gọn thì trạng thái của market đang thay đổi, có những system trước đây hoạt động tốt thì giờ có thể sẽ fail liên tục và ngược lại. Nên chú ý điểm này để điều chỉnh lựa chọn cách trade phù hợp hoặc cẩn thận hơn khi vào lệnh.

Chỉnh sửa lần cuối:
Bi quan quá bác.
Khoảng nửa năm nay mình trade cảm giác ko được thuận lợi, có thời điểm là do bản thân chủ quan không cẩn thận, muốn test thử cái mới...Tuy nhiên nhìn tổng thể và khách quan thì lí do quan trọng nhất có lẽ do trạng thái của market đang thay đổi mà chúng ta chưa kịp nhận ra và thay đổi để thích nghi. Dưới thời Trumph market đang có phần khá "hỗn loạn" khi liên tục những cú twitt, thay đổi chính sách, xung đột chính trị leo thang, tradewar căng thẳng .... Nhìn 1 lượt từ fx, vàng, dầu, chứng khoán đều có chung 1 hiện tượng chạy kiểu co giật bất thình lình.
FX có khái niệm violity để đo mức độ hỗn loạn của market mà trước đây ko chú ý lắm. Theo mình hiện tại market đang rơi vào trạng thái tương đối "tăng động" và ngày càng hỗn loạn, nên cách di chuyển của nó thời gian tới có thể sẽ khác hoàn toàn với những gì chúng ta đã trải qua vài năm gần đây.
Nói ngắn gọn thì trạng thái của market đang thay đổi, có những system trước đây hoạt động tốt thì giờ có thể sẽ fail liên tục và ngược lại. Nên chú ý điểm này để điều chỉnh lựa chọn cách trade phù hợp hoặc cẩn thận hơn khi vào lệnh.
Điều này không phải là bình thường hay sao, TT tài sản cũng thế, đang có xu hướng, chuyển thành sideway. Đồ chơi xài trong TT có xu hướng đâu còn xài đc trong TT sideway nữa. Để mà tốt thì phải có 1 bộ xài khi sw, 1 bộ xài khi trend. Mà sideway đoạn này cũng quá khiếp đi ~~

Qua nhiều lần cháy tk thì theo mình anh em chỉ nên đánh Vàng theo tin còn bỏ qua hết các yếu tố PTKT đi.
Good luck!
PTKT chỉ là tìm điểm vào lệnh thôi mà bạn, bỏ qua thì vào bằng cái gì? Còn tin thì hôm nay thế này ngày mai thế khác, theo sao được!

Nói túm lại cái PTKT cho ta điểm vào lệnh và xu hướng còn cái tin tức thì cho ta biết có nên giữ cái lệnh đó hay k? Ko nên bỏ cái nào hết cả!

PTKT chỉ là tìm điểm vào lệnh thôi mà bạn, bỏ qua thì vào bằng cái gì? Còn tin thì hôm nay thế này ngày mai thế khác, theo sao được!

Nói túm lại cái PTKT cho ta điểm vào lệnh và xu hướng còn cái tin tức thì cho ta biết có nên giữ cái lệnh đó hay k? Ko nên bỏ cái nào hết cả!
Nếu bỏ qua yếu tố PTKT vẫn có thể vào lệnh và tỷ lệ là 50:50 mà bạn.
Mỗi người có 1 trường phái, mình ko phủ nhận hoàn toàn tác dụng của yếu tố PTKT. Nhưng đúng với thị trường này chúng ta cần phải kỷ luật mới sống được ^_^

Các cao thủ cho hỏi GJ với ạ

GJ giao dịch tại vùng oversold rồi nhé bạn, nhưng ko có nghĩa là nó sẽ tăng!

Đây là giai đoạn: tăng biên độ thời gian (tích lũy lâu) và giảm biên độ về giá (Giá tăng giảm không nhiều)

Nếu bỏ qua yếu tố PTKT vẫn có thể vào lệnh và tỷ lệ là 50:50 mà bạn.
Mỗi người có 1 trường phái, mình ko phủ nhận hoàn toàn tác dụng của yếu tố PTKT. Nhưng đúng với thị trường này chúng ta cần phải kỷ luật mới sống được ^_^
Thì kỷ luật cộng thêm PTKT thì sẽ okay hơn, chứ bỏ làm gì phí bạn (Với lại trước giờ mình cũng ít khi gọi cái mà chúng ta hay gọi là PTKT vì mình thấy mình chả PT được cái gì hết - Gọi là Hệ thống giao dịch hợp lý hơn =)))) )

Thì kỷ luật cộng thêm PTKT thì sẽ okay hơn, chứ bỏ làm gì phí bạn (Với lại trước giờ mình cũng ít khi gọi cái mà chúng ta hay gọi là PTKT vì mình thấy mình chả PT được cái gì hết - Gọi là Hệ thống giao dịch hợp lý hơn =)))) )
Mình có PTKT mà ahuhu

Có khi Vàng sẽ form hình cái chóp rồi xuống luôn nhỉ. giờ hở ra cái là 200 pip, biết đánh kiểu gì đây :V

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 348 Xem / 12 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 45 Xem / 4 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 152 Xem / 17 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 322 Xem / 13 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,413 Xem / 53 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên