Phân tích Forex theo góc nhìn đồ thị P&F - Ngày 22/08

Mạc An

Junior Mod
Thành viên BQT
Trial mod
17,848
84,342
Xin chào ngày mới toàn thể anh em,

Vào hôm qua thì chúng ta có một biên bản họp của FOMC, tuy nhiên, trong biên bản ấy chỉ nói ''vu vơ'' về các sự kiện gần đây chứ chưa có một gợi ý nào về lãi suất. Và có lẽ, thị trường sẽ ''tạm'' nằm im chờ ngài Powell như những cơn nắng trước bão vậy.

Đấy là những biến mang tính chất thiên nga, còn như thường lệ, chúng ta vẫn sẽ xem xét chuyển động thị trường qua hành động giá trên đồ thị P&F:

1. EUR/USD:

Hiện tại chúng ta đang có 1 lệnh với lợi nhuận khá - với EU trước giờ đây cũng là một kỳ vọng tốt. Nếu tỷ giá EUR/USD phá xuống khỏi 1.106 chúng ta sẽ có một tín hiệu bán triple-top.

Khuyến nghị: Bổ sung vị thế khi giá phá xuống dưới 1,106, dừng lỗ ở 1.111. Lệnh dương trước đó anh em dời SL về 1.112 - chúng ta đã khóa lợi nhuận với cặp EU này.

Mình đặt vào một ít minh họa cho nó sống động và trực quan! Lúc này lợi nhuận lệnh sell trước đó đã được khóa! Và nếu thị trường tiếp tục di chuyển đúng hướng, chúng ta sẽ có một cú đặt cược ''Zero Risk''

2. USD/JPY:

Nếu hết ngày hôm nay tỷ giá USDJPY không giảm, và cũng không tăng vượt mốc 106.8, chúng ta sẽ có được một cú chờ ''ít rủi ro'' hơn vào ngày mai. Việc biên độ giá thu hẹp mà vẫn tạo boxes mới là điều đáng mừng.

Khuyến nghị: Bán xuống khi giá phá khỏi 105.9, dừng lỗ 106.8.

3. AUD/USD:

Đây là 1 cặp tỷ giá thường bị ''Lagging'' sau một chuỗi ngày di chuyển mạnh - Điều này có nghĩa là trên P&F nó chẳng khác gì so với ngày hôm qua và hôm trước cả, anh em nếu chưa hiểu P&F thì có thể kéo về các bài trước để thấy được sự giống nhau của đồ thị và cũng hiểu được phần nào cơ chế vận hành của P&F.

Khuyến nghị: Bán khi giá phá xuống dưới 0.672, dừng lỗ ở 0.681.

4. USD/CAD:

Đã 3 lần giá không phá được khỏi kháng cự. Nếu lệnh chờ mua thành công, tín hiệu mua sẽ là Quadruple-top, khi đó mục tiêu giá sẽ lớn hơn!
Chúng ta cũng có thể đặt lệnh chờ bán, nhưng không phải bây giờ mà sẽ là ngày mai - Khi cột xanh mờ định hình!

Khuyến nghị: Mua khi giá phá lên trên 1.335, dừng lỗ ở 1.325.

5. GBP/USD:

GBP đang tạo mô hình Bearish signal Formation xung quanh đường Hỗ trợ giảm giống như lần trước. Và kết quả thì anh em cũng đã thấy. Mặc dù mô hình giá này có thể có mô hình nghịch đảo của nó nhưng cũng là một lời nhắc nhở với anh em muốn bắt đáy GBP lúc này. Chắc chắn là không nên rồi!

6. XAU/USD:

Với Vàng lúc này chúng ta đang ở vùng hỗ trợ. Xu hướng tăng đang mạnh (Bằng chứng là giá đang đi xa so với đường Hỗ trợ tăng) nhưng đây cũng chính là lý do để chúng ta ''nên'' chùng chân lại khi các vị trí giao dịch xa đường Hỗ trợ tăng là các vị trí giao dịch khá rủi ro và trong đồ thị PnF chỉ dùng để làm các điểm tái bổ sung vị thế. Việc mua bán anh em hãy cân nhắc - Hỗ trợ: 1495$

7. WTI/USD:

Mình luôn thích giao dịch dầu mỏ. Hiện tại, giá dầu đang test lại đường Kháng cự giảm, chúng ta có thể thấy đường Kháng cự giảm đã bị xâm phạm 2 lần (Anh em để ý đường đỏ hướng 45 độ xuống bị dời vị trí 2 lần), tuy nhiên vì sao chúng ta chưa đảo chiều và hình thành đường xanh? - Câu trả lời đơn giản đó là chúng ta chưa được xác nhận bằng tín hiệu mua. Tín hiệu mua cho giá dầu mằm ở 58$, chúng ta sẽ mua lên khi giá dầu phá vỡ vùng giá này với mốc dừng lỗ 53$. Còn hiện tại chúng ta vẫn giữ lệnh sell và xem xét nhồi lệnh nếu đúng!

Khuyến nghị: Tiếp tục giữ vị thế, bán xuống bổ sung vị thế khi giá phá khỏi 53$, dừng lỗ đặt ở 58$. Lợi nhuận ~ -111 pips và +35 pips với 2 vị thế!

Trên đây là một số nhận định cho hôm nay, khi giao dịch anh em chú ý quản lý vốn và tránh số tròn. Thị trường lại bước vào giai đoạn nén nên anh em lướt sóng cẩn thận với khoản lợi nhuận tuần vừa qua vì khi thị trường bùng nổ sẽ chạy rất mạnh!

Vẫn như thường lệ xin kính mời các anh em trụ cột @Vũ Thái Dương@kevinng@minhnq@forex_vn @Do Tuan@Dr.TienBi@Nobita0101@lepat@Phùng Quốc Huy@an..hy@Cacomdonglanh@hoaanhdao2017@lien_vien@xeom@HuyenVu_12@NhanPT@xeom@LeviAck@DuongPham91@MrHuy@Peter_thanh@susu123@Fankao@binh.le@Chuyên Hoa@Levuong1983@lelamtb@mikathu@LamLT2@duong an@Bigboyngo@laforce@g1nt4ma @duong an@Tuannhonho @Cao Tan HUY@msy@Quynh11@mytydo @Vi forex@AnhLee@Levuong1983@Omory@Rinnee @Trần Anh Thao@nguyenphanduc@RedArt

Chúc anh em sức khỏe và giao dịch tốt,
Mạc An

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
Hôm nay viết hơi nhiều, tránh để lọt qua trang sau nên comment lấy chỗ trước rồi mới ngồi viết.
Chúc anh em ngày mới nhiều pip.

Update view:
1. GOLD

Vận động giá của Vàng gây ra nhiều bối rối cho anh em đánh trend bởi giá đang vào giai đoạn tích lũy biên độ hẹp.
Cũng bởi biên độ hẹp nên các hành vi gom xả của Lái rất khó nhận ra và do đó không giúp chúng ta nhận diện sớm vận động của giá trong tương lai gần.
Một số các tín hiệu hiện đang nghiêng về hướng tích lũy đánh lên, bao gồm:
- Trao tay KLGD khá ở vùng 1505.x
- Cạn vol tại vùng dưới 1500
- Tam giác tích lũy đang hình thành
Tuy nhiên, việc này cũng có thể được diễn giải là LÁI phân phối hàng ở vùng 1505.x khiến giá giảm về dưới 1500. Khi giá giảm xuống dưới 1500 thì LÁI sẽ ngừng phân phối hàng, do đó giá tăng trở lại. Cho nên, giả thuyết đặt ra là LÁI gom hàng, và chúng ta chờ LÁI gom xong đánh lên xác nhận giả thuyết để vào BUY theo.

Kế hoạch giao dịch với GOLD hôm nay sẽ là tìm setup để mua vào ở những vùng giá thấp hoặc chờ đợi giá breakout hẳn 1508.x kèm 1 nhịp retest thành công để mua vào.

2. Tiếp theo là vài cặp tiền chính như đã hứa tối qua.
EU

Trên đồ thị H3, sau khi xuất hiện Stopping Volume tại vùng Hỗ trợ đầu tiên, giá đã tạm ngừng giảm sau khi hình thành Phase A, tiến vào trạng thái sideway làm gãy trendline giảm trên H3.
Tuy vậy, Trendline tăng cũng chưa hình thành và đồ thị cũng cho thấy lực bán tiếp tục xuất hiện khi giá tiến về kênh trên.

Trên đồ thị M15, có thể dễ dàng nhận ra hành vi mua kênh dưới, bán kênh trên của LÁI. Do vậy, kế hoạch giao dịch cho mặt hàng này là làm theo LÁI, Sell kênh trên, BUY kênh dưới, chờ breakdown và retest kênh dưới để SELL mạnh theo xu hướng giảm trước đó.
Nhịp sw này có khả năng cao là nhịp tái phân phối.

UCAD

Đồ thị H6 cho thấy giá đang vận động khá ổn định trong kênh tăng. 1 vài dấu hiệu cho thấy lượng hàng lớn được trao tay khi giá tiếp cận vùng 1.33. Nhưng dường như vẫn có hoạt động mua vào khi giá muốn phá kênh tăng để đảo chiều.
Do vậy, lựa chọn phù hợp là chờ giá breakout kháng cự, và mua vào khi giá tiến hành retest.

Trên khung M15, chúng ta dễ dàng thấy LÁI mừng rỡ hốt vào lượng hàng lớn tại vùng 1.325. Việc hốt này có thể sẽ tạo ra 1 cú falsebreak 1.325 trong tương lai gần giúp ta có cơ hội mua vào chung với lái :D
Tóm lại, xu hướng trên H6 đang báo tăng, cứ retrace, breakout theo xu hướng tăng mà xúc thôi.
Kế hoạch giao dịch là chờ nó retest kênh tăng rồi xúc :D

Lại chúc ae có nhiều pip, viết nhiều quá mỏi tay :V

Chỉnh sửa lần cuối:
Chào các tiền bối, em là newbie đã lỡ theo cảm tính và kết quả bây giờ thì như thế này ạ. Mong các tiền bối cho em xin ý kiến ạ.
Có tiếp tục gồng không ạ?
Xin cảm ơn .

Đính kèm

68.7 KB · Xem: 3
ông đồng đội trên kia viết nhiều rồi, khg giành khách đuoc, mình viết ít cho ae dễ nhớ.
Theo cảm tính 2 ngày trước đúng:
+ giá vàng đóng cửa thứ 3 trên 1500 là thanh giá tăng.
+ thanh giá vàng hôm thứ 4 là thanh giá giảm. Biên độ dao động nhỏ.
Như hôm qua dự đoán, vẫn giữ nguyên ý tưởng, hôm nay giá vàng tăng mạnh. Sau 14:00 tính chuyện gom vàng nơi đâu.

Chào các tiền bối, em là newbie đã lỡ theo cảm tính và kết quả bây giờ thì như thế này ạ. Mong các tiền bối cho em xin ý kiến ạ.
Xin cảm ơn .
Của bác về xu hướng thì đúng bác ạ - với mình là thế.
Chỉ có bác nhồi lệnh thiếu hợp lý nên tình cảnh này mới xảy ra thôi.
Không biết bác đã có kế hoạch nếu sai tiếp chưa?

Hôm nay viết hơi nhiều, tránh để lọt qua trang sau nên comment lấy chỗ trước rồi mới ngồi viết.
Chúc anh em ngày mới nhiều pip.

Update view:
1. GOLD
View attachment 108788

Vận động giá của Vàng gây ra nhiều bối rối cho anh em đánh trend bởi giá đang vào giai đoạn tích lũy biên độ hẹp.
Cũng bởi biên độ hẹp nên các hành vi gom xả của Lái rất khó nhận ra và do đó không giúp chúng ta nhận diện sớm vận động của giá trong tương lai gần.
Một số các tín hiệu hiện đang nghiêng về hướng tích lũy đánh lên, bao gồm:
- Trao tay KLGD khá ở vùng 1505.x
- Cạn vol tại vùng dưới 1500
- Tam giác tích lũy đang hình thành
Tuy nhiên, việc này cũng có thể được diễn giải là LÁI phân phối hàng ở vùng 1505.x khiến giá giảm về dưới 1500. Khi giá giảm xuống dưới 1500 thì LÁI sẽ ngừng phân phối hàng, do đó giá tăng trở lại. Cho nên, giả thuyết đặt ra là LÁI gom hàng, và chúng ta chờ LÁI gom xong đánh lên xác nhận giả thuyết để vào BUY theo.

Kế hoạch giao dịch với GOLD hôm nay sẽ là tìm setup để mua vào ở những vùng giá thấp hoặc chờ đợi giá breakout hẳn 1508.x kèm 1 nhịp retest thành công để mua vào.
View attachment 108789

2. Tiếp theo là vài cặp tiền chính như đã hứa tối qua.
EU
View attachment 108790

Trên đồ thị H3, sau khi xuất hiện Stopping Volume tại vùng Hỗ trợ đầu tiên, giá đã tạm ngừng giảm sau khi hình thành Phase A, tiến vào trạng thái sideway làm gãy trendline giảm trên H3.
Tuy vậy, Trendline tăng cũng chưa hình thành và đồ thị cũng cho thấy lực bán tiếp tục xuất hiện khi giá tiến về kênh trên.
View attachment 108791

Trên đồ thị M15, có thể dễ dàng nhận ra hành vi mua kênh dưới, bán kênh trên của LÁI. Do vậy, kế hoạch giao dịch cho mặt hàng này là làm theo LÁI, Sell kênh trên, BUY kênh dưới, chờ breakdown và retest kênh dưới để SELL mạnh theo xu hướng giảm trước đó.
Nhịp sw này có khả năng cao là nhịp tái phân phối.

UCAD
View attachment 108792

Đồ thị H6 cho thấy giá đang vận động khá ổn định trong kênh tăng. 1 vài dấu hiệu cho thấy lượng hàng lớn được trao tay khi giá tiếp cận vùng 1.33. Nhưng dường như vẫn có hoạt động mua vào khi giá muốn phá kênh tăng để đảo chiều.
Do vậy, lựa chọn phù hợp là chờ giá breakout kháng cự, và mua vào khi giá tiến hành retest.
View attachment 108793
Trên khung M15, chúng ta dễ dàng thấy LÁI mừng rỡ hốt vào lượng hàng lớn tại vùng 1.325. Việc hốt này có thể sẽ tạo ra 1 cú falsebreak 1.325 trong tương lai gần giúp ta có cơ hội mua vào chung với lái :D
Tóm lại, xu hướng trên H6 đang báo tăng, cứ retrace, breakout theo xu hướng tăng mà xúc thôi.
Kế hoạch giao dịch là chờ nó retest kênh tăng rồi xúc :D

Lại chúc ae có nhiều pip, viết nhiều quá mỏi tay :V

Cũng khá trùng ý :D, EU chờ Sell tiếp, UCAD đợi phá vỡ buy lên. Hy vọng ca khúc khải hoàn :D

Xin cảm ơn .
Nếu qui đổi theo khối lượng thì mức âm ở mỗi lệnh chưa nhiều. Nhưng nếu có 1 cú crash thì những lệnh khối lượng lớn sẽ là thảm họa. Bác nên cân nhắc khối lượng theo số vốn để gồng cho an toàn.

Của bác về xu hướng thì đúng bác ạ - với mình là thế.
Chỉ có bác nhồi lệnh thiếu hợp lý nên tình cảnh này mới xảy ra thôi.
Không biết bác đã có kế hoạch nếu sai tiếp chưa?
Cảm ơn bác, vẫn chưa có kế hoạch rõ ràng, mong bác hướng dẫn thêm ạ.

Cảm ơn bác, vẫn chưa có kế hoạch rõ ràng, mong bác hướng dẫn thêm ạ.
EU thì điểm dừng chắc trên bài mình có, còn GJ thì mình sẽ đặt SL 130.2 - Cái này bác tham khảo đi nhé.
Còn GJ thì thường mình chọn hòa vốn lệnh nào cắt lệnh đó và chỉ giữ lại 1 lệnh, mình cũng hay nhồi lệnh nhưng mình nhồi hợp lý (Thường cách điểm vào cũ 1 swing)
Với lại hy vọng sau lần này bác ko còn là newbie nữa. Vì khi trade ít nhất là bác nên biết trước khi trade mình mất bao nhiêu.
Công việc trading nó 80% là công đoạn chuẩn bị, 20% còn lại là đặt lệnh chờ và đợi thị trường nó chạy.
Chúc bác may mắn :)

Em nghĩ không phải, vì giãn spread là em bị hit SL ở 57.5, còn em bị đóng lệnh ở 56.xx. Hay là do em demo lâu quá sàn nó ghét :(
Nếu thế chắc bác xem lại sàn :D vì mình thấy bác đặt SL ở đấy khá xa. Hoặc có ai ấn close lệnh của bác :D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 24,007 Xem / 83 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 322 Xem / 21 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,326 Xem / 77 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 219 Xem / 3 Trả lời
  • Berkeley trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 109 Xem / 2 Trả lời
  • LuTienSinh trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 135 Xem / 3 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 234 Xem / 9 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên