Phân tích Forex theo góc nhìn đồ thị P&F - Ngày 29/08

Mạc An

Junior Mod
Thành viên BQT
Trial mod
17,805
84,126
Hế lô ngày mới toàn thể các anh em,

Cứ như thói quen thì sáng nào dậy mình cũng chuẩn bị cho công việc vào lệnh, mà trước khi vào lệnh thì mình xem qua một loạt các thị trường cũng như các cặp tiền. Về thị trường ngoại hối hiện tai, như mình luôn có đề cập, đó là phần lớn các cặp tiền đều trôi về vùng ''quá độ'' - và thường những lúc như thế này, giao dịch theo Range sẽ phát huy tác dụng.

Mình lấy ví dụ về cặp AUD/CHF:

Đây là một cặp cho tín hiệu giao dịch cũng khá lâu rồi, và tỷ giá này nó trôi về vùng đường Target thứ 2 và đang tạo Range. Với đồ thị P&F thì đây không phải là một thời điểm đẹp để giao dịch. Tuy nhiên, lại là 1 thời điểm tốt để giao dịch lướt sóng theo chiều ngang. Với 80% thời gian, thị trường sẽ nằm trong vùng giao dịch không xu hướng thì anh em có thể tận dụng nó với các lệnh bán khống ở cạnh trên và mua vào ở cạnh dưới trước khi giá tiến sát hơn vào đường Kháng cự giảm. Đây cũng là lý do vì sao gần đây chúng ta không có gì mới mẻ!

Như thường lệ, chúng ta cùng nhau view qua một số cặp!

1. USD/JPY:

Với USDJPY chúng ta vẫn sẽ giữ nguyên chiến lược như ngày hôm qua, bán khống tại Kháng cự kết hợp với xu hướng xuống! Chúng ta có 2 vùng giá kháng cự tốt đó chính là 106.65 và 106.06 - Anh em có thể chờ bán xuống tại hai vùng giá này!

2. AUD/USD:

Có vẻ giá đã đi sát hơn vào phía đường Kháng cự giảm. Thời gian bùng nổ có lẽ cũng sắp đến gần, chúng ta có thể xem xét bán khống xuống quanh vùng giá 0.675 xem như cover lại hai vị thế đóng hòa vốn trước đó - do e ngại rủi ro!

3. CAD/JPY:

CADJPY trước đó đã phá vỡ mẫu hình tam giác theo hướng xuống và tiếp diễn xu hướng. Tuy nhiên với việc hòa đàm đang có dấu hiệu nối lại chúng ta lại thấy một sự phục hồi trở lại. Đây chính là cú Pull-back để chúng ta tiếp tục bán khống theo xu hướng. Vùng bán khống cân nhắc nằm quanh 79.5 - 79.65

4. XAU/USD:

Với Vàng chúng ta đang có một sự chênh lệch giá đến từ các nguồn khác nhau. Đây là một điều thường xảy ra trong các mặt hàng mang tính vật chất khi giá tăng mạnh. Nếu anh em nào có giao dịch BTC trong năm 2017 thì có lẽ cũng rõ được những điều này khi giá BTC tại những thời điểm chênh lệnh đến 2.000$-5.000$ tại các sàn giao dịch khác nhau.

Với vàng chúng ta tạm dùng đồ thị bên dưới - một nguồn tin cậy hơn. Giá vàng đã tiếp tục phá vỡ kháng cự 1550$ với tín hiệu mua 2-top. Tuy nhiên, chúng ta cũng đang nằm cách đường Hỗ trợ tăng 17 boxes - Một khoảng cách không dễ chịu chút nào nên anh em cũng cân nhắc rủi ro dần khi mua tại các vùng giá xa như thế này!

5. WTI/USD:

Thế cân bằng của giá dầu anh em có thể thấy rất rõ trên đồ thị, các vùng giá có biên hẹp và đường Kháng cự giảm bị xâm phạm tới 3 lần - xâm phạm chứ chưa break-out nhé anh em. Hiện tại xu hướng vẫn là giảm, mình cũng đã ''đâm lao'' rồi thì cũng sẽ ''theo lao''. Hiện tại mình có 3 vị thế, sự nhập nhằng xu hướng khá khó chịu nhưng hiện tại đấy sẽ là việc của thị trường. Chúng ta cùng kỳ vọng một cú giảm xuống dưới Hỗ trợ 52$ và 51$ sẽ cho chúng ta một chuỗi giao dịch thành công mặc dù mình có nhìn thấy được những khó khăn (Việc đường trend bị xâm phạm thường xuyên dễ dẫn đến đảo chiều xu hướng).

Trên đây là một số ý kiến nhận định cho ngày hôm nay!

Chúc anh em sức khỏe và một tuần GD đại thắng!
Mạc An

Giới thiệu sách Trading hay
Phương Pháp Mới Để Giao Dịch Kiếm Sống

Quyển sách của Tiến sỹ Alexander Elder đề cập đến những vấn đề cơ bản và cần thiết nhất với các trader. Sách được đánh giá rất cao trên toàn cầu
Đù, tem cái nhỉ :D

ACE có thấy là cái việc đi tìm kèo SURE WIN nó chua cay không? :D. Quá cmn là chua cay luôn, chơi nguyên dây cháy TK phụ, tính tới giờ thiệt hại từ việc cháy TK phụ là 140$ rồi đó. Mà mới có mấy ngày à, liệu TK chúng ta có thể chịu được việc mỗi ngày, bị bào 30$, bào tới bào lui 1 tháng 600$ =)). Có lẽ trình độ mình kém thiệt, vô kèo là cháy :D. Tới hôm nay thì có thêm 1 cái điều kiện nữa là đặt lệnh limit tại nơi SL theo setup bình thường =)). Hôm nay chúng ta sẽ lại thử nghiệm xem nó có chạy đc ko hay là lại tiếp tục cháy TK phụ nhé.

Update view

Ngày hôm qua giá đã có nỗ lực để quay trở lại trong TR, nhưng rất đáng tiếc, phe Bò đã không để điều đó xảy ra. Mặc dù có tới 2 lần đánh ngược vào TR, giá vẫn đóng cửa được phía trên TR. KLGD lớn hơn ngày hôm trước 1 chút nhưng cũng chỉ đạt 1 nửa so với thứ 2. Hiện tại giá vẫn đang vận động trong thân nến bearish pin bar mẹ và chưa có đột phá gì cả. Nhìn vào Chart D1, mình kỳ vọng sẽ có 1 setup Fakey D1 với giá vượt 1555 và rụng :D. Về mặt lý thuyết, D1 với nến pinbar như hiện tại đã cho setup SELL rồi, giờ chỉ cần chờ giá break down đáy nến Pinbar D1 là sell mệt nghỉ.

Trên H3, chúng ta đang thấy 1 câu chuyện khôi hài. Giá breakout, bị đạp, rồi lại break, rồi lại đạp. Tính ra là Lái đã làm việc này tới 3 lần. Ta có thể kỳ vọng là quá tam 3 bận, cơ mà tiếp theo là break thiệt hay đạp thiệt? Trước mắt thấy buy hay sell gì mà ko chốt lời đúng thời điểm là hoặc hit entry hoặc hit SL. Tín hiệu tích cực là ta đang thấy đáy sau và đỉnh sau cao hơn. Tuy nhiên, nếu bây giờ lại có đỉnh sau và đáy sau thấp hơn thì ta sẽ có mô hình VDV.
Do vậy, trước mắt cứ hi vọng VDV xuất hiện, break neckline và retest để vào SELL.

Một lần nữa, vùng giá 35-37 lại đóng vai trò quan trọng. Hôm nay định hướng là chờ breakdown neckline và 1 cú retest để SELL. Kèm thêm là SELL limit tại nơi Stoploss. Hiện giờ chưa có setup, tới lúc có sẽ lại post comment. ACE nào đánh theo bị sml thì ráng chịu nha haha.

Chúc ACE kiếm đc nhiều pip :D

Chỉnh sửa lần cuối:
Sau cậu vàng thì đến cô oil cắn tôi kinh quá lão Mạc, hit sl 2 lần rồi, chắc phải học bác kéo sl 500 pips cho chắc.
CAD đã gãy trend tăng, JPY tăng nên bán CADJYP có vẻ hợp lý rồi, quan trọng là thời điểm vào :rolleyes:

Sau cậu vàng thì đến cô oil cắn tôi kinh quá lão Mạc, hit sl 2 lần rồi, chắc phải học bác kéo sl 500 pips cho chắc.
CAD đã gãy trend tăng, JPY tăng nên bán CADJYP có vẻ hợp lý rồi, quan trọng là thời điểm vào :rolleyes:
Con Oil bác đặt SL ngắn ko được đâu, trừ khi cái xu hướng nó cực mạnh, mình trade em này toàn phải ít nhất 500 pips :D

Cảm ơn bác Mạc, chúc ae ngày mới trader có lãi, hãy mang đô la về cho đất nước mình đang nghèo

Hôm trước nhìn con UCAD nó trao tay vùng đỉnh, thế mà nó vẫn tiếp tục trao tay, liệu nay có trao tay vùng đỉnh tiếp ko :D

Mà trend tăng gãy rồi, giờ ko lẽ cứ SELL limit ngay chỗ chúng nó trao tay :D

Vàng mà đã đi lên lại 1550 thì chắc chắn sẽ đẩy lên tận 1560 thì mới có lực mạnh quay xuống.. còn nay mà ko vượt qua nổi thì chỉ có nước đâm đầu 1500

hai ngày nay em nằm im rồi các bác, XAU/USD khó chịu quá. Khung H1, H4 tất nhiên vẫn còn xu hướng tăng, nhưng volume bé xíu. Buy cũng sợ sấp mặt. Bác Mạc xem cặp USD/CAD giúp em xem sell ổn không

oil cô tính như này
đồ thị day phân kỳ nên taget sẽ là 60.7
View attachment 110009
h4 đang có giả định vdv ngươc có thể về quanh 55 thì taget vân quanh60/61 cháu ạ
View attachment 110010
Oil có vẻ đang cố break neck-line. Nhưng cháu lại lưu ý thấy cái Vol giao dịch nó đuối ở Vai trái nên khả năng mô hình này fail đấy ạ.

Nhưng nếu VĐV xảy ra thì target 60 là hợp lý :)

Hôm trước nhìn con UCAD nó trao tay vùng đỉnh, thế mà nó vẫn tiếp tục trao tay, liệu nay có trao tay vùng đỉnh tiếp ko :D
View attachment 110005
Mà trend tăng gãy rồi, giờ ko lẽ cứ SELL limit ngay chỗ chúng nó trao tay :D
Cái con hàng này nó tạo 5 đỉnh ở Pnf đó bác ạ =))) chưa thấy bao giờ luôn :D

Òa, từ khi lập topic đến nay, cụ Dê bóc tem lão Mạc. Giá hôm nay chạy thế nào lão Mạc ơi. :cool::cool::cool: Cụ ba phải bóc tem là em nghi nó xoay vòng anh em trader rồi đây.:D Các bác cẩn thận củi lửa nhá, mai vô gặp cụ Dê :D:D:D
Giá nó mà chạy lòng vòng thì đúng ý đồ của bác ấy rồi, chuyên gia sell cạnh trên buy cạnh dưới mà :D

BÌNH LUẬN MỚI NHẤT

• captainfx trong Chuyện bên lề 584 Xem / 1 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 131 Xem / 6 Trả lời
  • TraderLC trong Hội Trader giao dịch Quỹ 2,221 Xem / 32 Trả lời
  • Mạc An trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 246 Xem / 12 Trả lời
  • DuongHuy trong Phân tích Forex - Vàng - Hàng hóa 488 Xem / 38 Trả lời
  • AdBlock Detected

We get it, advertisements are annoying!

Sure, ad-blocking software does a great job at blocking ads, but it also blocks useful features of our website. For the best site experience please disable your AdBlocker.

Back
    Bên trên