Phân tích Forex theo góc nhìn đồ thị P&F - Ngày 26/04

Mạc An

Junior Mod
Thành viên BQT
Trial mod
17,805
84,126
Hello, chào toàn thể anh chị em!

Hôm nay là ngày cuối tuần cũng là ngày chuẩn bị bước sang kỳ nghỉ lễ của anh em mình. Chúng ta sẽ đón nhận tin về GDP của Mỹ vào lúc 19:30 là tin có thể gây sóng gió nhiều nhất. Ngoài ra còn có bài phát biểu của chủ tịch Ngân hàng quốc gia Thụy Sỹ SNB không biết có tạo hiệu ứng gì cho đồng CHF không nhưng đúng đây là những chuỗi ngày khá tồi tệ của đồng tiền này.

Bình thường thì mình chỉ điểm qua những dấu hiệu trên đồ thị để GD nhưng mình cũng chú ý đến tin tức để có hướng xử lý. Vào ngày hôm qua thì thị trường không di chuyển nhiều và mình cũng đóng hết các vị thế trước đó. Chỉ còn giữ 1/2 lệnh AUDUSD thì hôm nay cũng xem xét đóng luôn. Nếu dự báo Advance cho GDP của Mỹ để nguyên mức 1.8% như đầu tuần thì hẳn thị trường sẽ bớt sóng gió hơn. Tuy nhiên qua các trang website hoặc các diễn đàn tin tức thì chúng ta đã thấy mức GDP tăng trưởng kỳ vọng đều được nâng lên 2-2.2% - mức kỳ vọng khá cao với việc chính phủ Mỹ đóng cửa gần như tháng 01.

Nói chung hôm nay chắc anh em cẩn thận củi lửa. Với những anh em có kinh nghiệm đánh tin thì xem xét xem sao. Chúng ta tiếp tục điểm qua một số update cho các cặp tiền qua lăng kính đồ thị P&F.

1. EUR/USD:

Trend PO đã đạt, chúng ta tạm thời không còn lưu luyến với cặp này. Tất nhiên là mình đã chốt trước ngày hôm qua nhưng thế là đủ. Hiện tại theo xu hướng thì chúng ta vẫn canh hồi quy để bán xuống sẽ hợp lý hơn, hoặc đợi sự di chuyển thêm vào sát đường kháng cự giảm. Tin GDP Mỹ tối nay chắc chắn sẽ có ảnh hưởng lớn tới cặp tỷ giá này. Chúng ta đợi xem sao.

Khuyến nghị:
Xu hướng giảm - Không bắt đáy.

2. GBP/USD:

GBPUSD cũng đang di chuyển tịnh tiến xuống, Target cũng đã sắp hoàn thành. Chúng ta tiếp tục quan sát cho cặp này đã. Về xu hướng chính vẫn là giảm cho GBP.

3. USD/CHF:

USDCHF một số anh em đã thấy dấu hiệu đảo chiều và có post lên vào thread ngày hôm qua. Hôm nay mình muốn anh em một số trường phái khác cho ý kiến thảo luận về cặp này. Bản thân mình thì thấy rủi ro về biến động của tin tức khá cao. Về mô hình giá của P&F thì thường sau một cú break mạnh mẽ sẽ có một quãng nghỉ của giá với một mô hình phức hợp. Hiện USDCHF đang có một pha di chuyển bên trong Trading Range tại 1.017-1.023. Với các mô hình tích lũy thì thường cần ít nhất 5 cột, ở đây chúng ta đã có 3 cột. Vậy cần đợi thêm ít nhất là 2 ngày nữa để "Xem xét" giao dịch.

4. AUD/USD:

Vùng hỗ trợ của AUDUSD đã bị xâm phạm 1 box. Sáng nay mình cũng đóng nốt phần còn lại, chúng ta nên đợi một sự di chuyển qua phía đường kháng cự tăng để có tín hiệu giao dịch đẹp hơn.

5. NZD/CHF:

Với NZD/CHF hôm qua mình có viết thiếu 01 số ở giữa nhưng highlight trên đồ thị thì có lẽ anh em cũng nhận ra. Cảm ơn bác @lepat. Với kèo này chúng ta vẫn giữ nguyên chiến lược.

Khuyến nghị: Bán khi giá phá xuống dưới 0.6705, dừng lỗ đặt ở 0.6780.

6. CHF/JPY:

Chúng ta đã có một lệnh khớp với cặp này. Về cú giảm trước đó phá hoàn toàn đường hỗ trợ tăng thì nhiều nhận định lực giảm đã bắt đầu hết nhưng với mình có thể đây chỉ là bắt đầu. Hiện đang âm trạng thái 18pips cho cặp này.

Khuyến nghị: Tiếp tục giữ vị thế, điểm dừng lỗ giữ nguyên so với hôm qua.

7. XAU/USD:

Với giá vàng thì đánh Retrace mình sẽ cảm thấy hoang mang vì đó không phải là sở trường. Điểm dừng lỗ chỉ là ước lượng trên một vùng giá nào đó chứ không có điểm giá cụ thể (là các vùng kháng cự). Tất nhiên với TF nhỏ chúng ta sẽ có những điểm đó, nhưng với quy tắc chỉ theo một TF như mình thì mình không thấy nó xuất hiện trên đồ thị giá vàng hiện nay. Vùng giá 1282.5 là vùng giá hỗ trợ mà giá vàng đã phá vỡ trước đó thì nay cũng có thể xem xét là một kháng cự. Với anh em mạo hiểm có thể sell thăm dò tại vùng này? Còn mình chắc đứng ngoài quan sát.

Bài viết hôm nay chỉ mang tính cập nhật xu hướng, chỉ 2 cặp là có tín hiệu giao dịch là hai cặp chéo không liên quan tới đồng Đô la. Anh em có bất cứ cặp nào muốn giao dịch hoặc đang xem xét xin mời post xuống dưới anh em trao đổi thêm ạ.

Như mọi ngày, kính mời bác @Vũ Thái Dương và bác
@kevinng, @minhnq, @Zactini
vào chia sẻ cùng anh em! :D

Bác @Do Tuan @Dr.TienBi hôm nay có nhận định gì đặc biệt về thị trường không ạ?

Mời anh em bạn hữu @Nobita0101@ducanh22492@lepat@kakazin@Phùng Quốc Huy@Zactini @an..hy @Bis_Q @H.Tuấn Đạt không biết có cặp chéo nào đóng góp lên anh em cùng nhau trao đổi ạ.

@Phương Thúy - Khách mời đặc biệt!

Chúc toàn thể anh chị em một ngày thắng lợi và cuối tuần an nhàn!
Mạc An

Giới thiệu sách Trading hay
Mô Hình Biểu Đồ - Phương Pháp Hiệu Quả Để Tìm Kiếm Lợi Nhuận

Được xem là cẩm nang về mô hình biểu đồ của các nhà đầu tư, giao dich tài chính toàn cầu và là kiến thức bắt buộc phải nắm về Phân Tích Kỹ Thuật
@Vũ Thái Dương con gold loanh vùng 1277~1279. Lòng vòng bác onl thì cho cái chart bác nhé :D
còn lệnh thì bạn cứ giữ. Còn muốn tham chiến thì cứ đợi giấc chiều 6 - 7 giờ chúng ta quyết định. Để khg lỡ cuộc vui thì giờ cứ theo dõi, thảo luận. Đừng vào lệnh lắt nhắc, nó chi phối nhận xét khách quan của bản thân.

còn lệnh thì bạn cứ giữ. Còn muốn tham chiến thì cứ đợi giấc chiều 6 - 7 giờ chúng ta quyết định. Để khg lỡ cuộc vui thì giờ cứ theo dõi, thảo luận. Đừng vào lệnh lắt nhắc, nó chi phối nhận xét khách quan của bản thân.
Em lại không hay táy máy bác ạ. Cứ phải kĩ kĩ thì chén. :)). E vẫn giữ con đấy. E dịch sl về 1277 rồi. Nên nếu nó quay lại hit sl thì coi như mất tô phở với vài gói thuốc lào vậy.

Chia sẻ với các bác là 1 tuần gần đây sư phụ mình bắt đầu dạy về POE intraday để lấy R:R tốt hơn. Các bác sẽ thấy mình nói về Main trend, Cấu trúc ngày, Cấu trúc intraday. Về mặt cơ bản, setup của mình trên D1 vẫn đang là Breakout tam giác hoặc counter trend breakout. Kiến thức mới mình đang làm quen nên đoạn này mình có thể sẽ hơi bị hụt hẫng khi giá đi đúng rồi lại lộn ngược lại so với phân tích vì Intraday là 1 mớ nhiễu (Cũng là lí do mình không thích intraday). Có sai gì thì các bạn bỏ qua nhé, đồ mới cần phải thử nghiệm, đúc kết rồi mới thành đồ xịn đc :D

Update:
1. Gold:

Hiện tại giá đang break lên trên TR, và nếu vùng này tiếp tục form tam giác tích lũy và break lên, vậy chúng ta sẽ tiếp tục add thêm vị thế.

2. EU
Như hôm qua nửa đêm mình còn bắt cái setup counter trend breakout and retest và hiện đang có lời.

Tuy nhiên, EU đang form thành trading range, và 1 chuỗi nến bullish với volume ủng hộ đang cho thấy sự hiện diện của MM tại vùng giá này.
Intraday structure đang cho kỳ vọng 1 nhịp break lên kênh trên của TR, nhưng giá đang nằm ở giữa TR nên mình sẽ không buy lên. Các bạn nào sell cùng với mình hôm qua có thể kéo SL entry hoặc chốt lời và quan sát.

Với Daily structure, giá đã xác nhận đi trend giảm bền vững. Tuy nhiên, ngay tại vùng này giá cũng có thể form thành 1 trading range với range lớn, hiện tượng này rất bình thường và cũng là cơ hội để chúng ta enter với mức R:R ngon hơn. Do vậy, all eyes on EU please
Main trend: Giảm sml

3. EG

Hiện tại mình có nhiều niềm tin với cái sự rụng của mặt hàng này. Daily đã đóng dưới hỗ trợ gần nhất là 0.863. Không có lí do gì để không sell em nó.
Bác nào hôm qua sell cùng với mình có thể dời SL về entry hoặc mức 0.866 nhé.
Nhờ bác @Mạc An tính tiền dùm con gold trên khung M30-H1 xem là iêm nó vào Phase E tới nơi rồi kìa....

Chia sẻ với các bác là 1 tuần gần đây sư phụ mình bắt đầu dạy về POE intraday để lấy R:R tốt hơn. Các bác sẽ thấy mình nói về Main trend, Cấu trúc ngày, Cấu trúc intraday. Về mặt cơ bản, setup của mình trên D1 vẫn đang là Breakout tam giác hoặc counter trend breakout. Kiến thức mới mình đang làm quen nên đoạn này mình có thể sẽ hơi bị hụt hẫng khi giá đi đúng rồi lại lộn ngược lại so với phân tích vì Intraday là 1 mớ nhiễu (Cũng là lí do mình không thích intraday). Có sai gì thì các bạn bỏ qua nhé, đồ mới cần phải thử nghiệm, đúc kết rồi mới thành đồ xịn đc :D

Update:
1. Gold:
View attachment 89401
Hiện tại giá đang break lên trên TR, và nếu vùng này tiếp tục form tam giác tích lũy và break lên, vậy chúng ta sẽ tiếp tục add thêm vị thế.

2. EU
Như hôm qua nửa đêm mình còn bắt cái setup counter trend breakout and retest và hiện đang có lời.
View attachment 89402
Tuy nhiên, EU đang form thành trading range, và 1 chuỗi nến bullish với volume ủng hộ đang cho thấy sự hiện diện của MM tại vùng giá này.
Intraday structure đang cho kỳ vọng 1 nhịp break lên kênh trên của TR, nhưng giá đang nằm ở giữa TR nên mình sẽ không buy lên. Các bạn nào sell cùng với mình hôm qua có thể kéo SL entry hoặc chốt lời và quan sát.
View attachment 89403
Với Daily structure, giá đã xác nhận đi trend giảm bền vững. Tuy nhiên, ngay tại vùng này giá cũng có thể form thành 1 trading range với range lớn, hiện tượng này rất bình thường và cũng là cơ hội để chúng ta enter với mức R:R ngon hơn. Do vậy, all eyes on EU please

3. EG
View attachment 89404
Hiện tại mình có nhiều niềm tin với cái sự rụng của mặt hàng này. Daily đã đóng dưới hỗ trợ gần nhất là 0.863. Không có lí do gì để không sell em nó.
Nhờ bác @Mạc An tính tiền dùm con gold trên khung M30-H1 xem là iêm nó vào Phase E tới nơi rồi kìa....
Intraday nhiễu là bình thường mà bác.Cảm ơn bác nhiều nhé.

Okay để view thử P&F XAUUSD H1 xem sao!

Okay bác, có gì bác cập nhật những phân tích, dự báo lên để mn cùng bàn luận nhé. Tối nay e thấy nâng kỳ vọng của Ad-GDP lên là thấy có biến xấu xấu cho USD rồi.

mềnh xin cặp uj nào ngoài ra còn có cadchf và nzdusd hờ hờ 2 em này chắc trễ hàng

Update:
1. Gold:
View attachment 89401

2. EU
View attachment 89402
View attachment 89403

3. EG
View attachment 89404
Quan trọng gì đúng sai bác. Với lại e có thấy sai gì đâu :D:D

mềnh xin cặp uj nào ngoài ra còn có cadchf và nzdusd hờ hờ 2 em này chắc trễ hàng
Này thì CADCHF

SL khi giá đóng dưới cạnh dưới tam giác... buy mạnh tay khi giá đóng trên cạnh trên tam giác. Position sizing cho đệp vào, buy CADCHF swap +. Chỉ 1 đêm là bù đc swap fee nhé. (Mình build position rồi đấy ahihi)

USDJPY thì đang điều chỉnh, tối nay mình vẫn thiên về 1 pha điều chỉnh tiếp tục của UJ. Vì lâu rồi nó chưa test lại phía đường trend tăng (Đường dưới cùng) - XU HƯỚNG TĂNG.

CADCHF thì hôm trước mình mới cắt lệnh, cũng vẫn lài đợi nó tích lũy theo hướng mũi tên đỏ đã - XU HƯỚNG TĂNG.

NZDUSD thì đúng là lỡ kèo nhưng có AUDUSD bù. Cũng là đợi tích lũy theo hướng mũi tên đen đã - XU HƯỚNG GIẢM

Chỉnh sửa lần cuối:

Update:
1. Gold:
View attachment 89401

2. EU
View attachment 89402
View attachment 89403

3. EG
View attachment 89404

Mình mở chart H1 P&F ATR(20) ~ Box size = 1.99 bác @Vũ Thái Dương ơi. Về các yếu tố trên chart này cũng ko ủng hộ giá vàng. Mô hình dễ form nhất là mô hình "Broadening Pattern" - Thường có 7 cột, nó giống mô hình Tam giác mở rộng trong sóng hiệu chỉnh Elliott Wave. Nếu đánh với pattern này trên H1 thì điểm short đẹp là 1285.61, dừng lỗ trên 1291.55. Tất nhiên, phải đợi tin GDP tối nay.

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 668 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 158 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,226 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 281 Xem / 12 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên