Phân tích Forex theo góc nhìn đồ thị P&F - Ngày 26/04

chia sẻ kinh nghiêm đi cụ ơi..:D:D minh vao 1 tháng nay ném luon 2k5..để cảm nhận xem forex la gi..nó thế nào..rồi giờ mới bắt đầu tìm cách giư cho ko cháy 500u tiếp theo..từng bước 1 thế có đúng ko nhỉ
Với mình thì luôn tuân thủ 3 yếu tố mình cho là quan trọng.
1. Khối lượng giao dịch phải phù hợp với tk. 1000u mình chỉ gd với KL tối đa một thời điểm là 0,1 lot. Khi tk tăng gấp 3 lần mình mới tăng lên gấp đôi là 0,2. Theo đuổi lãi suất kép chỉ là giấc mơ ko có thật, quan điểm của mình là tk càng to thì mình càng lên đánh an toàn hơn.
2. Cặp tiền giao dịch: lên chọn cặp tiền phù hợp với phong cách và phương pháp giao dịch của bản thân, ko lên gd quá nhiều cặp tiền nếu khả năng ptkt hạn chế ( mình ptkt chỉ tàm tạm). Lên gd lâu dài với các cặp tiền và cố gắng lắm bắt dc cách phản ứng của từng cặp với tin, với cản, trend... nếu gd đủ lâu thì cảm nhận về cách di chuyển của cặp tiền với từng thế nến cụ thể khá chính xác.
3. Yếu tố thứ 3 này khá là cá nhân: nếu thua liên tiếp 3 lệnh là mình nghỉ gd ngày hôm đó. Thắng liên tiếp 10 lệnh mình cũng nghỉ. Nguyên nhân là thua mà cố gỡ thường tăng KL để gỡ và de dẫn đến quyết định sai lầm. Thắng nhiều cũng là cái tội khi lòng tham nổi lên cũng dễ tăng KL và vào lệnh chủ quan và kết quả là thắng 10 lệnh 0.1 chỉ cần chết 1 lệnh 1 lot là lỗ.
Còn nhiều thứ lặt vặt nữa mình chả thể kể hết nhưng nói tóm lại sau nhiều lần cháy thì mình rút dc khá nhiều kinh nghiệm. Tuy nhiên các bạn biết đấy Sợi dây kinh nghiệm nó dài lắm, rút mãi rút hoài vẫn chả hết đâu. Sau tất cả thì may mắn là yếu tố mình nghĩ khá là quan trọng.

Với mình thì luôn tuân thủ 3 yếu tố mình cho là quan trọng.
1. Khối lượng giao dịch phải phù hợp với tk. 1000u mình chỉ gd với KL tối đa một thời điểm là 0,1 lot. Khi tk tăng gấp 3 lần mình mới tăng lên gấp đôi là 0,2. Theo đuổi lãi suất kép chỉ là giấc mơ ko có thật, quan điểm của mình là tk càng to thì mình càng lên đánh an toàn hơn.
2. Cặp tiền giao dịch: lên chọn cặp tiền phù hợp với phong cách và phương pháp giao dịch của bản thân, ko lên gd quá nhiều cặp tiền nếu khả năng ptkt hạn chế ( mình ptkt chỉ tàm tạm). Lên gd lâu dài với các cặp tiền và cố gắng lắm bắt dc cách phản ứng của từng cặp với tin, với cản, trend... nếu gd đủ lâu thì cảm nhận về cách di chuyển của cặp tiền với từng thế nến cụ thể khá chính xác.
3. Yếu tố thứ 3 này khá là cá nhân: nếu thua liên tiếp 3 lệnh là mình nghỉ gd ngày hôm đó. Thắng liên tiếp 10 lệnh mình cũng nghỉ. Nguyên nhân là thua mà cố gỡ thường tăng KL để gỡ và de dẫn đến quyết định sai lầm. Thắng nhiều cũng là cái tội khi lòng tham nổi lên cũng dễ tăng KL và vào lệnh chủ quan và kết quả là thắng 10 lệnh 0.1 chỉ cần chết 1 lệnh 1 lot là lỗ.
Còn nhiều thứ lặt vặt nữa mình chả thể kể hết nhưng nói tóm lại sau nhiều lần cháy thì mình rút dc khá nhiều kinh nghiệm. Tuy nhiên các bạn biết đấy Sợi dây kinh nghiệm nó dài lắm, rút mãi rút hoài vẫn chả hết đâu. Sau tất cả thì may mắn là yếu tố mình nghĩ khá là quan trọng.
:D:D hiểu ý bác,,,mới mà chọn gbpusd nghe chừng khó mà xơi được..êm đềm chút chon usdjpy..sóng gió chút chọn eurusd..:D:D:D:D khi đã quá quen thuộc cặp tiền thân yêu của mình ..con ong đã tỏ đường đi lối về thì lúc ấy chỉ cần đánh vài lệnh với vol to là hôt bạc được không cụ nhỉ:eek::eek:

Ối, các cụ lễ này không đi chơi đâu ạ? Mình vừa đáp chân đến nơi hơi xa..xa nên hôm qua không lên chém gió với anh em được. Hẹn anh em ngày mai nhé, vẫn cứ update thị trường :D.

Nói tóm lại là anh em cứ tùy biến tất cả dựa vào hệ thống giao dịch của mình. Với mình đánh chỉ có Daily nên thường tín hiệu giao dịch ít, giữ lệnh cũng khá lâu nên cũng ít lướt lát nên phải đánh nhiều cặp và chịu khó lùng các cặp tỷ giá có tín hiệu để giao dịch. Anh em nào thích lướt lát thì nên đánh một vài cặp thôi cho ổn định.

Nghe các bác tâm sự mùi mẫn quá. Mình thì cũng cháy một lần duy nhất trong đời và cũng khá nặng TK 10k chỉ vì chủ quan quá tự tin vào khả năng phán đoán của mình. Sau khi có tin nhà báo Ả Rập bị ám sát ở Thổ Nhĩ Kỳ, mọi tin tức đều nghĩ Mỹ sẽ áp dụng lệnh trừng phạt lên Ả Rập đồng thời với lệnh trừng phạt Iran khiến giá Dầu tăng mạnh.

Dầu lúc đó là 69$ và theo xu hướng sẽ lên 80$. Nhưng ngược lại bố già Trump làm phát cho Dầu xuống dưới 50$. Lúc đó mình Buy 1 lot 1000 thùng Dầu ko SL, cái này thì mấy bác Trade cổ phiếu và hàng hóa hiểu rõ là những giao dịch này ko đặt SL như Forex được. Kết quả là mình bay TK 10k trong 3 ngày, đúng là ko thể đùa với xăng dầu được :)
Dầu hệ thổ, vàng hệ kim. Bác mà khắc với dầu chắc mệnh thủy. Mệnh thủy thì xem giao dịch vàng chắc ổn....:D :D :D

Có 2 cách để bác sớm sống đc với nghề trade:
1. Tự nghiên cứu, tự đúc kết, tự sinh tự diệt với nghề này.
2. Vớ được 1 ông thầy có tâm.

Hầu hết ae mình đều theo hướng số 1, tự xử vì rõ ràng là tìm 1 ông thầy xịn khó vãi nồi ra. Thành ra chặng đường mỗi người đi nó mới thấy xa xôi diệu vợi.
Nếu bác muốn nhanh hơn thì chỉ có 1 cách duy nhất là tìm thầy xịn thôi :D. Và 1 ông thầy mà mình cho là xịn là ông Wyckoff - cũng là cái mình đang học đây. Bác có thể tham khảo sách The three skills of top trading, hoặc cũng đi học giống mình:
http://www.wyckoffanalytics.com
Bác @Mạc An đang dùng là 1 phần của Wyckoff method, mình đang dùng là phần còn lại nên mình hứng thú với topic của bác An hơn các topic khác.
Đầu tư 5K$ để học 1 PP chính quy sẽ hiệu quả hơn việc đốt 5K$ để mày mò trong cái TT hỗn loạn này :D.
Trước giờ có 2 cụ huyền thoại sử dụng Point & Figure chart là cụ Charles Dow và cụ Wyckoff. Riêng cụ Wyckoff thì ngoài Point & Figure chart cụ phát triển ra một hệ lý thuyết riêng mà kết hợp thêm vào cả volume với đồ thị bar chart để có cái nhìn tổng quan hơn. Nói chung trường phái trading theo lý thuyết của wyckoff là một cái gì đó đáng để anh em lưu tâm. :D :D :D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• ngoi_sao_co_doc trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 23,811 Xem / 80 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 745 Xem / 44 Trả lời
  • forex_vn trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,666 Xem / 13 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 314 Xem / 19 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 145 Xem / 4 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 200 Xem / 3 Trả lời
  • lapuma trong Kiến thức Trading - Kinh nghiệm Trading 235,472 Xem / 1,065 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên