Phân tích Forex theo góc nhìn đồ thị P&F - Ngày 28/06

Các bác Trade Vàng phải bình tĩnh, cứ để cho nó múa. Ngày trước thì mình cũng thích phân tích lắm, vẽ vời xu hướng các kiểu, những lần tắm máu thị trường cũng quá nhiều rồi. Vàng một khi nó ko tuân thủ theo bất kỳ một PTKT nào thì nó sẽ đục hết.

Cho nên trước khi vào một lệnh Trade Vàng mình luôn tìm một điểm vào có Stoploss ngắn nhất, với mình SL 3 giá là quá nhiều, mình đi 1 lệnh SL 3 giá là mất 300$ rồi.

Tóm lại Trade Gold cần bình tĩnh. Thắng cũng bình tĩnh, mà thua càng cần phải bình tĩnh.

Quan điểm của em là thị trường là không thể điều khiển, nó chạy theo tâm lý đám đông. Bb và mm sẽ dựa vào tâm lý đó mà kích thích thị trường tăng hay giảm qua đó kiếm lợi nhuận.
Về bản chất em cho rằng chả có cái đích nào cho giá cả. 2000 mà vẫn có lực mua thì nó vẫn đc đẩy lên mà thôi.
Cụ thể sáng nay.
Phe sell: Đa số lệnh sell đã bị diệt cả ngắn cả dài. Đến thời điểm này thì có đến 90% lệnh sell trên thị trường đc loại bỏ.
Phe buy: cú giật 1400 hôm qua cũng đã loại bỏ phe buy. Sóng lên ngắn 1400-1422 sáng nay hút 1 số lệnh buy và đang đc chốt lời thể hiện qua 3 nên h1 xuống nhẹ.
Kết luận: thị trường hiện tương đối sạch sẽ vì thế cần 1 cái gì đó để kích hoạt lại cung cung hoặc cầu. Hôm nay cuối tuần, cuối tháng, cuối quý, cuối cái nửa năm nên khả năng cao là chốt lời.
Đoạn này quan trọng em viết riêng.
Bb chốt lời tức là muốn sell, vậy ở đâu sell tốt nhất. Chả nói nhiều cũng biết lên quá 1440 mới có lực buy khủng, phải có lực buy thì mới có chỗ mà bán chứ.
Từ tất cả điều trên kết luận: HÔM NAY CÓ GIÁ 1445 từ sớm, sau đó mới đâm đầu có thể không đâm nếu bb xả đủ trên đỉnh.
Định hướng là vậy. Còn hành động thì phải căn cứ vào giá chạy chứ giờ mấy anh buy sáng đang chốt lời.

Để nói về việc lực buy khủng ở đâu, nên sell ở chỗ nào thì không thể cứ nói xuông như vậy đc. Mình phân tích về vol and spread để ae tham khảo và tranh luận thử
Đầu tiên, trên H4

Mình dễ dàng nhìn thấy khi giá leo dần lên đỉnh, KLGD giảm dần đi và khi tạo đỉnh thì đột ngột tăng lên, đến cuối swing giảm thì KLGD cũng giảm theo và mãi tới swing tăng này cũng không thấy KLGD tăng trở lại.
Như vậy, có thể diễn giải là 1 lượng hàng lớn đã đc trao tay tại vùng 1420-1440, và bởi vì Supply quá nhiều nên giá không quay lại test 1440 như kịch bản cũ vẽ đầu tuần đc mà phải xuống tận 1400 mới có dấu hiệu ngừng bán giúp giá quay lại trên 1425.
Nhìn vào swing tăng từ tối qua đến sáng nay, mình chỉ thấy động lực yếu, có lẽ do short phải SL kèm với những ng FOMO mua lên theo nhịp tăng. Giá ngừng ở 1425 và quay đầu đi xuống, trùng hợp tại vùng hợp lưu fibo nên có thể diễn giải là Long chốt lời. Cũng bởi vì KLGD không lớn nên đồng thời cũng có thể diễn giải rằng có 1 số lượng ít trader sell limit tại vùng hợp lưu fibo và sẵn sàng đặt SL phía trên 1425 và 1440.
Tuy nhiên, bởi vì KLGD của 2 vùng giá này thấp, cho nên khả năng giá tăng lên tới 1445 là điều khó có thể xảy ra (khó chứ ko phải là ko thể).
Bên cạnh đó, âm mưu về việc đặt sell limit ở 1445 rồi đánh lên nhằm cuốn lực buy stop và SL tại 1440 vào để tạo thanh khoản đánh xuống có nhiều sơ hở. Bởi lẽ nếu động lực đủ mạnh để đánh giá tăng tiếp 200 pip vượt lên 1445 sẽ không xuất phát từ weak hand, và nếu cuốn động lực mạnh đánh lên thì các quỹ HFT sẽ tự vào cuộc và follow trend đồng thời về logic cơ bản, tất cả mọi ng sẽ có xu hướng chốt lời tại đỉnh cũ. Bởi cũng như nhịp đánh lên 1440 trước đó, KLGD thấp, KLGD thấp là dấu hiệu cho thấy nhịp tăng không có mặt của các quỹ lớn hoặc BB.
Tóm lại, nếu giá có thể lên 1440-1445-1450 một cách chủ động, thì chắc chắn nó sẽ đi xa hơn nữa, giá cuốn lên khiến các quỹ sell limit tại 1445 sẽ phải SL ngay sau đó, cung cấp 1 lượng cầu khủng bố hơn để đẩy giá lên cao hơn. 1 nhịp 500 pip nữa chăng?

Đính kèm

297.1 KB · Xem: 4
    316.6 KB · Xem: 4
View attachment 99879
Để nói về việc lực buy khủng ở đâu, nên sell ở chỗ nào thì không thể cứ nói xuông như vậy đc. Mình phân tích về vol and spread để ae tham khảo và tranh luận thử
Đầu tiên, trên H4
View attachment 99885

Mình dễ dàng nhìn thấy khi giá leo dần lên đỉnh, KLGD giảm dần đi và khi tạo đỉnh thì đột ngột tăng lên, đến cuối swing giảm thì KLGD cũng giảm theo và mãi tới swing tăng này cũng không thấy KLGD tăng trở lại.
Như vậy, có thể diễn giải là 1 lượng hàng lớn đã đc trao tay tại vùng 1420-1440, và bởi vì Supply quá nhiều nên giá không quay lại test 1440 như kịch bản cũ vẽ đầu tuần đc mà phải xuống tận 1400 mới có dấu hiệu ngừng bán giúp giá quay lại trên 1425.
Nhìn vào swing tăng từ tối qua đến sáng nay, mình chỉ thấy động lực yếu, có lẽ do short phải SL kèm với những ng FOMO mua lên theo nhịp tăng. Giá ngừng ở 1425 và quay đầu đi xuống, trùng hợp tại vùng hợp lưu fibo nên có thể diễn giải là Long chốt lời. Cũng bởi vì KLGD không lớn nên đồng thời cũng có thể diễn giải rằng có 1 số lượng ít trader sell limit tại vùng hợp lưu fibo và sẵn sàng đặt SL phía trên 1425 và 1440.
Tuy nhiên, bởi vì KLGD của 2 vùng giá này thấp, cho nên khả năng giá tăng lên tới 1445 là điều khó có thể xảy ra (khó chứ ko phải là ko thể).
Bên cạnh đó, âm mưu về việc đặt sell limit ở 1445 rồi đánh lên nhằm cuốn lực buy stop và SL tại 1440 vào để tạo thanh khoản đánh xuống có nhiều sơ hở. Bởi lẽ nếu động lực đủ mạnh để đánh giá tăng tiếp 200 pip vượt lên 1445 sẽ không xuất phát từ weak hand, và nếu cuốn động lực mạnh đánh lên thì các quỹ HFT sẽ tự vào cuộc và follow trend đồng thời về logic cơ bản, tất cả mọi ng sẽ có xu hướng chốt lời tại đỉnh cũ. Bởi cũng như nhịp đánh lên 1440 trước đó, KLGD thấp, KLGD thấp là dấu hiệu cho thấy nhịp tăng không có mặt của các quỹ lớn hoặc BB.
Tóm lại, nếu giá có thể lên 1440-1445-1450 một cách chủ động, thì chắc chắn nó sẽ đi xa hơn nữa, giá cuốn lên khiến các quỹ sell limit tại 1445 sẽ phải SL ngay sau đó, cung cấp 1 lượng cầu khủng bố hơn để đẩy giá lên cao hơn. 1 nhịp 500 pip nữa chăng?
Bác nhìn khối lượng ở đâu đấy. Cái vol của forex là số lần giá thay đổi chứ ko phải khối lượng cụ nhé. Vì bản chất nó ko phải khối lượng nên dừng dùng nó như khối lượng.

Bác nhìn khối lượng ở đâu đấy. Cái vol của forex là số lần giá thay đổi chứ ko phải khối lượng cụ nhé. Vì bản chất nó ko phải khối lượng nên dừng dùng nó như khối lượng.
Không quan trọng bác ạ, nó vẫn thế thôi. Volume đạt đỉnh thì giá thường chuyển từ có xu hướng sang không xu hướng hoặc thậm chí đảo chiều. Do vậy mình không quan tâm nó là cái gì. Trading view bảo nó là Volume thì mình hiểu là volume. Còn nó là số lần thay đổi giá hay là KLGD thực tế thì mình không quan tâm, vẫn đúng rule, cứ dùng thôi

Nhìn cụm nến giảm trên M5 là rõ. Nó không đúng 100% đâu, nhưng phần lớn thời gian nó đúng, bởi Volume lớn là dấu hiệu lượng hàng lớn trao tay :D. Ai trao ai thì xem hành động giá là biết :D

Đính kèm

306.8 KB · Xem: 4
Chỉnh sửa lần cuối:
Không quan trọng bác ạ, nó vẫn thế thôi. Volume đạt đỉnh thì giá thường chuyển từ có xu hướng sang không xu hướng hoặc thậm chí đảo chiều. Do vậy mình không quan tâm nó là cái gì. Trading view bảo nó là Volume thì mình hiểu là volume. Còn nó là số lần thay đổi giá hay là KLGD thực tế thì mình không quan tâm, vẫn đúng rule, cứ dùng thôi
Bác nói vậy em ko tranh luận nữa. Mỗi ng 1 phương pháp 1 trường phái. Cái chúng ta có đc hôm nay đã được trả giá bằng rất nhiều thứ nên khó mà thay đổi.
Nhận xét của em cũng chỉ là 1 tình huống mà theo em có khả năng xảy ra mà thôi. Càng nhiều tình huống anh em càng có view tổng hợp về thị trường.

View attachment 99898
Nhìn cụm nến giảm trên M5 là rõ. Nó không đúng 100% đâu, nhưng phần lớn thời gian nó đúng, bởi Volume lớn là dấu hiệu lượng hàng lớn trao tay :D. Ai trao ai thì xem hành động giá là biết :D
Thì việc thảo luận nêu quan điểm là mục đích của topic này mà. Mình cũng từng nói: Nhận định, tranh luận là 1 việc. Trading plan là 1 việc khác, kiếm tiền lại là 1 việc khác nữa. Nhận định vào buổi sáng có thể thay đổi 180 độ khi vào buổi chiều :D

Bộ môn "Lý thuyết lái" vẫn hữu ích, đồng đội mình đoán sóng theo mô hình Wyckoff cũng hợp lý, chỉ có nhận định mình là sai, thời điểm đặt lệnh đồng đội mình thì hơi sớm.
Dấu hiệu đảo chiều là có, con số 1407 đạt được vào sáng thứ 4, nhưng không ngờ nó còn kéo dài, it nhất là cả ngày hôm nay.
Kịch bản: mình đợi một cao trào 1420 - 1430 (không chừng có thể cao hơn) và rồi giá quay về 1407 là xuống tay SHORT vàng.
Vẫn như hôm đón FOMC ngày 18/06, ai thích cày commission, scalp thì BUY/SELL gì cũng đuọc, mục tiêu mình vào lệnh sau 12 giờ đêm nay, kiếm gap tuần sau.
Chú ý con số 1407.
Chuẩn bạn
Giá đã test lại giá đóng cửa cao nhất tại 1424, sau đó có H1 và H4 đảo chiều => giá có thể đóng cửa trong vùng từ 140x đến 141x (50%
Còn tin tốt chiều tối nay có thể làm break 1400 để xuống 138x (40%)
Chỉ có 10% là giá đóng cửa trên 142x
thứ hai tuần sau có thể có gap

cái món này bác cứ ngâm cứu kỹ cái món PXT hôm trước bác gửi cho e ấy! cũng bắt đầu có tác dụng rồi bác ạ! giống bac minhnq có vẻ đang học được cái đó. Cứ theo trend trước tiên sau đó dùng PA và pin par, cản.....e nghĩ bác sẽ thấy khác. Thank bác lần nữa, chúc giao dịch tốt.
bác có vẻ kinh nghiệm nhỉ :D

Update chút cái thuyết âm mưu :D

Cái chúng ta đang thấy trên chart là 1 cái vdv tiềm năng. Gọi là tiềm năng bởi vì nó chưa lao hẳn xuống thủng đường cổ. VDV hoàn tất, giá vàng rụng là kịch bản 1, nhưng mà như thế thì nó thiếu kịch tính lắm. Do vậy, mình có kịch bản 2. Theo mô hình tái tích luỹ dưới đây:

Hiện tại giá vàng đang vận động gọi là nhịp backup, nối liền sau nhịp SOS rally lên 1425. Mục đích của nhịp Backup là để kiểm định lại cung cầu tại kênh trên (Vùng kháng cự cũ) một lần nữa trước khi giá có thể bay cao và xa. Phần lớn thời gian giá sẽ form thành mô hình tam giác quen thuộc rồi breakout lên trên, rồi dựng cái ào lên.
Vậy giá có lên luôn ko? break 1440 lên tiếp 3300? Cái đó chưa biết đc, nhưng mình đo fibo, đếm EWP thì thấy vùng hội tụ ở 1433. Cho nên, thuyết âm mưu là giá sẽ tới 1433 rồi rụng :D.
Kịch bản là thế, trading plan thì sẽ bàn sau. Nay ngồi vẽ chart chém gió thôi, ko trade cho đời thanh thản. Nếu mà trade thì mình sẽ nhắm tới việc bắt cú rụng từ 1433 :D có khi về 1380, mà về 1380 thì ăn ngập mặt rồi nên ko cần đau khổ xem sóng gió hôm nay :D

View attachment 99940
Cái chúng ta đang thấy trên chart là 1 cái vdv tiềm năng. Gọi là tiềm năng bởi vì nó chưa lao hẳn xuống thủng đường cổ. VDV hoàn tất, giá vàng rụng là kịch bản 1, nhưng mà như thế thì nó thiếu kịch tính lắm. Do vậy, mình có kịch bản 2. Theo mô hình tái tích luỹ dưới đây:
View attachment 99939
Hiện tại giá vàng đang vận động gọi là nhịp backup, nối liền sau nhịp SOS rally lên 1425. Mục đích của nhịp Backup là để kiểm định lại cung cầu tại kênh trên (Vùng kháng cự cũ) một lần nữa trước khi giá có thể bay cao và xa. Phần lớn thời gian giá sẽ form thành mô hình tam giác quen thuộc rồi breakout lên trên, rồi dựng cái ào lên.
Vậy giá có lên luôn ko? break 1440 lên tiếp 3300? Cái đó chưa biết đc, nhưng mình đo fibo, đếm EWP thì thấy vùng hội tụ ở 1433. Cho nên, thuyết âm mưu là giá sẽ tới 1433 rồi rụng :D.
Kịch bản là thế, trading plan thì sẽ bàn sau. Nay ngồi vẽ chart chém gió thôi, ko trade cho đời thanh thản. Nếu mà trade thì mình sẽ nhắm tới việc bắt cú rụng từ 1433 :D có khi về 1380, mà về 1380 thì ăn ngập mặt rồi nên ko cần đau khổ xem sóng gió hôm nay :D
Xét về khía cạnh sóng thì vàng ko thể tuột 1 lèo khi trend up vẫn còn, nhiều nhất chỉ là 1 đợt điều chỉnh nhanh, sau đó nó phải up test lại đỉnh. Sau đợt test đỉnh này Gold mới xác định hướng đi tiếp tục trend up hoặc điều chỉnh sâu hơn.
Nói đơn giản thì Gold đang trong giai đoạn tạo Đầu trong mô hình VĐV. Nên nếu nó tăng lên 1430-1450 là điều hết sức bình thường. Điều bất thường là lực tăng này có vẻ rất chật vật tạm được giải thích do áp lực chốt lời cuối quý. Các quỹ đầu tư thường phải làm tổng kết 3 tháng 1 lần để lấy thưởng và các lệnh đang treo sẽ ko được tính vào kq gdich quý này. Vì vậy các trader thường ưu tiên chốt các lệnh đang lời lớn để lấy tiền thưởng quý này.
Nếu quá trình up test đỉnh này thiếu lực như hiện tại thì có thể trông đợi vào 1 cú rớt dài về 1380.

View attachment 99940
View attachment 99939
a dua theo bác vậy hà hà để deposit demo đã vừa bị cầy *** hết nửa tài khoản

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 6 Xem / 2 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 329 Xem / 21 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 863 Xem / 6 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 1,209 Xem / 57 Trả lời
  • Quíc Óp trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 355 Xem / 7 Trả lời
  • nlinh trong Lập trình MQL - Expert Advisor - Indicator 13,920 Xem / 14 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên